" นิมิต นาคา " ความผัน..หรือสัมผัสอัศจรรย์?

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย +tankung+, 21 พฤศจิกายน 2007.

1. ali-kk

ali-kk เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2010
    รบกวนขอถามหน่อยน่ะค่ะ
    คือเคยฝันในทำนองที่ว่า เรานอนอยู่ในห้องน่ะค่ะ นอนตะแครงพอสักพักเหมือนมีมือมาลูบที่หลังค่ะ มันเหมือนกึ่งหลับกึ่งตื่นน่ะค่ะ(แต่คิดว่าน่าจะฝันคะ) ตอนแรกตกใจกลัวมากค่ะ เลยหันไปทางมือนั้น แล้วเห็นเป็นผู้ชายคนหนึ่ง คือเค้านั่งลงข้างๆเราแล้วก็ยิ้มให้ แล้วเราก็รู้สึกตื้นตันแบบอาการมันบอกไม่ถูกค่ะ คือทั้งดีใจและอยากร้องไห้มันผสมไปหมดค่ะ คือไม่ใช่ทางชู้สาวน่ะค่ะแต่เหมือนในทำนองเวลาที่พ่อปลอบเรามากกว่าน่ะค่ะ แล้วความรู้สึกตอนนั้นก็บอกเองโดยอัตโนมัติเลยค่ะว่าคนๆนี้ไม่ใช่มนุษย์ค่ะ แต่มีคำว่าพญานาคผุดขึ้นมาเองในความคิดตอนนั้นค่ะ แล้วผู้ชายคนนั้นก็เรียกชื่อเรา...(เป็นชื่อที่เพราะมากค่ะ เราจำไม่ได้แต่รู้ว่าเป็นชื่อเรา) คือเค้าแทนตัวว่าพ่อค่ะ จากนั้นเค้าก็บอกว่า ...เจ้านี้ดื้อนักแต่ไม่ต้องห่วงน่ะ ท่านลุง...(ชื่อลุงเราจำไม่ได้)ให้อภัยแล้ว แล้วก็คุยกับเราอีกหลายอย่างค่ะแต่เราจำไม่ได้ ประมาณนี้น่ะค่ะ มันจะหมายถึงอะไรมั้ยค่ะ

โดยส่วนตัวแล้วฝันเกี่ยวกับพญานาคบ่อยค่ะ เลยค่อนข้างเชื่อและสนใจในเรื่องนี้มากค่ะ แต่ก็ยังมีอีกหลายเรื่องที่ตัวเราเองหาคำตอบไม่ได้ อิอิ แล้วมีอีกเรื่องหนึ่งที่อยากถามมากค่ะ คือเราเป็นคนที่โดยปกติแล้วจะไม่ค่อยกลัวอะไรน่ะค่ะติดจะอยากรู้อยากเห็นด้วยซ้ำค่ะ แต่จะมีที่ที่หนึ่งที่พอเราฝันเห็นแล้วเราจะกลัวมากค่ะทั้งๆที่ไม่มีอะไรโผล่มาแต่กลัวสุดๆเลยค่ะ คือทุกครั้งที่ฝันเห็นจะเป็นลักษณะที่เรายืนอยู่คนเดียวกลางหุบเขาล้อมรอบ ทั้งๆที่เป็นป่าล้อมรอบแต่บรรยากาศเงียบเชียบมากค่ะ จากตรงหน้าจะมองเห็นเป็นแอ่งน้ำ มีสันดอนทรายผุดขึ้นมาให้เห็นเป็นระยะๆ ทุกแอ่งจะเชื่อมกันเป็นหนองน้ำค่ะ ดูจากผิวน้ำดูเป็นสีคร่ำมากค่ะยิ่งมองก็ยิ่งลึกแล้วก็ยิ่งน่ากลัวขึ้นเรื่อยๆค่ะ ทั้งๆที่ไม่น่าจะลึกมากค่ะ ก็จะฝันในทำนองนี้แล้วจะรู้สึกกลัวมากค่ะ อันนี้ก็หาคำตอบไม่ได้เหมือนกัน อิอิ

ถ้าใครมีความเห็นยังไงก็รบกวนแนะนำด้วยน่ะค่ะ อิอิ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

^____^~

2. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    ลองเข้าไปดูที่ห้อง จักรวาลคู่ขนานดูซิค่ะ. แต่ก็เชื่ออย่างมีสตินะคะ. ^____^

3. พรหมพร

พรหมพร เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    ก็นะ ฝันเห็นพญานาคบ่อยๆซะจนไม่รู้จะว่ายังไงแล้ว จะไปโพสต์ที่กระทู้อื่นมันก็ไม่เหมาะมั๊ง เดี๋ยวความเชื่อความศรัทธาของเราจะไปฟ๊ะบู้กับกลุ่มที่เป็น...ธรรมะ จัด จนไม่เคารพนับถือเรื่องเทพเรื่องอะไรทำนองนี้เข้า ก็เห็นมีอยู่กระทู้เดียวนี่แหละที่ตรงกับหัวข้อมากที่สุด คือ " นิมิตนาคา ความฝัน หรือสัมผัสอัศจรรย์ " ฝัน อยากเก็บไว้เป็นความทรงที่ดี จึงพิมพ์เป็นตัวอักษรไว้เพราะนานไปอาจลืมเลือน ใครฝันถึงพญานาคแบบไหนมั่งก็เอามาเล่าสู่กันฟังบ้าง ประมาณนี้แหละจร้า~

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กุมภาพันธ์ 2012
  4. พรหมพร

วันวานที่ผ่านเลย ช่วงเวลาแห่งการเก็บเกี่ยว เหนื่อยกายไม่เท่าไหร่
    เหนื่อยใจสิหนักกว่า ตอนที่หลังจากคืนลอยกระทงยังเป็นหวัดอยู่เลยเพราะเปิดหน้าต่างนอน
    อาบแสงจันทร์ทั้งๆที่อากาศเย็น แต่ต้องอดทน กินยาแล้วก็ทำงาน เกี่ยวข้าว การทำงาน
    ในทุ่งทำให้ต้องอยู่ใกล้ชิดกันกับคู่ชีวิตทั้งกลางวันและกลางคืน ปกติพรหลีกเลี่ยงการอยู่
    ใกล้กันโดยไม่จำเป็น ดวงคู่ไม่ค่อยสมพงศ์กันนัก เวลาใกล้กันมักจะมีเรื่องกระทบกระทั่ง
    นำพามาซึ่งความไม่สบายใจ คราวนี้ก็เช่นกัน...การทำงานในทุ่ง ทำให้มีเวลาว่างให้ขบคิด
    เรื่องราวต่างๆ กายทำงานของกาย จิตก็ทำงานของจิตไปด้วย การได้คิดถึงข้อธรรมบางประ
    การ ทำให้ ใจ เหงาอย่างล้ำลึก ชีวิตนี้ช่างไม่มีแก่นสารเสียจริง เราไม่มีอะไรใดๆในโลกนี้
    เลย แม้กระทั่งกายสังขารนี้ มีแต่บุญและบาปที่จะติดตามเราไปถึงโลกหน้าฯลฯ ประกอบกับ
    มีเรื่องให้ทุกข์ทางใจเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว เลยยิ่งเศร้าหมองเข้าไปอีก
    หลายคืนที่ทุกข์เศร้าอยู่นั้น ฝันถึงงูตัวใหญ่ เค้ามาอยู่ด้วยในความฝัน ไปเที่ยวด้วยกันในนั้น
    ช่วยให้คลายทุกข์ใจ ตื่นมาก็คิดได้ว่า ถ้าฝันเห็นงู คนโสดแปลว่าจะพบเนื้อคู่หรือมีคนแอบ
    ชอบ พรไม่โสดแล้ว และการฝันถึงพญานาค,งูใหญ่งูน้อยสำหรับพรนั้น ถือเป็นเรื่องปกติ คืน
    ต่อมา เหมือนจะมาเพื่อตอบคำถามว่า เค้า เป็นใคร ฝันเห็น พญานาคราช ๕ เศียร ลอยลงมา
    จากท้องฟ้า ลงมาที่ถนนหน้าบ้าน กายท่านใหญ่โตจนเต็มถนน เศียรทั้ง ๕ ไม่สามารถลงมา
    ได้เพราะติดหลังคาชาวบ้าน ด้วยเหตุนั้นท่านจึงนิมิตกาย กลายร่างเป็นงูตัวใหญ่ตัวเดิมที่พร
    เคยฝันเห็นมาหลายคืนมานี้...
    ด้วยความฝันอันนี้ มันทำให้พรมีกำลังใจในการที่จะฮึดสู้ขึ้นมาอีกครั้ง ความทรงจำเกี่ยวกับ
    ความฝันเมื่อครั้งเก่าก่อนหวนคืนมา ตอกย้ำความสัมพันธ์อันดี ความรัก ความเมตตาที่ท่านมี
    ต่อเราเรื่อยมา...ในวันที่พรอ้างว้างเดียวดาย ในวันที่พรคิดว่าตัวเองหมดคุณค่า ไม่มีใคร.....
    พรจะมีท่านอยู่เคียงข้างเสมอ แม้ว่าเราจะอยู่กันคนละภพก็ตาม แต่ ความรัก ความเมตตาที่
    ท่านมีให้ ข้ามผ่านกาลเวลาและชาติภพไม่อาจขวางกั้นได้ เราจึงจะอยู่ต่อไป เพื่อประกอบ
    คุณงามความดี สร้างสมบุญบารมี สนองคุณท่าน พรจะคิดเช่นนี้เพื่อเป็นกำลังใจ สู้ชีวิตต่อไป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กุมภาพันธ์ 2012
  5. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

ผ่านมาให้กำลังใจค่ะ ^.^

6. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    นั้นสิเนอะตรงที่สุดแล้ว นิมิตนาคาฯ เราเองก็ไม่ได้มีสัมผัสอะไรมากมายเหมือนคนอื่นเค้า ได้แค่ฝัน อาจจะแค่มีเส้นใยบางๆเชื่อมอยู่มั้งทำให้ยังคิดถึงกันอยู่
    เล่าเรื่องนึงนะ
    เคยเล่าไว้ในเว็บนี้แต่นานมาแล้ว ฝันว่าตัวเองยืนอยู่หน้าบ้านมองขึ้นไปบนทองฟ้า เห็นคน และเรือมากมาย(เหมือนกองทัพประมาณนั้นค่ะ) มีเรือลำนึงสดุดตามากเราเองก็พยายามเพ็งภาพที่เห็นเหมือนเราไปลอยอยู่ใกล้ๆเรือลำนั้น บนเรือนั้นเห็นพญานาคร่างใหญ่น่าจะประมาณห้าเศียร จำไม่ได้==! เห็นอยู่ในเงามืด(ท้องฟ้าตอนกลางคืน) อยู่ดีก็มีชายคนนึงแต่งกายเหมือนนักรบสมัยก่อน เดินมาตรงหัวเรือที่เราอยู่ ชี้หน้าเราแล้วพูดว่า " ไม่ใช่เรื่องของเจ้ากลับไปซะ " ตัวเราก็ค่อยๆลอยลงมาหน้าบ้านเหมือนเดิม<!-- google_ad_section_end -->
    ไม่รู้ว่าคืออะไรเหมือนกัน แปลกดี

7. พรหมพร

...ฝันถึงมังกรทอง ไม่รู้ไปจำมาจากหนังจีนเรื่องไหนหรือเปล่า มังกรทองตามหาลูกแก้วมังกร แล้วพรเป็นคนเก็บรักษาลูกแก้วนั้นเอาไว้ เมื่อเจ้าของเขามาตามทวง พรก็เหาะขึ้นไป ส่งลูกแก้วคืนให้ พอลูกแก้วหลุดลอยจากมือ พรก็ร่วงลงสู่พื้นเบื้องล่าง แต่มันสูงมากจึงยังไม่ถึงพื้นสักที สีหน้าพรสงบมาก รับรู้ และเฝ้าดูอยู่ ลูกแก้วมังกรเมื่อไม่อยู่ในมือพรแล้ว ก็กลายเป็นแค่ลูกแก้วกลมๆไม่มีแสงสว่าง หมดสิ้นความสวยงาม ฝ่ายมังกรเมื่อรับลูกแก้วเอาไว้ในอุ้งมือแล้วเห็นดังนั้นก็มีสีหน้าครุ่นคิด ก่อนที่จะตัดสินใจลอยตัวลงมาคว้าตัวพรเอาไว้ คืนลูกแก้วให้พร และแล้วดวงแก้วก็กลับมาเปล่งประกายสว่างงามอีกครั้ง เมื่อมังกรทองจะใช้ลูกแก้วมังกร ก็จะให้พรอยู่ในอุ้งมือท่านด้วย ถือลูกแก้วให้ท่าน เป็นฝันที่ให้ข้อคิดบางอย่าง สมดุลแห่งพลังเป็นเช่นนี้ ผู้เป็นต้นกำเนิดพลังงาน กลุ่มก้อนพลังงาน และผู้ที่ได้รับเลือกมาให้ใช้พลังนั้นได้ หากขาดสิ่งใดสิ่งหนึ่งไปพลังที่ว่านี้ก็จะว่างเปล่า ไร้ผลประโยชน์ต่อโลกมนุษย์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤษภาคม 2012
  8. พรหมพร

จนถึงทุกวันนี้ก็ยังฝันถึงอยู่เสมอ เพียงแต่ไม่ค่อยเอามาเล่าในกระทู้ คนที่ไม่ชอบก็ว่ามันเพ้อเหลวไหล
    น้อมนำ จดจำคำบอกเล่าของผู้พี่ชาย อย่ายึดติดให้มันมากมาย ดังเช่นวันวานอันผ่านพ้น ไม่อาจย้อนคืนมาได้
    ชาติ ภพ ล่วงผ่าน เราเป็นเพียงผู้เดินทาง เส้นทางที่ทอดยาว ไกลแสนไกล จนกว่าจะถึงที่หมาย
    ย่อมต้องมีการแวะเพื่อหยุดพักและสะสมเสบียงสำหรับการเดินทางต่อ ชีวิตจึงมีเกิดดับควบคู่กันไป
    หากเรายึดติด เราก็จะไปไม่ถึงจุดหมายปลายทาง รู้ บางทีก็เพื่อแก้ไขข้อผิดพลาด แล้วก็ต้องปล่อยวาง
    ธรรมะง่ายๆใครจะไม่รู้ แค่บางทีมันก็อดที่จะสะท้อนใจมิได้ เหงาๆเพราะเราขาดเพื่อนร่วมทางคนสำคัญ
    ชายในฝันอันเป็นที่รักยิ่ง ผู้ที่เรารักเป็นเพียงภาพมายาในยามหลับไหล ใครบ้างจะไม่ปวดใจ
    ชายผู้นั้นบอกแก่เรา คู่แท้ที่เขาร่วมสาบานรักนิรันดร์ จะมีเพียงหนึ่งเดียว ไม่ว่าเราจะจำได้หรือไม่ก็ตาม
    เคยซัดน้ำด้วยกันมาแล้ว 6 ครั้ง เคยให้แหวนแก่กันมาแล้ว 5 วง ชาตินี้เราบุญน้อยไม่ได้เกิดมาคู่กัน แต่เขาก็ยังรออยู่
    รอว่าเมื่อไหร่พรจะได้กลับคืนไปอยู่ร่วมกันอีกครั้ง คิดแล้วก็สงสารทั้งเขาและตัวเองชะมัด ความรักที่ไม่อาจสมหวัง
    มีความแตกต่างของชาติภพเป็นเครื่องกางกั้น จะมาหาพรในฝันบ่อยเกินไปนักก็ไม่ได้ ผิดกฏ
    ระหว่างคนที่เฝ้ารอคอยการกลับไป กับคนที่อยู่ตรงนี้ มีคู่ครองโดยที่ไม่มีความรัก คนที่คอยอยู่คงเจ็บกว่า
    เพราะต้องทนเห็นภาพบาดตาบาดใจ รับรู้ความเจ็บช้ำน้ำใจของคนรักโดยที่ไม่อาจให้ความช่วยเหลือได้
    แต่ก็ดีใจนะ ที่ได้รู้ว่ามีใครบางคนรอพรอยู่ ด้วยความรักที่มีให้ มากมาย จะกลับไปสู่ บ้าน ของเราแน่นอน สัญญา.

9. ดอกไม้สส่งกลิ่นหอมคะ...

ดอกไม้สส่งกลิ่นหอมคะ... สมาชิกใหม่

25 พฤศจิกายน 2017
    สวัสดีคะ...ดิฉันตื่นมาวันนี้ 25 11 17
    ฝันถึงพญานาคองค์น้อยน้อย ลอยมาจุ๊บทีปาก หรือแก้มนี่แหละคะคะไม่แน่ใจ...
    แล้วเวลาไปไหนนาคองค์น้ยน้อยจะคอยตามหามองมาดินฉัน...
    แล้วในฝันมีหลายหลายคนบอกว่านาครักเรามาก...

เป็็นความฝันที่ดีไหมคะ...
    แล้วหมายถึงอะไรคะ...

ปล...ดิฉันไม่เคยฝันถึงพญานาคเลยคะ

10. มนุษย์835

มนุษย์835 เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2013
    พญานาค นี่เยอะจังนะครับ
    ไม่มีพวกเทพ มาร หรืออื่นๆมั่งรึ มันมีกี่ประเภทกันนะ ไอ้ที่มาเป็นคนนี่

11. ทอนเงิน

ทอนเงิน เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ไม่เยอะได้ไงมีแบบเป็นขวดขายด้วยครับ