บุญกับการบริจาคร่างกาย

ในห้อง 'บุญ-อานิสงส์การทำบุญ' ตั้งกระทู้โดย วรธมฺโม, 3 กันยายน 2007.

1. วรธมฺโม

วรธมฺโม เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2007
    ผมเป็นอีกหนึ่งคนที่บริจาคร่างกายเมื่อชีวิตดับลงแล้ว แต่หลายๆคนยังเชื่อว่าการบริจาคอวัยวะหรือบริจาคร่างกายนั้น...ในชาติหน้าจะทำให้เรามีอวัยวะไม่ครบสมบูรณ์ ผมว่าเป็นความหลงอย่างยิ่ง แม้แต่สัตว์เดรัจฉานที่ถูกเปรียบเทียบว่าต่ำชั้น ซากศพของมันยังประโยชน์ถึงที่สุด กลับมาเป็นอาหารให้มนุษย์อย่างเราๆ ต่อชีวิตไปได้....คิดแล้วสังเวช หากเรามัวยึดติดอยู่กับรูปที่ไม่ใช่ตัว ไม่ใช่ตน ตอนนี้ผมมีความสุขมากที่ได้มีชีวิตอยู่เพื่อผู้อื่น...

2. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเราตายไปแล้ว สังขารก็เป็นเหมือนซากๆ หนึ่ง ถ้าสิ่งใดที่มันพอต่อชีวิตหรือมีประโยชน์ต่อผู้ที่ต้องการมีลมหายใจต่อไป เรายอมสละกันเถิด ยายผีป่าบอกครอบครัวเสมอว่า ถ้าตายแล้ว ให้สวดทันที แล้วติดต่อโรงพยาบาลโดยเร็วที่สุด เขาจะเอาไปเรียนเอาอวัยวะไปให้คนที่เขารอคอยความหวัง ก็ให้เขาไป เราไม่เจ็บ เราไม่ได้มาห่วงตรงนี้แล้ว ถ้าเรามาห้วงนี่สิน่าสงสาร เพราะต้องมายืนดูสังขารของตัวเองที่เคยดูมีเนื้อหนัง มันค่อยๆ พองมีน้ำเหลืองเยิ้มออกมา กลิ่นเหม็นเริ่มโชย ถ้าตายด้วยโรคก็ไม่น่าเกลียดมาก แต่ถ้าเกิดอุบัติเหตุล่ะ เรายืนมองศพตัวเองจะรู้สึกอย่างไร บางวิญญาณจิตหลุดไปแล้วไปเลย บางวิญญาณยังอยู่ใกล้ๆ ร่าง แต่เข้าร่างไม่ได้ บางวิญญาณยังไม่รู้เลยว่าตัวเองตาย

อย่าเสียดายมันเลย ช่วยกันบริจาคไว้นะคะ

เพื่อนสมาชิกคนหนึ่งเล่าว่าคุณย่าของเขาก็บริจาคไว้ เขาจะเอาร่างที่บริจาคไว้ไปทำความสะอาดแล้วถอดเสื้อผ้าโกนผมโกนขนอวัยวะเพศทั้งหมด แล้วเอาหย่อนไปในถังรวมร่างต่างๆ ดองไว้ มีชื่อและรายละเอียดศพติดไว้กันผิดพลาด เวลาจะใช้ร่างก็เอาตะขอไปเกี่ยวขึ้นมา เห็นว่าแต่ล่ะศพเก็บไว้สองปี แล้วค่อยคืนเศษส่วนที่เหลือเช่นกระดูกคืนญาติให้นำมาณาปณกิจค่ะ แต่ที่เคยเห็นโรงพยาบาลบางแห่ง ผ่าศพให้นักเรียนศึกษากันทันทีที่ตายเลย ส่วนมากเป็นศพไร้ญาติ หรือศพจากอุบัติเหตุ

3. ahantharik

ahantharik เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2005
    อนุโมทนาครับ ผมเองได้บริจาคอวัยวะให้กับสภากาชาคไทยแล้วครับ ผมบริจาคทุกอย่างที่สามารถนำไปช่วยคนอื่นได้

4. บุษบากาญจ์

บุษบากาญจ์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2007
    บริจาคหมดเหมือนกัน แต่ตอนนี้บัตรหาย ยังไม่ได้ดำเนินการทำบัตรใหม่เลย
    (b-2love) (b-2love) (b-2love)

หามาให้แล้วนะเผื่อใครจะบริจาค เราเข้าไปสมัครใหม่อีกครั้งแล้วง่าย ๆ เลย เดี๋ยวเค้าส่งเอกสารมาให้ที่บ้าน
    บริจาคอวัยวะที่ http://www.organdonate.in.th/
    บริจาคดวงตาที่ http://www.eyebankthai.com/

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ต้องการบริจาคนะคะ สาธุ สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กันยายน 2007
  5. ตระกูลศักดิ์

ตระกูลศักดิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขออนุทนาบุญกุศลด้วยครับ ผมก็คิดเหมือนกับทุกท่านครับคือการยินดีบริจาคร่างกายและอวัยวะของเรา เมื้อเราได้จากโลกนี้ไปแล้วให้แก่คนที่เค้าต้องการเพื่อให้เค้าได้มีชีวิตอยู่ได้ทำความดีต่อไป วันก่อนผมก่อนผมก็ไปบริจาคเลือดมา โดยปกติจะบริจาคเลือดทุกๆ 3 เดือนครับ สาธุ..สาธุ..สาธุ

6. dangcarry

dangcarry เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2005
    (b-flower) ขออนุโมทนาสาธุ ทุกท่านที่ทำแบบท่านแรก ผมก็ได้บริจาคอวัยวะไว้ต่อสภากาชาติไทย และบริจาคเลือดทุก ๆ 3 เดือน วันนี้เป็นครั้งที่ 50

7. คนมีกิเลส

คนมีกิเลส เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับท่านผู้ตั้งกระทู้ และทุกๆท่าน
    ข้าพเจ้าเองก็ได้บริจาคอวัยวะ และดวงตา ให้กับสภากาชาดแล้วเช่นกัน
    และได้บริจาคโลหิต 40 ครั้งแล้วครับ
    ขอแบ่งบุญให้ทุกๆท่านได้ร่วมอนุโมทนาครับ
    สาาาาา...ธุ<O:p</O:p
    ให้ดังไปถึงพระนิพพาน<O:p</O:p

8. tanikpon

tanikpon สมาชิก

26 ธันวาคม 2006
    บริจาคอวัยวะช่วยต่อชีวิตผู้อื่นเป็นบุญมาก

(b-smile) บริจาคอวัยวะช่วยต่อชีวิตผู้อื่นเป็นบุญมากค่ะ
    ขออนุโมทนาด้วยนะคะ
    (||)

9. tanikpon

tanikpon สมาชิก

26 ธันวาคม 2006
    มมส.​

10. mn123

mn123 เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2006
    เป้นเรื่องที่มากเลยครับ ช่วยกันรณณรงค์ให้คนช่วยกันบริจาคร่างกาย เพราะว่ามีผู้ทุกข์ยาก ผู้พิการที่ต้องการอวัยวะอีกมาก

11. ปัญจ์ธน

ปัญจ์ธน เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2007
    ขออนุโมทนาด้วยครับ การบริจาคอวัยวะหรือบริจาคเลือดเป็นการทำบุญที่มีอานิสงค์มาก รองจากการให้ชีวิตเป็นทานและการให้ธรรมเป็นทาน เราสามารถทำได้ง่ายไม่ต้องใช้เงิน ทุกคนมีอยู่แล้ว เวลาที่ไปบริจาคเลือดตอนที่หมอเอาเข็มมาแทงที่แขนเพื่อให้เลือดใหลเข้าถุงเก็บให้อุทิศส่วนกุศลได้เลย ผมบริจาคเลือดมา 40 กว่าครั้งแล้ว บริจาคดวงตาตั้งแต่ปี 2529 ร่างการก็บริจาคแล้ว แต่ตอนนี้ย้ายออกไปอยู่ต่างจังหวัดไกลจากโรงพยบาลที่มีการเรียนการสอนวิชาแพทย์มากไม่รู้ว่าจะรับหรือไม่

12. โพธิ์พันธ์

โพธิ์พันธ์ สมาชิก

ความสุขและความทุกข์

ความสุขและความทุกข์เป็นปรมัตถธรรม ซึ่งเป็นความจริงที่มีอยู่ในภพชาติ เราควรมองว่าความสุข ความทุกข์ เป็นของธรรมดา ที่มีอยู่ประจำในโลกนี้ มีอยู่ก่อนการตรัสรู้ของพระพุทธเจ้า แต่เราไม่รู้เอง จะสุข หรือทุกข์เมื่อไร เราบังคับไม่ได้ จึงต้องพิจารณาด้วยปัญญาและปล่อยวาง

13. แม่ลูกตาล

แม่ลูกตาล เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2007
    อนุโมทนาค่ะ ดิฉันก็เป็นคนหนึ่งที่บริจาคร่างกายและดวงตาให้กับสภากาชาติค่ะ สังขารร่างกายถึงจะไม่ใช่ของเราแต่เราก็ควรรักษาไว้ให้ดีที่สุดแก่คนที่ต้องการยามที่เราดับสูญไปแล้ว

14. dokapon

dokapon เป็นที่รู้จักกันดี

บริจาคเหมือนกันค่ะ ทั้งอวัยวะทุกส่วนที่สามารถนำไปใช้ได้ แล้วก้อดวงตา

15. su37berkut

su37berkut เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2009
    การบริจาคโลหิต คือสละของที่เหลือใช้ หรือเกินความจำเป็น ย่อมได้ผลบุญตามกุศลเจตนา
    การบริจาคอวัยวะ ให้เมื่อตายเแล้วก็จริง ดูเหมือนไม่ได้ทำเท่าไร แต่ก่อนจะบริจาคถ้าเจตนาในการบริจาคเพียงช่วยเหลือหรือให้วิทยาทานผู้อื่น ก็ได้ตามเจตนานั้น
    แต่ถ้าการบริจาคเพื่อสละการยึดติดในตัวตน ในร่างกาย ตัวเราของเรา และน้อมนำมาสู่ อนิจจัง
    ทุกขัง อนันตา ในขณะทำการบริจาคอวัยวะ คงไม่ต้องบอกหรอกว่า การยอมสละและไม่ยึดติดกับ
    ตัวตนนั้น แม้เพียงชั่วลัดนิ้วก็เป็นมหากุศล หากกุศลเจตนาถูกน้อมนำมาแบบนี้ ถึงขั้นนิพพานทีเดียว เพราะไม่อาลัยต่อตัวตน ไม่ยึดติดต่อตัวเรา ยิ่งใหญ่ทีสุดเแล้วครับ ฉะนั้นถ้าจะบริจาคก็ต้องน้อมจิต ปัญญามาสู่สิ่งนี้ จึงเกิดผลสูงสุด หวังว่าผมคงจะได้ทำบ้าง

16. คนวิเศษ

คนวิเศษ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดี ๆ ตอนนี้ผมกำลังกรอกแบบฟอร์มบริจาค
    ร่างกายอยู่ครับ ขอให้ทุกท่านได้รับบุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้กระทำในครั้งนี้

17. sirawasa

sirawasa เป็นที่รู้จักกันดี

ได้บริจาคดวงตา และอวัยวะอื่นๆ ที่สภากาชาดระบุว่าสามารถบริจาคได้เอาไว้นานแล้ว ตอนนี้มีข้อสงสัยว่าถ้าบริจาคอวัยวะต่างๆ ไปแล้ว จะบริจาคร่างกายซ้อนได้อีกหรือไม่ (กลัวว่าถ้าบริจาคซ้อนจะมีผลต่อกัน ฝ่ายรับร่างอาจไม่ยอมรับร่างที่มีอวัยวะไม่ครบ ทำให้นักเรียนแพทย์เรียนไม่ได้หรือเปล่า)

แต่ถ้าบริจาคซ้อนได้ ก็ยินดีไปแสดงความจำนงเพิ่มเติมค่ะ

18. aces

aces เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2010
    ผมว่าได้บุญมากนะครับ

อย่าลืมว่า คุณเป็นส่วนช่วยในการผลิตแพทย์ใหม่
    แล้วแพทย์ใหม่ๆเหล่านั้น
    พอจบไปก็จะไปช่วยคนอีกนับไม่ถ้วน

19. ohake999

ohake999 ศีล สมาธิ ปัญญา

22 พฤษภาคม 2006
    บุญกุศล ที่ยิ่งใหญ่นะคับจะได้ไปช่วยคนอื่นต่อไปได้อีกนะคับ

20. พุชญา

พุชญา เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2009
    ขออนุโมทนาสาธุกับทุกท่านด้วยค่ะ
    เมื่อวันที่ 16 ดิฉันก็ได้บริจาคร่างกายให้กับ โรงพยาบาล ศิริราช ถวายบุญกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่ มีความปิติมากค่ะ