นั่งสมาธิแล้วเหมือนว่าตัวจะเอียง

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย watjojoj, 15 มิถุนายน 2012.

1. watjojoj

watjojoj เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    คือว่าเวลานั่งแล้วรู้สึกว่าตัวเอียงแทบตัวจะติดพื้น ตกใจกลัวจะล้มลืมตามาก็ยังอยู่ท่าเดิมนี่นา เป็นหลายรอบเลย

2. degba4567

degba4567 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2011
    แบบนี้ผมก็เคยเป้นครับ แต่จะประมาณว่าเหมือนเราจะหงายหลัง ตัวเอนไปเอนไปครับ ลืมตามาดูก็ไม่เป็นไรแต่พอหลับตา เอาอีกแล้ว ผมลองตั้งหลายครั้งครับตอนลืมตาก็พยายามกำหนดจิตให้ยังอยู่ในสมาธิ ลองหลายรอบจึงรู้ว่ามันเป็นธรรมดาครับ

3. ปุณบพิธ

ปุณบพิธ เป็นที่รู้จักกันดี

ทำไปเรื่อยๆ ครับ สำรวจจิตตัวเอง สังเกตความรู้สึกนั้นไปเรื่อยๆ ดูมันไปๆๆๆ มันจะเกิดกี่รอบ ก็ดูตาม รู้ตาม แล้วในที่สุด มันจะหายไปเองครับ

4. นายกสิณ

นายกสิณ เป็นที่รู้จักกันดี

จิตเราถูกดูด นั่นคือสมาธิเรานิ่งดีแล้ว (แต่ยังไม่ลึกพอ)
    จิตเราถูกดูดอยู่ในระดับใด ลึกไหม ลึกเท่าใด มีวิธีให้จิตเราถูกดูดได้ลึกกว่านี้อีกไหม เมื่อสมาธิเราลึกมากๆ เราจะสามารถสื่อกับสิ่งลี้ลับได้ เราพูดเค้าได้ยินแต่เค้าจะได้ยินเสียงเราได้ระดับไหน ชั้นใด ลองค้นหาวิธีด้วยตนเองก่อนนะครับ..ขอให้เจริญในการปฎิบัติต่อๆไป...หวัดดี