บูชา พระพุทธประทานพร ประจำตัวและครอบครัว หน้าตัก 5 นิ้ว องค์ละ 399 บาท

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย บัวผลิหน่อ, 2 ธันวาคม 2008.

แท็ก:
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. บัวผลิหน่อ

บัวผลิหน่อ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2007
    พระพุทธประทานพร ประจำตัว 12 ราศี หน้าตัก 5 นิ้ว องค์ละ 399 บาท

ท่านใดประสงค์จะบูชาพระบูชาขนาดหน้าตัก 5 นิ้ว โดยผมให้ชื่อเรียกว่า

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      120.5 KB
      เปิดดู:
      1,678
      ขนาดไฟล์:
      104.4 KB
      เปิดดู:
      875
      ขนาดไฟล์:
      110.3 KB
      เปิดดู:
      712
      ขนาดไฟล์:
      103.7 KB
      เปิดดู:
      528
      ขนาดไฟล์:
      106.3 KB
      เปิดดู:
      524
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ธันวาคม 2008
  2. บัวผลิหน่อ

คุณภานุรัตน์ โทรมาแจ้งโอนเงินจอง 1 องค์แล้ว ขอบคุณครับ ท่านใดจะมีความประสงค์จะจองก็จองได้นะครับ แล้วจะส่งพระธาตุหรือสิ่งใดมาบรรจุในองค์พระประจำตัวก็ส่งมาได้นะครับ

3. pranurat

pranurat เป็นที่รู้จักกันดี

ดีครับพี่

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะส่งพระบรมฯ ไปร่วมถวายวัด
    และบางส่วนฝากบรรจุลงในองค์พระด้วยนะครับ
    ได้จัดชุดแยกไว้ใหแล้วครับ ว่าชุดไหนเป็นชุดไหน

อนุโมทนาด้วยนะครับ

4. naikaew

naikaew Active Member

ไม่ร่วมไม่ได้แล้วครับ ขอร่วมด้วย 1 องค์ครับ พรุ่งนี้จะโอนเงินไปให้ครับผม
    อนุโมทนา สาธุ ด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ธันวาคม 2008
  5. naikaew

naikaew Active Member

วันนี้โอนเงินไปแล้วครับผม 499.90 ครับ

6. บัวผลิหน่อ

รับทราบครับ อยากรบกวนสอบถามว่าคุณ naikaew จะส่งพระบรมสารีริกธาตุหรือพระธาตุ วัตถุมงคล มาร่วมบรรจุเพิ่มเติมหรือเปล่าครับ จะได้บรรจุเฉพาะพระบรมสารีริกธาตุที่เตรียมไว้นะครับ ถ้าจะบรรจุสิ่งใดเพิ่มเติมแจ้งทาง pm ได้นะครับ

7. บัวผลิหน่อ

โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน

ผมเองนั่งรถเมล์จากพระประแดง ไป สนามหลวง ก็ไม่มีอะไรทำ ระยะทางไกลนั่งเกือบชั่วโมง ก็นั่งภาวนาไปเรื่อยๆ หลับตาบ้าง ไม่หลับตาบ้าง ภาวนาพุทโธ กับ คาถาเงินล้านสลับกันไป จิตก็จับภาพพระพุทธชินราช เป็นปกติ อยู่แล้วทั้งที่บ้านและที่ไหนๆ แต่แปลก ขณะที่นั่งภาวนา ภาพพระพุทธชินราชหายไป พยายามกำหนดภาพพระองค์ท่านเท่าไหร่ก็ไม่เห็น แต่กลับเห็นภาพพระพุทธรูป นั่งสมาธิบนดอกบัว พระหัตถ์ยกให้พร ก็นึกในใจว่าเป็นอุปทานแหง่ๆ ไม่เคยนึกถึงภาพนี้เลย แต่ท่านก็มาปรากฎในสมาธิชัดเจนกว่าพระพุทธชินราชอีก เหมือนท่านอยู่ในจิตเราเสมอหนะ ก็ไม่ได้คิดอะไร จำภาพได้ก็ดีเหมือนกัน เป็นพุทธานุสสติ เอาภาพพระองค์ท่านจับเป็นสมาธิเลยดีกว่าสบายด้วย แต่ภาพนั้นไม่เหมือนกับองค์ท่านที่มาให้บูชานะ แต่ลักษณะคล้ายกันมากเลย พอไปถึงร้านเช่าพระที่ท่าพระจันทร์ ตั้งใจว่าไปบูชาพระพุทธชินราช หน้าตัก 5 นิ้ว มาถวายวัดกันตทาราม องค์หนึ่ง ปกติก็ไปบูชาถวายวัดทุกเดือนอยู่แล้ว ก็แปลกอีกนั่นแหล่ะครับ เห็นพระพุทธรูปปางประทานพร ประทับนั่งบนดอกบัว ฐานสัตว์ 12 ราศี ตั้งอยู่คู่กัน เลยดีใจเอาพระประทานพรมาองค์หนึ่งแทนพระพุทธชินราชดีกว่า พอจับใต้ฐานท่านเอ๊ะ กลวงดีน๊า ตรงใจเราเลยเพราะอยากหาพระบูชาที่ฐานกลวงราคาไม่แพง มาบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ พระอรหันตธาตุ พระเครื่อง/วัตถุมงคล แผ่นดวง ฯลฯ ของตัวเองเพื่อบูชาเป็นส่วนตัวอยู่แล้วเลยเป็นปฐมเหตุให้นำมาให้พี่ๆ เพื่อนๆ ได้บูชากันท่านใดสนใจก็ดี เป็นพระประจำตัวเอง ผมเองจะไปบูชามาเพิ่มอีกสัก 2 องค์จะเก็บไว้เพื่อมอบให้แก่ญาติผู้ใหญ่วันปีใหม่ครับ และภาพองค์พระประทานพรนี้ผมเองเห็นภาพท่านตลอดเวลาเลยหลับตาก็เห็นได้ชัดเจนมากๆ อย่างที่บอกเป็นความเชื่อส่วนบุคคลโปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านนะครับ
    ***ตอนนี้กำลังสนใจในการทำบล็อคหล่อพระทีใช้ปูนปลาสเตอร์และลงด้วยสีอคริลิก ท่านใดพอรู้วิธีการทำหรือรู้จักร้านทำบล็อคก็บอกทีนะครับ จะหล่อพระพุทธประทานพรถวายวัด ครับ คงหล่อได้เป็นสิบ เป็นร้อย เป็นพันองค์ได้สบายครับ ซึ่งถ้าหลังจากจบโครงการถวายพระบรมสารีริกธาตุแล้ว อาจจะหันมาทำโครงการหล่อพระพุทธประทานพร ถวายวัดแทนครับ***<O:p</O:p

8. บัวผลิหน่อ

นำภาพผมอัญเชิญพระพุทธประทานพระเป็นพระประธานในบ้าน

<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p>ภาพ 4 ภาพนี้ เป็นพระพุทธประทานพร ที่ผมได้บรรจุพระบรมสารีริกธาตุ จำนวนมากและพระอรหันตธาตุจากเขาสามร้อยยอด นอกจากนี้ยังมีพระธาตุปุพโพ พระธาตุข้าวบิณฑ์ พระโลหิตธาตุ พระธาตุแก้วจักรพรรดิ์ พระธาตุชานหมาก พระเครื่องและวัตถุมงคล อัญเชิญขึ้นเป็นพระประธานในบ้านครับ<o:p></o:p>
    ซึ่งแบ่งได้โดยมีรายละเอียด คือ <o:p></o:p>
    ชั้นแรก บรรจพระบรมสารีริกธาตุจำนวนมาก บรรจุใส่ตลับพลาสติก<o:p></o:p>
    ชั้นสอง บรรจุพระอรหันตธาตุจากเขาสามร้อยยอด และพระอรหันตธาตุไม่ทราบพระนามจำนวนหนึ่ง<o:p></o:p>
    ชั้นสาม บรรจุพระธาตุปุพโพ พระธาตุข้าวบิณฑ์ พระโลหิตธาตุ พระธาตุแก้วจักรพรรดิ์ พระธาตุชานหมาก<o:p></o:p>
    ชั้นสี่ บรรจุพระเครื่อง,วัตถุมงคล ครูบาอาจารย์หลายแห่ง รวมทั้งลูกแก้วจักรพรรดิ์ แก้วสารพัดนึก<o:p></o:p>
    ส่วนรูปขอลงให้ดูวันจันทร์เพิ่มเติมนะครับ ขัดข้องนิดหน่อยครับ<o:p></o:p>
    </o:p>

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      932.6 KB
      เปิดดู:
      396
      ขนาดไฟล์:
      108.5 KB
      เปิดดู:
      294
      ขนาดไฟล์:
      98.1 KB
      เปิดดู:
      301
      ขนาดไฟล์:
      83.9 KB
      เปิดดู:
      374
  9. รากแห่งธรรม

รากแห่งธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบูชาองค์นึงครับ

พี่ครับ ผมขอให้พี่บรรจุพะรธาตุบุพโพกับพระธาตุชานหมากให้ได้ไมหครับ ไม่ทราบว่าเป้นพระธาตุชานหมากหลวงปู่องคืไหนครับ ส่วนมวลสารอื่นๆๆๆจะส่งไปให้ทีหลังนะครับ

โอนเงินช่วงกลางๆๆเดือนนะครับ

10. อย่าลืมฉัน

อย่าลืมฉัน เป็นที่รู้จักกันดี

คุณบัวผลิหน่อครับ
    แล้วมีแบบที่ปีนักษัตร (กระต่าย) อยู่ตรงกลางด้านหน้าองค์พระไม๊ครับ
    คือว่าเกิดปีกระต่ายครับ
    ขอบคุณครับ;aa25

11. บัวผลิหน่อ

ได้ครับ

ได้ครับ คุณรากแห่งธรรม รับทราบการจองครับ ส่วนพระธาตุปุพโพ และพระธาตุชานหมากก็จะบรรจุให้นะครับ คงไม่เยอะมากนะครับ ชานหมากได้รับมาจาก คุณkchatree เค้าบอกว่ามาจากวัดเขาแร่ สุโขทัย ยังไงเนี่ยะครับ ส่วนมวลสารอื่นๆก็ส่งมาได้ครับ จะจองไว้ให้ครับ โอนเงินเมื่อไหร่ก็แจ้งด้วยนะครับ
    ขอบคุณครับ

12. บัวผลิหน่อ

ตอบนะครับ

ผมไม่แน่ใจนะครับ ว่านักษัตรที่เป็นรูปกระต่ายจะอยู่ตรงกลางหรือเปล่า ลืมดูตรงนี้ไป แต่ทุกองค์จะเหมือนกันหมดครับ แต่ถ้าไม่ได้อยู่ตรงกลางก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ

13. นิโรธสมาบัติ

นิโรธสมาบัติ เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2007
    วิธีทำบล็อคสำหรับหล่อปูนปลาสเตอร์ที่ใช้อยู่นะครับมี 2 แบบ

แบบแรก ใช้ยางพาราหล่อแบบครับ ซื้อยางพาราหล่อแบบตามร้านเครื่องเขียนและใช้พู่กันทาให้ทั่วปล่อยไว้จนแห้งแล้วทาซำอีกหลายๆ รอบ จนกระทั่งคิดว่าหนาพอสมควรแล้ว ก็ทำบล็อคหุ้มด้านนอกครับเพื่อเวลาหล่องานจะได้ไม่เบี้ยว วิธีการทำบล็อคหุ้มด้านนอกอาจจะใช้ปูนปลาสเตอร์ก็ได้ครับ ก่อนอื่นให้แบ่งว่าจะทำบล็อคหุ้มกี่ชิ้น แล้วใช้ดินน้ำมันปั้นแยกรอยต่อระหว่างบล็อค 2 ชิ้นไว้ จากนั้นผสมปูนผสมแล้วรอให้เหนียวแล้วก็ค่อยๆ โอบปูนลงในบล็อคยางพาราที่แห้งแล้วโดยให้มีพระพุทธรูปอยู่ด้านใน การทำบล็อคด้านนอกนี้แนะนำให้ทำประมาณ 2-3 ชิ้นขึ้นอยู่กับงานที่หล่อครับ ในกรณีพระพุทธประทานพรอาจทำ 2 ชิ้น หน้าชิ้นหนึ่ง หลังชิ้นหนึ่ง เอาปูนโอบไปเรื่อยๆ ครับพอหนาได้ที่ก็ปล่อยให้แห้ง จากนั้นมาทำอิกชิ้นหนึ่งประกบกัน โดยรอยต่อระหว่างทั้ง 2 ชิ้นอาจใช้มีดแกะให้เป็นสลักเพื่อเวลาเราหล่องานจะได้เข้าสลักพอดีครับ แล้วทาด้วยวาสลีน ป้องกันปูนติดกันจะแกะบล็อคไม่ได้ครับ แล้วก็โอบปูนอีกหนึ่งข้างจนแห้งแล้วก็แกะออก จะได้บล็อคหุ้ม 2 ชิ้น แล้วก็ดึงยางพาราขึ้นด้านบนจากฐานไปทางเศียรพระ ก็จะได้บล็อคยาพารา เวลาจะหล่อก็เอาบล็อคยางพาราใส่ไว้ด้านในของบล็อคปูนแล้วก็เทปูนที่จะหล่อลงด้านฐานครับ

อีกวิธีเดี๋ยวมาต่อนะครับ กลับบ้านก่อน อิอิ

14. นิโรธสมาบัติ

นิโรธสมาบัติ เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2007
    มาต่อครับ

แบบที่สองใช้งบประมาณเยอะหน่อย บล็อคใช้ซิลิโคน ครับ หาซื้อได้ตามร้านที่ขายพวกเรซิน ซิลิโคนครับ ใช้ซิลิโคนทาเหมือนกับยางพาราหล่อแบบเลยครับ รอให้แห้งแล้วทาหลายๆ ชั้นจนคิดว่าหนาพอสมควร แล้วก็ทำบล็อคหุ้มด้านนอกเหมือนกับวิธีข้างบน แต่ที่จะแนะนำ ให้ใช้ใยแก้วแทนปูนปลาสเตอร์ครับ หาซื้อได้ที่เดียวกับซิลิโคน เวลาทำก็ใช้ใยแก้ววางแล้วทาเรซินสำหรับทำบล็อคด้านนอก เวลาไปซื้อก็บอกจุดประสงค์ว่าจะเอาไปทำส่วนไหน เขาก็จะจัดให้ถูกครับ ทาเรซินแล้ววางใยแก้วสลับกันจนเห็นว่าหนาพอสมควรก็วางให้แห้ง เวลาทำบล็อคด้านนอกอย่าลืมแบ่งเป็นชิ้นๆ เหมือนที่ใช้ปูนทำนะครับ ๆม่งั้นแกะออกไม่ได้ครับ เพราะมันไม่ยืดหยุ่นเหมือนซิลิโคน ทำบล็อค1 ชิ้นเสร็จ แล้วทำชิ้นที่ 2 แห้งดีทั้งสองชิ้นก็แกะออกเจอรูโดยสว่านไฟฟ้า เพราะมันจะแข็งมาก แล้วก็ยึดบล็อคทั้งสองเข้าด้วยกัน แล้วลอกซิลิโคนที่เป็นแม่แบบออกมา เวลาจะหล่อก็ทำเหมือนเดิมครับ ประกอบบล็อคด้านนอก หุ้มแม่พิมพ์ซิลิโคนไว้ แล้วเทปูน

ถ้ามีปัญหาอะไร PM มาถามได้ครับ

ป.ล. เวลาไปซื้อเรซิน ซิลิโคน ใยแก้ว ถามร้านให้ดีนะครับ สำหรับวิธีผสมก่อนใช้งานว่าประกอบด้วยอะไรบ้าง รวมทั้งวิธีใช้งาน แต่ละร้านยินดีให้คำตอบครับ เพราะที่ผมบอกมาถามร้านทั้งหมดเลยครับ

อนุโมทนาครับ

15. ฉันทปาโล

ฉันทปาโล เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2007
    ขอร่วมอนุโมทนาด้วยคนนะครับ
    โอนเงินไปให้แล้วจะแจ้งให้ทราบนะครับ

(เพิ่มเติมอีกนิดนึงนะครับ เรื่องปูนพลาสเตอร์
    แนะนำให้ใช้น้ำเย็น(จัด) ในการผสมปูน
    เพื่อยืดเวลาเซ้ตตัว จะได้เนื้อปูนที่เนียนละเอียดขึ้นครับ )

16. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    โมทนาครับ อยากได้พระพุทธรูปปางประทานพรพอดีเลยครับ ไว้ขอคิดดูก่อนว่าจะบูชากี่องค์นะครับ กรณีหลายองค์ นัดรับในกรุงเทพฯได้หรือเปล่าครับ

17. เอก ขอนแก่น

เอก ขอนแก่น เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ
    ขอทำบุญด้วย 3 องค์ครับ
    โอนแล้วจะ pm แจ้ง พร้อมที่อยู่ครับ

18. บัวผลิหน่อ

โมทนาบุญครับ

ถ้าพี่อยู่กรุงเทพนัดรับได้เลยครับ จะไปส่งให้ครับผมเองอยู่พระประแดง ถ้าพี่คมน์ จะให้ผมบรรจุก็ยินดี แต่ผมว่าพี่น่าจะนำไปบรรจุสิ่งของต่างๆเองดีกว่าครับ พี่รู้ไหมว่าองค์นี้ผมชอบมากเลยครับ ผมเองบรรจุสิ่งของไว้เยอะมากครับ วันจันทร์คงได้ลงรูปให้ชมนะครับ ส่วนนัดรับก็ให้แจ้งผมวันศุกร์นะครับ เผื่อว่าวันเสาร์อาทิตย์จะได้ไปส่งครับ ขอบคุณครับ

19. บัวผลิหน่อ

ยินดีครับ ถ้าประสงค์จะสิ่งต่างๆให้ผมมาบรรจุให้ก็ยินดีครับ ถ้าไม่สะดวกก็นำไปบรรจุเองได้ครับยังไงก็แจ้งได้ครับ หรือโทร.มานะครับ สะดวกดีครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

20. บัวผลิหน่อ

เรียนคุณฉันทปาโล ตามสะดวกเลยครับ ตอนนี้รับมาบรรจุเองก่อนแต่ถ้าลงตัวแล้วก็จะหล่อเองครับ รอให้มั่นใจว่าทำได้ดีซะก่อนครับคงได้แจกกันเป็นว่าเล่นล่ะครับ อยากแจกพระอยู่แล้ว ตอนนี้กำลังดำเนินโครงการถวายพระธาตุอยู่ รอสักระยะนะครับ ผมเองจะต้องทำแน่นอนครับ ขอบคุณครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้