เว็บพลังจิต บุญอะไรที่ทำให้คนได้พบคู่ดี

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย world500, 17 พฤศจิกายน 2008.

1. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านข้อความจากหลายๆท่านในกระทู้นี้ เริ่มจะปลงและหักดิบได้จริงๆเสียแล้ว มีความรู้ คติธรรมมากมายให้นำไปเก็บเกี่ยวใช้ ก็ขออนุโมทนาบุญกุศลที่นำสิ่งดีๆมาแบ่งปันให้มีกำลังใจ ต่อสู้กับความอาภัพรัก ขอบคุณทุกๆท่านที่ช่วยเป็นแรงผลักดันให้มีพลังที่จะอยู่ต่อไปแบบเหงาๆและโดดเดี่ยวค่ะ

2. ahantharik

ahantharik เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2005
    คิดดี ทำดี

3. jee4

jee4 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยอ่านหนังสือเจอเค้าว่าไว้ดังนี้ครับ
    ถ้าอยากมีคู่นะ ดี หรือ ไม่ ขึ้นอยู่กับบุญวาสนาคุณนะ
    แต่ที่ผมตอบให้เป็น วิธีทำบุญเร่งให้เจอคู่(ping-love
    ถวายเทียนคู่
    ก่อเจดีย์ทราย
    ช่วยคนที่อาภัพรัก
    หมั่นให้กำลังใจคนอื่น
    ไหว้ขอพรพระตรีมูรติ
    ขอพรกับเสด็จพ่อร.5ในวันอังคาร
    (f)

4. Hillary

Hillary เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2008
    คิดว่าบารมีคุณภัทรอังคารสูงคะ และ อธิษฐานว่าไปพระนิพพานชาตินี้ด้วย เป็นปรมัตร์บารมี คู่บารมีจะต้องมีบุญคู่ควรกันจริง ๆ ขอให้กำลังใจคะ

5. kkookk

kkookk เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2008
    เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ...คุณภัทรอังคาร...
    จะมีอะไรประเสริฐเท่ากับพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ และ พระนิพพานครับ...

ระลึกถึงพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ เป็นพุทธานุสสติกรรมฐาน...
    ระลึกถึงพระธรรม เป็นธรรมานุสสติกรรมฐาน...
    ระลึกถึงพระสงฆ์ เป็นสังฆานุสสติกรรมฐาน...
    ระลึกถึงพระนิพพาน เป็นอุปสมานุสสติกรรมฐานครับ...
    กรรมฐาน 4 อย่างนี้อานิสงส์มากเกินประมาณได้ครับ...

แบบนี้พระนิพพานคงอยู่ไม่ไกลครับ...^ ^
    ขออนุโมทนาด้วยครับ...

6. ภัทรอังคาร

สาธุ สาธุ สาธุ ขอบพระคุณมากนะค่ะสำหรับกำลังใจค่ะ ใช่ค่ะภัทรอธิษฐานไว้ก็จริง กำลังภัทรก็เต็มเปี่ยม แต่ก็แล้วแต่บุญวาสนาค่ะ เพราะก่อนที่ภัทรจะมาปฎิบัติธรรม ภัทรก็ไม่ใช่คนดีอะไร เป็นคนเลวอยู่มาก แต่ตอนนี้ก็มุ่งเน้นทำแต่ความดีเพราะไม่อยากเกิดอีกแล้วจริงๆค่ะ เช่นกันนะค่ะ ขอให้คุณ Hilary เจริญยิ่งๆขึ้นไปทั้งทางโลกและทางธรรม และขอให้เข้าสู่ประตูนิพพาน เพื่อความหลุดพ้นตลอดกาล ไปด้วยกันค่ะ

7. ภัทรอังคาร

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ ขอน้อมอนุโมทนาค่ะ ภัทรก็เห็นด้วยค่ะไม่มีอะไรประเสริฐไปยิ่งกว่าพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ และ พระนิพพาน เพระฉนั้นเราควรรักพระรัตนะ และนึกถึงเป็นอารมณ์

จริงๆแล้วที่ภัทรพูด หรือพร่ำถึงความรักมันก็ไม่ใช่อะไรหรอก ตั้งแต่โตมายันเด็กภัทรขาดความรักจากคุณพ่อ ความรักจากผู้ชายที่เรียกว่าพ่อ หากตอนนั้นภัทรได้ความรักความอบอุ่นจากท่าน ได้มีพ่อกอด มีพ่อประคอง มีพ่อจูงมือ มีพ่อปลอบใจ ภัทรก็คงไม่อยากจะมองหาความรัก ไม่อยากจะถามถึงหรอกว่าความรักจากผู้ชายมันเป็นอย่างไร ภัทรไม่มีน้องชาย ไม่มีพี่ชาย ภัทรมีแต่น้องสาวคนเดียว มันก็เลยทำให้เราคิดโหยหาความรักจากผู้ชาย ซึ่งเราคิดว่ามันจะวิเศษเลิศเลอ อยากมีใครสักคน ซึ่งเป็นได้ทั้งพ่อ ทั้งพี่ชาย น้องชาย เพื่อน แฟน อันเนี่ยภัทรรู้ว่าขอมากไปแล้วจากในตัวของคนๆนึง แต่ที่ผ่านมาภัทรไม่เคยสมหวัง ในเรื่องของความรัก คนที่ไม่เคยสมหวัง ก็อยากสมหวังสักครั้งสักครั้งในชีวิต อยากมีใครที่เรารักจริง ให้ความอบอุ่น เป็นทุกอย่างให้เราได้ แต่ไม่เคยเจอเลยค่ะ ภัทรถึงได้มานั่งบ่นๆๆๆ ให้ใครต่อใครฟัง จนเจอคนเข้าใจผิดไปแล้ว แหะ แหะ

จริงแล้วภัทรก็รู้อยู่แก่ใจนะแหละ ว่าในที่สุดแล้ว ความรักใดๆก็ไม่มีคุณค่าเท่ากับความรักที่พระพุทธองค์มองให้แก่ปวงเวนัยสัตว์ เพื่อให้เราทุกคนได้หลุดพ้น จากวัฎฎะการเวียนว่ายตายเกิด เพื่อมาำพร้ำเพ้อหารักกันอีก แล้วตัวเราเองเราก็ควรจะรักในพระพุทธองค์ คำสอนของพระองค์ท่านที่เป็นความรักที่แท้จริง บริสุทธิ์จากใจ ภัทรก็ไม่คิดหรอกว่าภัทรจะรักใครได้บริสุทธิ์ สะอาดใจเท่ากับรัก พระธรรมคำสั่งสอนของพระองค์ท่าน ก็เอาแหละ เดี๋ยวจะหาว่าๆ ภัทรละ ลด เลิก ปลงไม่ได้ ยังมีกิเลสอยู่ก็จะบอกว่า ต่อไปนี้ความรักที่ภัทรจะไขว่ขว้าหามาใส่ตัวก็คือไม่ใช่รสเสน่หา แต่เป็นรสพระธรรมที่่นำความสุขให้จริงและถาวรค่ะ

ก็ขอมอบบุญกุศลที่ได้ทำทั้งหมดในเช้านี้เื่นื่องในวันพระให้แก่เพื่อนๆในกระทู้นี้ทุกคน ประโยชน์ใดๆัอันพึงจะได้จากการบำเพ็ญกุศลในวันนี้ภัทรขอให้เพื่อนๆทุกคนในที่นี้ได้มีส่วนในบุญนั้นๆ โมทนาบุญได้ตามสะดวกเลยนะค่ะ

1. ใส่บาตรพระวัดญานสังวราราม จำนวน 9 รูป
    2. ใส่บาตรพระวัดทรงเมตตาวนาราม จำนวน 5 รูป
    3. ทำบุญใส่บาตร พระวัดอัมพาราม ประมาณ 10 กว่ารูป เพราะบาตรที่วางให้ใส่มีมากว่าสิบบาตรค่ะ
    5. ที่วัดอัมพารามได้ ทำบุตรหยอดบาตร บำรุงวัด บำรุงค่าน้ำ บุรุงค่าไฟ ติดกัณเทศน์ ถวายปัจจัยร่วมสวดอภิธรรมศพ ท่านเจ้าอาวาสองค์ก่อนหลวงพ่อลั้ง
    4. ถวายน้ำื่ดื่มขนมหวานบนหิ้งพระ
    5. ปัจจัยหยอดบาตรเล็กๆบนหิ้งไว้ซื้ออาหารใส่บาตรวันพระหน้า
    6. ซื้ออาหาร ขนมหวานมาไว้ใหุ้คุณแม่ทานกลางวัน
    7. ซื้อมะพร้าวมาแช่เหล็กไหล ต้องให้มะพร้าวเขาทุกวันพระค่ะ เหล็กไหลที่ภัทรมีชอบมะพร้าว
    7. ซื้อผัดหมี่ซั่วมาแจกน้องๆที่ทำงาน เพราะทำบุญแล้วก็ทำทานด้วยค่ะ

หมดแล้วบุญช่วงเช้า เดี๋ยวช่วงเย็นมีสวดมนต์ค่ะ ตอนนี้มาทำงานแล้วกลับบ้านก็จะสวดมนต์ ทำวัตรเย็น สวดคาถาอื่นๆมากมาย ขอให้เพื่อนๆทุกท่านได้รับกุศลผลบุญโดยถ้วนทั่วกันนะค่ะ

8. Hillary

Hillary เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2008
    โมทนาบุญทุกอย่างคะ คุณภัทรสมเป็นนางฟ้าจากสวรรค์คะ เสียดายไม่ได้เกิดเป็นผู้ชายเนอะเรา ให้กำลังแก่กันและกันอีก เพื่อพระนิพพาน

9. thanan

thanan เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    บุญอะไรที่ทำให้ได้คู่ดี เป็นคำถามที่ตอบได้ค่อนข้างยากมาก ๆ คำถามนึงในโลกนี้เลยล่ะครับ

ในอดีตคุณต้องเป็นคนดี และคู่ของคุณในอดีตก็ต้องเป็นคนดีเช่นกัน ถ้าคุณสองคนทำกรรมร่วมกันมายังไงก็ต้องได้เจอกันสักพบชาติหนึ่ง หรือทุกภพชาติ

และในภพชาตินี้ได้มาพบเจอกันอีกครั้งหนึ่ง พบหน้าผูกสัมพันธ์รักใคร่หมายปอง เกิดแรงดึงดูดระหว่างกัน เป็นไปตามครรลองคลองธรรมของโลกมนุษย์

แต่...ในเรื่องของกัลยาณมิตร คนดีกับคนดีดึงดูดเข้าหากันได้

แต่...ในเรื่องคู่ครอง คนดีกับคนดีอยู่ด้วยกันไม่ได้ คุณเชื่อผมมั้ย

คนดีกับคนดีอยู่ด้วยกันไม่ได้นาน ธรรมชาติของมนุษย์ไม่ต้องการความสมบูรณ์ 100%
    คนดีจริง ๆ กับคนดีปานกลางจะอยู่กันได้นาน คนดีกับคนพร่องในความดีจะอยู่กันได้นานอีกเช่นกัน

เพราะต่างฝ่ายต่างเติมในสิ่งที่แต่ละฝ่ายไม่มี คนนึงมีน้ำเต็มแก้ว อีกคนนึงมีน้ำครึ่งแก้ว ต่างก็เติมเต็มให้แก่กัน

แต่ถ้าคนดีกับคนดีแต่งงานกัน แล้วอยู่กันได้นาน ถือว่าเป็นสิ่งประเสริฐแท้ในโลกนี้ครับ

10. โคมหลวง

โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

ดีครับผมว่า
    ถือว่าเป็นข้อดี ไม่มีคนมากวนไปอย่าง ทดสอบตัวเองดีครับ ยิ่งปฏิบัติก็ยิ่งมาขึ้นนะครับ สำหรับผมประเภทแปลกๆ ก็มีแอบตามมาบ้านอะไรแบบนี้ (ออกแนวตัวเองดูดีแต่ไม่ใช่ครับ 55)หรือระยะมาประชิดตัว (อันนี้ออกแนวน่ากลัว 555) ให้ทดสอบจิตได้หลายๆครั้ง ผมเองก็มีแอบคิดแวบมาบ้างในฐานะมนุษย์คนหนึง แต่ยังดีที่มันหายไปไม่นานและไม่มีวจีหรือกายกรรม เกิดขึ้น :cool:

หากใครได้เจอคู่บุญ ช่วงกันเกื้อกูลกันก็ดีด้วยครับ ใครได้คู่เวรก็ให้ใช้ปัญญาคิดกันครับ ส่วนผม ไม่เอาดีกว่าครับ ใจแห้งๆแบบคุณภัทรดีกว่าครับ มานานพอแล้วครับ คนรักพ่อแม่พี่น้องคงไปกันเกือบหมดแล้วก็ได้ ชักช้าอยู่ใย ถ้าอยากไปแล้ว ก็อย่ารักเลยมันทุกข์หนอ เดียวก็จากกันอยู่ดีไม่ว่าเพราะอะไร . . . ขอให้ผมและทุกท่านทำตามได้ที่พูดครับยิ่งๆขึ้นไปครับ

โมทนาด้วยครับ ให้ทำได้ดี ขอให้ดียิ่งๆขึ้นไป จะได้หลุดจากการมีการแบ่งเพศกัน เป็นแก้วไปเลย
    นิพพานัง ปรมัง สุขัง

สาธุ อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มีนาคม 2010
  11. m@c

m@c เป็นที่รู้จักกันดี

ตามอ่าน....

อยากร่วมแจมด้วยค่ะ

อดีต...บรา บรา ... ผ่านไป นึกถึงแล้วก็ปล่อยวาง
    กว่าจะมาถึงวันนี้ บุกน้ำ(ตา) ลุยโคลน
    จนวันหนึ่งในอดีตเริ่มสวดมนต์ แทนส่งจิตออกนอก
    สวดมนต์ เมื่อจิตแส่ส่าย
    ปัจจุบัน ... เข้มแข็ง (คิดว่า) เพราะไม่คร่ำครวญ ร่ำร้อง
    ทุกนาทีมีค่า ทำไมต้องส่งจิตลงไปหาทุกข์....

ร่างกายคือหนังที่ห่อหุ้มสิ่งปฏิกูล (พระท่านสอน)
    อยากให้ใครสักคนมาโอบกอดให้ความอบอุ่น ....
    ถามว่าถ้าเขาตายไปสามวัน ยังอยากไปอยู่ใกล้ให้เขากอดหรือเปล่า

12. naknoi.b

naknoi.b เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ! ในบุญก้าบ..ตอบได้แบบสมเหตุสมผล โดนใจที่สุดคับ (ตอบได้น่ารักที่สุด)
    แต่โดยส่วนตัวเบนซ์เชื่ออย่างที่พี่ โอม เขียน...
    สรรพสิ่งมีกรรมเกี่ยวเนื่องกันอยู่เสมอ..!
    ฟากฟ้าเอ๊ยรักนั้นเป็นฉันใดใยจึงลิขิตชีวิตคน..
    รักร้อยก็ทุกข์ร้อย..ไม่รักไม่ทุกข์ ฤ มีทางอื่นไป..:z3:z5

13. ภัทรอังคาร

สาธุ สาธุ สาธุ ค่ะ อย่าถึงขนาดเป็นนางฟ้าเลยค่ะ เป็นคนเดินดินให้ดีให้ได้ก่อน ภัทรยังเลวอยู่มากค่ะ เมื่อชาติที่เแล้วเป็นผู้ชายค่ะ แต่ทำผิดไว้มาก ชาตินี้เลยต้องมาเป็นหญิงรับกรรมไปเต็มๆ ก็ต้องเป็นกำลังใจให้กันและกันสิค่ะ เรามาทางเดียวกันค่ะ

14. ภัทรอังคาร

เย้ๆๆๆ น้องเบนซ์สุดที่รักของพี่อุ้ม มาตามอ่านด้วยหร๋อ ดีใจจังเลย ขอบคุณนะก๊าบผม คิดถึงมากมายเลย ไม่ว่าพี่อุ้มจะอยู่ไหน ก็ตามมาจนได้นิ 5555 น่ารักซะไม่มี น้องชายสุดที่แสนดี เมื่อคืนพี่อุ้มฝันเห็นสมบัติมากมายเลยน้องเบนซ์ อยู่ที่ไหนไม่รู้ กำลังดูสมบัติ เลือกสมบัติอยู่เลย แล้วก็ตกใจตื่นจ๊ะ ดีนะไม่งั้นอดทำบุญใส่บาตรอ่ะ

บอกเบนซ์ก็พอแล้วนะ ไม่ต้องไปคิดหาความรักที่ไหนแล้ว เดี๋ยวเจ็บอีก ไม่อยากให้น้องรักของพี่ต้องเจ็บแล้วอ่ะ เรามาเร่งทำความเพียร หลุดพ้นกันนะจ๊ะ อย่าลืมนะ จะไปข้างล่างหรือขึ้นข้างบน เมืองบาดาลก็ยังอยากไปอยู่เลยอ่ะ สงสัยสมบัติที่พี่อุ้มฝันเห็นเมื่อคืนอยู่ที่นั่นแน่ๆ ฝันว่าลงไปอยู่เหมือนถ้ำยังไงก็ไม่รู้แล้วก็ไปเจอสมบัติมากมายมหาศาล

15. ภัทรอังคาร

โมทนาเจ้าค่ะ เห็นตามที่พูดมาทั้งหมด ทั้งมวลเลย จะพยายามปล่อยวางให้มากที่สุึดค่ะ ขอบคุณมากมายนะค่ะ

16. ภัทรอังคาร

โมทนาสาธุค่ะ ดียังไง ก็ยังดีไม่เท่ากับการที่เราไม่เอาอะไรเลย ไม่หยิบจับขันธ์ 5 ของใครขึ้นมาพิจารณานั้นเป็นการดีที่สุด ลำพังขันธ์เราก็แบกจะไม่ไหวแล้ว ไม่เอาแล้วดีกว่าค่ะ ดียังไง สุดท้ายเขาก็ต้องจากเราไปอยู่ดี ก็เสียใจทุกข์ใจวันยังค่ำ

17. ภัทรอังคาร

เอาแบบนั้นเลยหร๋อค่ะ คุณโคมหลวง ภัทรนะใจแห้งแล้งไปเลยนะ คุณโคมหลวงจะแห้งแบบภัทรเลยหร๋อ หักดิบเลยอ่ะ ใช่แล้ว ถึงรักยังไง ต่อให้ดีแค่ไหน เดี๋ยวความทุกข์มันก็มาเยือน เมื่อเขาตายจากไป รักมากก็ยิ่งทุกข์มาก รักน้อยทุกข์น้อย ไม่รักไม่ทุกข์ สิ้นรักก็สิ้นทุกข์ ตกลงเราสองคนจะเดินแนวเดียวกันนะเจ้าค่ะ จะได้เป็นกำลังใจผลักดันให้หลุดจากการแบ่งเพศ เป็นแก้วใสจริงๆไปเลย

18. naknoi.b

ของดังตฤนงัยก้าบพี่สาว...กรรมพยากรณ์ รับรองว่าอ่านแย้วพี่สาวคงอยากจะเป็นลานดาว(นางเอก) หญิงสาวที่เพียบพร้อมทุกอย่าง..สวยอย่างหาตัวจับยาก ฉลาด รวย ...:cool:

19. naknoi.b

เหนื่อยนักก็กลับมาพักที่บ้านเมืองของเรานะ...*-*
    รักก็โหยหา บ้านก็อยากจะกลับ..มรรคก็อยากจะไขว่คว้า...เฮ้ย!
    น่า! เชื้อแห่งนาคราชยังมิจบสิ้น..ท้ายสุดก็ต้องดิ้นกันต่อไป...
    พี่สาวสู้ๆ นะ อย่าลืมว่าอดีตเราเคยเป็นอะรัย ผลแห่งการกระทัมในภพก่อนจึงยังผลอันเป็นวิบากให้เราต้องพบกับความเจ็บช้ำกับความรักในภพปัจจุบัน.จิงแท้จิตเหนือกาย จิตเป็นนายกายเป็นบ่าว..แต่เราก็ต้องไม่ลืมในแง่ของความเป็นจิงว่าเรายังเป็นปุถุชน หาใช่อริยะ
    ที่จะสามารถแยกจิตออกจากกาย เอาแต่ว่าทนแรงกระแทกจากโลกธรรมแปดนี่ได้พอที่จะไม่หกล้มหกลุกก็ถือว่าเก่งแย้ว...ไม่ไหวก็กลับบ้านเรานะ..(ภิภพแห่งบาดาลโอบแขนรอรับพี่สาวเสมอ) เชื้อแห่งนาคราชยังัยก็ยังคงเชื้อแห่งนาค มิมีวันแปรเป้นอื่น เว้นแต่จะเข้าทาง ณฤพาน..!

20. ภัทรอังคาร

อ๋อจ๊ะ โมทนาน้องเบนซ์ ขอดังตฤนนี่เอง พี่อุ้มพึ่งซื้อเสียดายคนตายไม่ได้อ่านมาจ๊ะ ยังไม่ทันจะได้อ่านเลย เดี๋ยวไปหาซื้อ กรรมพยากรณ์ มาอ่านบ้าง จะดูสิว่าอยากจะเป็นลานดาวจริงป่าว แต่พี่ว่าไม่นะ ถ้าเพียบพร้อมทุกอย่างขนาดนั้นคงมะใช่พี่แล้วอ่ะ :'(