ประวัติและประสบการณ์ หลวงพ่ออุตตมะ (พระราชอุดมมงคล) อ.สังขละ กาญจนบุรี

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย gaara99, 8 ตุลาคม 2014.

1. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    กราบหลวงพ่อ
    เคยได้แระคำท่านจากพี่คนหนึ่ง
    เก่ามาก

วันหนึ่งขาดเพราะความเก่า
    ต้องเก็บเม็ดประคำมาใส่ไว้ในกล่องแทน

เคารพท่านมากอีกรูปครับ

2. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    พระกริ่งตะละกุน (พระกริ่งจักรพรรดิ์) อีกหนึ่งสุดยอดพระเครื่องของท่าน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      65.2 KB
      เปิดดู:
      3,829
      ขนาดไฟล์:
      70.8 KB
      เปิดดู:
      411
  3. gaara99

gaara99 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

30 ธันวาคม 2010
    สวัสดีพี่ๆน้องๆทุกท่านครับ ผมไม่ได้เข้ามานานเลย ภาระกิจเยอะ

วันนี้มาแจ้งกำหนดการ
    วันบำเพ็ญกุศล เนื่องในวาระครบรอบวันละสังขารปีที่9 พระราชอุดมมงคล (หลวงพ่ออุตตมะ)
    วันอาทิตย์ที่ 18 ตุลาคม 2558

4. gaara99

gaara99 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

5. vee-lumpinee

vee-lumpinee เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2012
    ไม่ทราบการมีของเก๊ทำออกมารึยังครับ ผมได้มาองค์หนึ่ง ไม่มีตอกโค๊ดด้านหลังครับ

6. gaara99

เห็นพี่ๆว่ามีเก๊ออกมาแล้วนะครับ
    สำหรับเนื้อทองผสม ถ้าไม่มีตอกโค๊ดที่ด้านหลัง น่ากลัวครับคุณ vee-lumpinee

7. gaara99

ข้อมูลวัตถุมงคล หลวงพ่ออุตตมะ ฉลองอายุ ๘๔ปี

ลงข้อมูลไว้เป็นวิทยาทานครับ เผื่อท่านใดไปเจอจะเช่าบูชาจะได้พอรู้ราคาออกจากวัด
    ส่วนราคาขายคงแล้วแต่ความพอใจครับ เพราะของไม่ค่อยมี

บางรายการที่วัดยังมีให้บูชาแต่ราคามีการปรับขึ้นตามกาลเวลาและความเหมาะสมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 สิงหาคม 2015
  8. vee-lumpinee

vee-lumpinee เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ คิดว่าคงเก๊ครับเพราะหล่อออกมาขาดความคมชัด โดนไปหนึ่งใบแดงครับ ไว้จะถ่ายรูปมาให้ดูครับ

9. gaara99

ถ้าจะให้ชัวร์ต้องเทียบขนาดองค์พระกริ่งด้วยนะครับ

ถ้าขนาดเท่ากันอาจจะมีบ้างที่หล่อชำรุด เพราะว่าหล่อแบบโบราณ

แต่ถ้ารายละเอียดไม่ชัดเลยทั้งองค์ก็ดูไม่ค่อยดีครับ

ผมเองมีอยู่สองสามองค์ แต่บูชามาทีหลังไม่ทันเช่าที่สาย2ครับ

10. gaara99

***หลวงพ่ออุตตมะกล่าวถึงเรื่องกสิณ***

เราต้องเพ่งกสินจนกว่ากสิณจะปรากฏขึ้นมา แล้วเราก็รวมกสิณจับจิตทั้งหมดให้มาอยู่ในดวงกสิณ
    เราไม่ต้องกลัวอะไรทั้งสิ้น เพราะจิตเราอยู่ในดวงกสิณ เป็นสมาธิเป็นกุศลจิตอย่างเดียว ด้วยอานุภาพของกสิณ

กสิณเราก็จะแข็งขึ้นๆ เราก็พยายามไปทุกวันทุกเวลาให้กสิณเราแข็งขึ้น ไม่ให้แตกออกไป
    เราจับไว้ด้วยสมาธิ แล้วเราก็รวมอารมณ์ทั้งหลาย จิตทั้งหลายทั้งที่เป็นอิฏฐารมณ์ (อารมณ์ที่น่าปรารถนา)
    และอนิฏฐารมณ์ (อารมณ์อันไม่น่าปรารถนา) ให้มาอยู่ในกสิณ
    เราก็จะแยกจิตเหล่านี้ที่ไม่ดีต่างๆ เราจะดับจิตที่ไม่ดีต่างๆ ลงไป ด้วยอานุภาพของกสิณ

กสิณนี้ ไม่ว่าจะเป็นพระภิกษุ หรือเป็นฤาษีเขาก็ปฏิบัติกัน
    กสิณนี้เป็นสมถะ เพราะฉะนั้นที่สำคัญที่สุดเราต้องจับกสิน ๑๐ ประการให้ได้
    เมื่อกสินปรากฏแล้ว เราก็ดึงกรรมฐานอย่างอื่นเข้ามา เช่น
    กายคตาสติ , อานาปานสติ เราก็รวมให้มาอยู่ในกสิณ

แต่กสิณนี้ทำได้ยากเหลือเกินที่จะทำให้ดวงกสิณปรากฏขึ้นมาเป็นดวงแก้ว ขึ้นมาให้อยู่ในตัวเรา เราต้องอุตสาหะพยายามกันมากเหลือเกิน ต้องทำกันเป็นปีๆ ไม่ใช่แค่เดือนสองเดือน

จากหนังสือ ๘๔ปี หลวงพ่ออุตตมะ
    หน้า ๕๔๙ ตอน แนวปฏิบัติตามธุดงควัตร

11. Puthapower2012

Puthapower2012 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2012
    เคยเห็นให้ลงเช่าในเน็ต แต่นานๆที ค่อนข้างหายาก ค่าบูชาไม่น้อยกว่า4000 บาทครับ

12. vee-lumpinee

ถ่ายรูปมาให้ช่วยดูกันหลายๆมุมครับ ไม่มีโค๊ดด้านหลังครับ

ขนาดไฟล์:
      81.3 KB
      เปิดดู:
      212
      ขนาดไฟล์:
      88 KB
      เปิดดู:
      199
      ขนาดไฟล์:
      84.3 KB
      เปิดดู:
      200
      ขนาดไฟล์:
      81.9 KB
      เปิดดู:
      202
      ขนาดไฟล์:
      77.8 KB
      เปิดดู:
      189
  13. เบญจมงคล

เบญจมงคล เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2012
    พอจะมีกับเขาบ้างครับ

ขนาดไฟล์:
      44.1 KB
      เปิดดู:
      155
      ขนาดไฟล์:
      44 KB
      เปิดดู:
      157
      ขนาดไฟล์:
      48.6 KB
      เปิดดู:
      204
  14. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

พระกริ่งรุ่นนี้ที่เห็นๆมีเนื้อนวะโลหะ กับเนื้อสัตโลหะครับ สีจะไม่เหมือนองค์นี้ที่ออกทองเหลืองสนาม

และมีหลายจุดที่ไม่เหมือน เช่นแขวนขวา..............

15. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    สวัสดีครับ พี่ๆน้องๆทุกๆท่าน วันนี้ผมเข้ามาดันกระทู้ไม่ได้เข้ามาหลายวัน บังเอิญเห็นกระทู้ วัตถุมงคลของ หลวงพ่ออุตมะ ที่เจ้าของกระทู้นำมาเผยแพร่ เล่าประวัติ ความเป็นมาของท่านให้ได้ รับรู้ทั่วถึงกันครับ ขอบคุณครับ ถ้าผมจำไม่ผิดๆขออภัยครับ ครูบาอาจารย์ ท่านกว่าวไว้ ไม่น่าจะ เกิน พ.ศ. ๓๐ ถ้าผิดต้องขออภัยนะครับ ท่านบอกว่า หลวงพ่อ อุตตมะ จบกิจ ในพระศาสนา มานานแล้ว ประมาณ ๒๐ ปี ตอนนั้นนะครับ และผมเอง เคารพท่านมานาน แต่เชื่อไหม ไม่เคยไปหาท่านหรอกครับ ปี ๒๘ หรือ ปี ๒๙ จำไม่ได้

ท่านถูกนิมนต์มางาน ฝังลูกนิมิต วัดดอนรวก จ.นครปฐม บังเอิญ ผมได้เข้าไปกราบท่าน ท่านได้ให้ ลูกประคำ สีดำมา ๑ พวง ตอนนี้ไม่ทราบว่าอยู่ไหน ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ และได้ บูชา ภาพพระ ผง ที่ เคยออกวัดท่านมา เกือบ ๑๐ ใบหรือรูปภาพ ท่านเมตตา เขียนที่ รูปพระให้ เป็นภาษามอญครับ ผมก็ได้ แจก คนที่เคารพท่านไปหมด คงเหลือไว้ ๑ ภาพ หนูกัดแทะกรอบรูกเสียหาย และได้บูชาเหรียญ รุ่ง ๑ มาเป็น ๑๐ๆปีแล้ว มีอยู่ ๓- ๔ เหรียญ ไม่รู้แท้เปล่า และได้เหรียญรุ่นต่างๆมาอีก เกือบ ๑๐ องค์ตอนท่านยังไม่ดังมากนัก พ.ศ.๒๐ เศษๆ มาตอนหลังๆ ผลประโยชน์มันคงเยอะน่ะครับไม่เล่าครับ มีโอกาศ จะถ่ายมาให้ชมกันครับ พระ จะแท้ไม่แท้ ถ้าเคารพใช้ได้ครับ แต่ถ้าจะออกเป็นเงิน คงไม่ได้ราคาครับ ขอบคุณครับทุกๆท่าน

16. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ขอต่ออีกนิดครับ ขอผู้อ่านๆแล้ว เป็นนิทานแล้วกันครับ ข้อปลีกย่อย ประรำประรา ท่านทั้งหลาย รู้จักท่าน มักกะโท ไหมครับ เป็นชาวมอญ ในสมัยนั้น ในสมัยอยุธยา หรือ สุโขทัย ผมจำไม่ได้ เพราะ สมัยก่อน โรงเรียนประถม จะมีเรียน เรื่อง ของนายมักกะโท เอาเค้าโครงนะครับ มันตก ๕๐ ปีแล้ว เลยแทบจำไม่ได้ ใครจำได้ เอา ประวัติ มาเขียนต่อหน่อยก็ดีครับ ตอนหลังๆ กษัติย์ ในสมัยนั้น ได้ยกลูกสาวให้ นายมักกะโท ขอให้ผู้รู้มาเล่าหน่อยนะครับ จะขอบพระคุณยิ่ง

มีท่านผู้รู้ เคยบอกว่า ท่านมักกะโท ได้มาเกิด ในสมัยนี้ คือ หลวงพ่อ อุตมะ จริงเท็จ เป็นประการใด ผมไม่ทราบ ขอท่านทั้งหลายโปรด ใช้วิจะณะญาณอ่านนะครับ ผมบอกแล้ว มันเป็นนิทานครับ ผมแค่เกริ่นครับ ท่านมักกะโท เป็นคนผู่มีบุญ บารมีครับ กษัติย์ ไทย ยกลูกสาวให้ สวัสดีครับ

17. vee-lumpinee

ตาสว่างเลยครับ จริงดังที่ท่านว่ามาครับผม ขอบคุณครับ

18. gaara99

เนื้อที่สร้างจะเป็นเนื้อปัญจโลหะ เนื้อสัตตะ เนื้อเงิน เนื้อทองคำ
    แต่ที่มีให้บูชามีแค่เนื้อปัญจโลหะ และเนื้อสัตตะโลหะ

เนื้อปัญจโลหะตอกโค๊ดด้านหลัง

เนื้อสัตตะสร้างน้อย เนื้อจะไม่สวยเพราะความผิดพลาดในการทำงาน
    คือรีบฉีดน้ำและแกะพิมพ์ออก เลยทำให้หล่อเสียเป็นจำนวนมาก
    เนื้อนี้เลยหาสวยยากครับ

19. พระสารทะ

พระสารทะ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2012
    เท่าที่จำได้ และคิดว่าน่าจะใช้กล่าวเป็นคำบูชาได้เหมือนกัน ก็มีว่า....ตั้ง นะโม 3 จบ แล้วกล่าวคำบูชาว่า
    " กัจจายะโน จะ มหาเถโร ยักขาเทวานะระปูชิโต โสระโห ปัจจะยาทิมหิ มหาลาภัง ภะวันตุ เมฯ." (3-5-7-9 จบ):cool:

20. gaara99

สมถะ(สมถกรรมฐาน)นั้นเป็นตบะ เขาทำกันมาไม่รู้กี่กัปกี่กัลป์
    สมัยพระพุทธองค์อยู่ เขาก็ทำ ไม่อยู่เขาก็ทำ
    ก็เลยเป็นแนว เป็นหลักปฏิบัติมาจนทุกวันนี้

มนุษย์เราจะพ้นจากทุกข์ในสังสารวัฏ ก็ด้วยสมถะ
    ทำจิตให้สะอาด ทำจิตให้มีเมตตา กรุณา มุฑิตา อุเบกขา

พระธรรมเทศนา โดย พระราชอุดมมงคลฯ (หลวงพ่ออุตตมะ)
    จากหนังสือ ๘๔ ปี หลวงพ่ออุตตมะ หน้า ๕๓๙