น้ำท่วมใหญ่ไทยปี 54 เกิดจากกรรมใดในอดีตที่ทำร่วมกัน

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Dhamma2, 14 กรกฎาคม 2017.

1. Dhamma2

Dhamma2 Active Member

ขอถามเล่นๆ ไม่ทราบว่ามีท่านใดทราบบ้างว่า เหตุน้ำท่วมใหญ่ของประเทศไทย เมื่อปี 2554 เกิดจากกรรมที่เคยทำร่วมกันเรื่องใด ที่ในบทสวดมนต์แปลบอกว่า "มีกรรมเป็นเผ่าพันธุ์" ใช่ไหมครับ

แล้วหนทางแก้กรรม บรรเทาไม่ให้เกิดขึ้นอีก ควรทำเช่นไร

หมายเหตุ : ขอเป็นคำตอบที่ไม่เกี่ยวกับเรื่องการเมืองนะครับ

ขอบคุณครับ

2. Dhamma2

Dhamma2 Active Member

เคยได้ยินเพื่อนนักปฏิบัติธรรมบอกว่า อาจเกิดจากการที่พวกเราเคยไปปล่อยน้ำท่วมเมืองเขา เวลาไปรบทัพจับศึก