นิมิตกับอุปทานต่างกันอย่างไรครับ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย นายจั๊บ, 12 ธันวาคม 2006.

1. นายจั๊บ

นายจั๊บ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    คือเมื่อวานผมนั่งสมาธิปรากฎว่าจิตนิ่งเป็นพิเศษทำท่าจะเข้าปิติตั้งแต่สมาทานพระกรรมฐาน(ผมนั่งสมาทานในใจ) เสร็จก็พิจารณาร่างกายแล้วก็จับลมนะมะพะทะ ไม่ถึง2นาทีรู้สึกเบาสบายมาก อารมณ์นั้นทรงอยู่นานมากกว่าที่เคยทรงได้จิตสงบมากกว่าทุกครั้งไม่รู้ว่าสมาธิเข้าไปถึงระดับใดเพราะไม่ทราบความรู้สึกของระดับที่เรียกว่าฌาน รู้แต่ว่านิ่งและสบายมาก สักพักจิตก็เห็นเป็นร่างตัวเองนั่งอยู่และเริ่มเปลี่ยนสภาพคือเริ่มคล้ำลง บวมขึ้นมีราขึ้นมีหนอนไชต่ามร่างเริ่มเห็นว่าร่างตัวเองเน่าเฟะตั้งแต่เครื่องเพศไล่ไปจนทั่วร่าง เละจนเห็นกระดูกข้างในสักพักก็เหลือแต่กระดูกที่มีเนื้อติดกรังอยู่ แล้วภาพนั้นก็หายไปแต่จิตใจกลับชุ่มชื่น มีความสุขที่ได้เห็นภาพนั้นแปลกมาก พอออกจากสมาธิแล้วมานั่งนึกดูว่าที่เราเห็นมันเป็นภาพอุปทานหรือนิมิตกันแน่ แต่ส่วนตัวคิดว่าเป็นนิมิต
    เพราะลองนั่งนึกสร้างภาพนั้นใหม่ มันก็ทำไม่ได้มันกลายเป็นหน้าศพคนอื่นที่เคยเห็นมาแล้ว แต่ในสมาธิมันเป็นตัวเอง

อยากจะขอความรู้หรือคำแนะนำเรื่องนี้ด้วยครับ ขอบคุรและอนุโมทนาในความเมตตาล่วงหน้าครับ

ปล.ตอนทำสมาธิรู้สึกเหมือนมีใครมาแกล้ง เป็นเสียงเดินอยู่บนหลังคาถ้าเป็นสัตว์ต้องตัวใหญ่เท่าสุนัข รู้สึกกลัวจนขนลุกทั่วร่าง(เที่ยงคืนกว่า) แต่สมาธิไม่หลุดรีบจับภาพพระทันทีเสียงนั้นก็หายไป นึกมาได้ว่าหลวงพ่อบอกว่าเทวดาเค้าอาจจะมาลองใจ..เลยไม่ติดใจหาต้นตอของเสียง

2. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

โดยส่วนตัวเอง คิดว่าท่านให้หรือจิตคุ้นเคยกับการพิจารณา อสุภะ นะค่ะ(i)

3. vichian

vichian เป็นที่รู้จักกันดี

นิมิตกับอุปาทาน ต่างกันอย่างไร?

1.เขียนต่างกันครับ(แหะๆๆ...ล้อเล่นน่า.....)

2.นิมิต แปลว่าเครื่องหมาย หรือสัญญลักษณ์ เป็นสิ่งที่เรากำหนดขึ้นก็ได้ หรือ เกิดขึ้นเองก็ได้ หรือมีผู้อื่นส่งมาให้ก็ได้(อย่างที่ผมเคยได้รับ มีทั้งภาพและกลิ่นด้วยครับ) แต่ในกรณีย์ของคุณ น่าจะเกิดขึ้นเองจากการนั่งสมาธิ เพราะคุณไม่ได้กำหนดไว้แต่ต้น และเห็นภาพนั้นเปลี่ยนแปลงไปเป็นลำดับ

3.อุปาทาน คือสิ่งที่จิตเคยเกาะหรือจำภาพนั้นๆมาก่อน เป็นสิ่งที่จิตสร้างเอง

สิ่งที่คุณเห็นในสมาธินั้น เป็นอสุภะนิมิตแน่นอน ขั้นอุคหนิมิต และอาจจะเป็นของเก่าของคุณที่เคยได้มาในกาลก่อน อย่าทิ้งนะครับ ทำไปเรื่อยๆ เมื่อถึงระดับปฎิภาคนิมิต ก็ถือว่าจบกรรมฐานกองนี้ เมื่อทำถึงแล้วคุณจะรู้เองว่าปฎิภาคนิมิตเป็นอย่างไร

ขออนุโมทนาในการเจริญธรรมของคุณ

4. [{เด็กใฝ่ธรรม}]

[{เด็กใฝ่ธรรม}] เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2006
    ขออนุโมทนานะครับ ที่คุณได้ถึงขั้นนั้นแล้ว ที่คุณเห็นอาจจะเป็นท่านผู้หวังดีท่านส่งไปให้คุณ เพื่อให้ท่านทราบเกี่ยวกับการเป็นอนิจจังของทุกสิ่งทุกอย่าง รวมทั้งร่างกายของคุณก็ได้ ท่านเค้าอาจจะอยากให้คุณปลงไม่ยึดติดกับร่างกายและสิ่งต่างๆหนะครับ ปล. ที่ผมเขียนมาก็เป็นความคิดส่วนบุคคลนะครับ ถ้าหากผิดพลาดประการใด ก็ขอรบกวนท่านผู้รู้ช่วยชี้แจงด้วยนะครับ จะเป็นกรุณามากๆครับ

5. vichian

vichian เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่เลยครับ....ภาพอสุภภะนิมิตที่ผมเห็นขณะนั้น ผมเห็นทั้งหลับตาและลืมตาครับ แถมกลิ่นซากศพรุนแรงมาก จนผมทนไม่ไหว จึงได้ยกมือพนมท่วมหัวพร้อมกล่าวว่า "พอแล้วครับ ผมทนไม่ไหวแล้วครับ" แล้วทั้งภาพและกลิ่นก็หายไปทันที และผมก็มาทราบภายหลังว่า ภาพอสุภภะนิมิตที่ผมเห็นนั้น ก็คือตัวผมนั่นเอง ในสภาพถูกถลกหนังออกหมดทั้งตัว ตั้งแต่หัวจรดเท้า เลือดแดงฉานเยื้มไปทั้งตัวนอนเยียดยาวห่างจากที่ผมนั่งไม่เกินสองเมตร และผมยังทราบอีกว่านิมิตที่ผมเห็นนั้นส่งมาจากท่านที่ผมนับถือและเคารพรักอย่างยิ่ง