ประสบการณ์เมื่อเรามีคนทักว่าเรามีองค์ (แนวให้ความรู้)

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย กาลีนะ, 13 มิถุนายน 2013.

1. ดาวพุธ

ดาวพุธ เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤษภาคม 2007
    ผมคนนึงละครับที่จะอวยคุณนพตรงๆ เพราะผมเป็นคนนึงที่ได้ คุณนพ คอยแนะนำและตอบปัญหา และเตือนสติมาหลายครั้ง จนเกรงใจคุณนพที่ต้องคอยตอบปัญหาผมอยู่เรื่อยๆ

ผมถือคติว่า ของจริงเป็นนิ่งใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง + คนดีไม่ตีใคร ครับ

2. narata 12

narata 12 เป็นที่รู้จักกันดี

เชิญตามสบายเลยครับ คนที่มีเวรกรรมอยู่ร่วมกัน จะดีงดูดเข้าหากันเสมอ เดี่ยวกฎแห่งกรรม เขาจัดการเอง อย่ามาโต้เถียงให้เสียเวลาเลยครับ

3. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    คุณนพนี่ตัวจริงแกเป็นใบ้เหรอครับ

4. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เปนเวรเป็นกรรมจริงๆครับ.ด่าเค้ามาข้ามปี
    กล่าวหา กล่าวตู่ ไร้สาระไปเรื่อย สุดท้าย

ก็ยกว่าตัวเองเก่ง อวดตนอยู่ฝ่ายเดียว
    พอมีคนมาแย้งไม่กี่คน
    ทำเป็นพูดให้ตัวเองดูดีนะครับลุง

ผมว่า ลุงกับป้าวิปลาส ก็กรุณา เลิกก่อนซักทีนะครับกล่าวพาดพิงคนอื่นๆอยู่เรื่อย ทำไม่ได้เหมือนเค้าซักอย่าง

พอมีคนเค้ามาแย้ง
    ก็ทำมา เป็นลุงสุภาพบรุษ
    ปล..ตกลงจะรับคำท้าไหมครับ...(^_^)

เป่าครับ คุณลุง. คุณลุงเนี่ย กะจะตลกยันแก่ตายเลยเหรอครับ..นิสัยคล้ายๆผมเหมือนกันนะเนี่ย..
    หรือถ้าลุงอยากรู้หรือมีปัญหาอะไรสงสัย
    กรุณาพูดตรงๆได้นะครับ..(^_^)

ปล.คนอื่นอย่ายุ่งนะครับ..

5. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    สงสัยที่ดาวพุธบอกว่าของจริงนิ่งเป็นใบ้
    แต่คุณนพพิมพ์โคตรเยอะ
    เลยนึกว่าตัวจริงเป็นใบ้

6. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

อ่อครับ..พอทราบว่าจะเน้นฮา...แต่นิ่งใบ้ความหมายคุณดาวพุธ คือ ไม่ขี้โม้ครับ...
    ไม่เข้าใจจริงๆหรือว่าพอรู้อยู่แล้ว

จะมาตอบเพื่อฮาๆครับ..
    จะได้ปรับโหมดในการคุยได้ตรงครับ...

ส่วนความสามารถในการพิมพ์ได้มากหรือน้อย

ก็ขึ้นอยู่กับความสามารถ
    ของสมองครับ..หรือคุณว่าไงครับ..
    ขอบคุณมากที่เข้ามาร่วมสนุกนะครับท่าน (^_^)

7. บุรุษไร้เงา

แป๊บเนี่ยคือชาตินี้ หรือว่าชาติหน้าครับไม่ลองย้อนไปดูเมื่อซัก ๒ พันปีก่อนด้วยหละ ๕๕
    เอาชาตินี้เลยนะครับ รออยู่ครับ..
    อย่าลืมเอายานแม่ขนาดใหญ่กว่าโลกมาด้วยนะครับ
    หรือจะไปยืมกระบองเฮงเจียแบบที่เคยคุยเอาไว้
    มาด้วยก็ได้นะครับ ๕๕๕...
    อ่อจะให้ดี ขนสมุนมาทั้งลำด้วยนะครับ..
    เด่วคนธรรมดาคนนี้ จะยืนยิ้มรอนะครับ..
    เร็วๆหน่อยนะครับ..อย่าให้รอนานมากนะครับ..
    จะมาตอนไหนก็ส่งสัญญานด้วยนะ
    จะได้เอากล้องไปถ่ายรูป หาถ่ายยาก
    มากนะครับ รูปติดอสูรกายเนี่ย...

ปล.ใครมาดีก็ยิ้มรับ ใครมาไม่ดีก็ยิ้มรับ...(^_^)

8. บุรุษไร้เงา

รออยู่นะครับ...(^_^) ตอนนี้ยังสบายดีครับ..

9. ubon2555

ubon2555 เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    โดนใจมากค่ะ

10. ubon2555

ubon2555 เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012

จริงค่ะ แปลกๆไม่เหมือนสมัยก่อนที่อบอุ่นมาก นานๆเข้ามาอ่านกระทู้ของเพื่อนๆทีค่ะ… เหมือนมีพวกป่วนจิตเข้ามากวนในเวบเยอะมากๆเดี๊ยวก็ด่าคนนั้นคนนี้ว่าส่งนั้นส่งนี้ไปทำร้ายตัวเอง ท่าทางจะสติ ไม่ค่อยเต็ม..ด่าคนอื่นไปทั่ว…
    ไม่เหมาะกับเวบพุทธเลย…

11. narata 12

.

12. narata 12

.

13. narata 12

.

14. The eyes

The eyes เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    "จะต่อความยาวสาวความยืดทำไมละครับ "

คุณเจวา คุณเขียนคุณพิมพ์ แล้วคุณก็โพสอ้างอิงซ้ำๆ ดิฉันอยากถามคุณว่า " จะต่อความยาว สาวความยืดทำไมคะ???"
    รึที่คุณอยากจบปัญหา โดยให้กรรมเวรเป็นผู้กำหนด จริงๆแล้วคุณ ไม่อยากจบจริงๆ เพราะมันรู้สึกแค้น เสียหน้า กลัวผู้คนไม่ศรัทธา ถึงปล่อยวางไม่ได้ !!!
    รึความจริง คุณแค่เรียกร้องความสนใจ เพราะหาคนเสวนาด้วยไม่ได้ โชว์ออฟไม่ได้ ถึงพยายามเหลือเกิน ที่จะพูดอย่างทำอย่าง คะ???
    คำถามดิฉัน ไม่จำป็นต้องตอบนะคะ เพียงแต่ให้คุณลองไปคิดดู ทบทวนดู ว่าในใจคุณคิดยังไง ??? ค่อยๆคิดนะคะ อย่าหลอกตัวเอง เพราะคำตอบของคุณ มันจะทำให้คนอื่นๆเห็นพฤติกรรมคุณ
    ปล. การที่คุณลงโพสว่า ถ้าเป็นองค์เทพจริง จะต้องแสดงความเคารพคุณ !!! มันบ่งบอกว่าคุณ กระเจิงไปไกลเสียแล้วนะคะ ถ้าคุณถึงขั้นคิดว่า คุณเป็น............
    ตรรกะง่ายๆ ถ้าเป็นอย่างที่คุณคิด คุณเป็นจริง คุณทำให้คนรอบข้าง รอบตัว รอบสังคม เห็นแบบคุณ คิดแบบคุณได้ไหม ??? ถ้ายังไม่ได้ ก็เลิกเพ้อเจ้อ กลับมาอยู่กับปัจจุบันเถอะค่ะ
    การโพสข้อความนี้ ดิฉันไม่กลัวตกนรก รึ กลัวคำสาปแช่งในใจใครใดๆ เพราะดิฉันเตือนด้วยความหวังดีค่ะ

15. narata 12

ผู้สร้าง แค้นใครไม่เป็นหรอกครับ ใส่ร้ายป้ายสี ผู้สร้าง กรรมหนักนะเนี้ย ยกทีมมามุสา น่าไปตั้งคณะตลกในแดนชำระ นะ

16. sensona

sensona Active Member

20 กุมภาพันธ์ 2012
    ขอบคุณสำหรับบทความคับ หรือเรียกว่าหนังสือดี คับ คุณกาลีนะ :cool:

17. Kalina

Kalina เป็นที่รู้จักกันดี

.... ขอบคุณนะคะที่หวังดี ... ถ้าสิ่งที่อยู่ที่ดิฉันมีท่านเป็นเทพจริง ๆ ละคะ .. คุณก็จงรับคำสาปแช่งขององค์ที่ดิฉันมีไปนะคะจะไม่บอกว่า คือ อะไร และ แก้ยังไง เพราะมีอีกมากมายหลายคนที่เจอกับมันอยู่ตอนนี้ .. เพราะคำพูดของคุณ คือ การหยามเกียรติท่านมาก ... แต่ก็นั้นแหละคะคุณไม่ใช่คนแรกหรอกคะที่คิดแบบนี้ ฉันก็อยู่ของฉันดี ๆ ในกระทู้ของฉันนะคะ ในโลกของชีวิตจริงฉันไปไกลกว่าที่คุณเห็นแล้วคะ ไม่มานั้งวิจารย์แบบที่คุณทำแล้ว เอาเวลาไปหาช่วยคนที่เขาลำบากตามกำลังของตนยังมีประโยชน์ยิ่งกว่าคะ

... ใครมุสา ฯ เดี๋ยวกรรมที่เกิดขึ้นในครั้งนี้ก็จะจัดการเอง .. ฉันจะนั้งรอดูคะเพราะฉันถูกรังแกจากคนแบบคุณมามากคะ จนฉันคิดวิธีปกป้องตัวเองได้แล้ว และ ได้ดีเสียด้วยสิ ... และถ้าองค์สตรีในชุดส่าหรี่สีแดง และ ส่าหรี่สีขาว ท่านเป็นเพียงแค่ผีตามที่คุณกล่าวหามันก็ไม่แปลกคะ >> เพราะพวกไม่มีกายสังขารมักถูกเรียกรวม ๆ ว่า ผี รึ โอปะปาติกะ ทั้งสิ้น ..

... แล้วกรรมจะแสดงให้คุณเห็นเองคะว่า " ใครเป็นยังไง " .. เพราะคนที่จะเห็นคนของดิฉันได้ต้องมีความสามารถมากพอจึงจะรับรู้ได้คะ .. องค์ประจำตัว กับบริวารที่มารักษานั้นคนละอย่างนะคะ คุณมีความรู้ดีนี้คะน่าจะรู้ข้อนี้ดี .. ความรู้ตื้น ๆ คุณยังไม่รุ้แบบนี้ก็น่าสงสารจริง ๆ ... อันไหน คือ องค์ประจำตัว อันไหนบริวารมาคุ้มครองยังแยกไม่ออกก็ไม่มีอะไรจะเสวนาด้วยจริง ๆ ......

.... ทุกวันนี้ในโลกของชีวิตจริงฉันเจออะไรที่หนัก และ แข็งแกร่งมากกว่าที่พวกในเว็ปหลายคนส่งมาทำร้ายฉันเยอะคะ .. ฉันไม่ได้อ่อนแอ และ ยอมให้ใครรังแกอีกต่อไป ... มาดีดีตอบ .. ร้ายมาร้ายกลับไม่โกงคะ .. ฉันให้ความเคารพกับคนที่ทำตัวน่าเคารพเท่านั้นคะ .. อ้อ .. ไปแก้กรรมมุสาวาทาที่คุรกล่าวหาฉันเองนะคะ โชคดีคะ .. คราวหน้าฉันคงต้องให้บอร์ดจัดการแทนคะ " ข้อหาก่อกวน " ... และ หวังว่าคงไม่มีการเล่นพรรคเล่นพวกกันนะคะ .. ไม่ดีคนมีศีล มีธรรม จริง ๆ เขาไม่ทำกันหรอกคะ เขารักสงบกันทั้งนั้น .. มาแลกเปลี่ยนประสบการณ์ ความรู้กัน ... ไม่ใช่มาชิงดีชิงเด่นใช้คำพุดประหัดประหารเอาชนะกันเพื่อให้ได้คะแนนนิยม ... ไม่ใช่ฉันคะ ... ถ้าใครตามอ่านจะรู้ดีว่าฉันเป็นคนที่อยู่ในโลกส่วนตัวของตัวเองไม่ค่อยไปอะไรใครก่อน แต่ในเมื่อคุณมาระรานในกระทู้ของดิฉัน มันก็ไม่แปลกที่ดิฉันจะตอบโต้เพื่อปกป้องตัวเอง ... ถึงฉันจะเป็นผู้หญิงที่ไม่ได้เก่งแบบพวกคุณแต่ก็ไม่ใช่คนที่จะยอมให้ใครมารังแก รึ ดูหมิ่น นะคะจำไว้ด้วย

18. Kalina

... ขออีกนิดเถอะคะ .. ผู้สร้าง ... คุณคะดิฉันจะบอกให้นะคะ ว่าคุณลักษณะของผู้ที่มีศิวะศังกรอยู่หาใช่คนลักษณะแบบนี้ไม่ ... คุณสอบตกคะ .. กลับไปศึกษาใหม่นะคะ อย่ามาทำให้ท่านต้องเสื่อมเสียไปมากกว่านี้เลยคะ .. คุณว่าฉัน มุสา แอบอ้างรึอะไรฉันยังไม่โกรธเท่ากับคุณอ้างตัวเป็นท่านแบบนี้ ... โดยที่การกระทำ คำพูดของคุณ ไม่ได้มีส่วนที่เหมือนท่านเลยสักนิด

... องค์ศิวะ ... ท่านเป็นตัวแทนธาตุดินภูเขา >>> ท่านจึงเป็นชายที่หนักแน่น สุขุม นิ่ง จิตใจอ่อนโยน พิจารณาทุกสิ่งในแบบของผู้ที่ผ่านการฝึกจิตภาวนามายาวนาน เป็นผู้ไม่หวังในลาภยศ ชื่อเสียง ตัดขาดจากความหรูหร่า สันโดษ ไม่มีพิธีรีตองมากมาย ไม่ถือตน เป็นผู้มีความรักให้ทุกสรรพสิ่ง บริวารท่านมักเป็นอมนุษย์ อสุรกาย ผีป่า อสูรย์ พวกนี้จะนับถือท่านมากกว่าพวกเทวดาเสียอีก ท่าน คือ ตัวแทนของการครองตัวแบบฆราวาสที่ดี ( มีครอบครัว ไม่ได้ตัดขาดแบบผู้จะบรรลุนิพพาน ) .. ไม่งั้นท่านคงไม่มีที่พำนักที่เขาไกรลาศหรอกคะ ... ที่นั้นไม่มีอะไรที่หรูหรา มีเพียงถ้ำ ลำธาร ธรรมชาติอย่างแท้จริง ฯลฯ เอาแค่นี้ก่อนดีกว่าคะ >>> คุณมีคุณสมบัติกี่ข้อที่กล่าวมาคะ เก็บไปคิดพิจารณาตนให้ดีคะ

.. ฉันไม่อยากสอนคุณนะคะตอนแรกเพราะถือว่าเป็นเด็กกว่าไม่ควร แต่ดูอาการแล้วนี้คงต้องทำแบบนี้ .. ฉันไม่ได้สนใจว่าคนที่เข้ามาอ่านจะมองฉันยังไงนะคะ เราคิดดีแล้วก่อนพิมพ์ !!!! .. ทุกคนมีสติปัญญาเป็นของตนเองพิจารณาเองได้ว่าใครเป็นยังไง ... คุณมีปัญหากับป๋านบ จากกระทู้อื่นแล้วมาพาลหาเรื่องในกระทู้ของดิฉัน .. ดิฉันย่อมมีสิทธิ์ปกป้อง และ ทำตามสมควรคะ .. อยากจะโชว์ออฟกรุณาไปกระทู้อื่นคะ ดิฉันกับกัลยาณมิตรของอยู่อย่างสงบนับจากนี้ ... เชิญคุณไปรับกรรมที่อื่นดีกว่านะคะ .. แล้วที่ป๋านบ ท้าคุณก็เพราะคุณไปท้าทาย หาเรื่องป๋าเขาก่อนไม่ใช่เหรอคะ นั้นก็ คือ กรรมที่คุณได้ก่อไว้เองอย่าไประราน อย่าเฉไฉ อย่าแถคะ .. ส่วนกรรมที่คุณมาก่อกวน มาหยามดิฉัน และ คนของดิฉันถึงในกระทู้ของฉันก็ก้มหน้ารับมันไปคะ ฉันคงบอกได้แค่นี้ .. เพราะรู้แล้วคุณนั้นเป็นคนเช่นใดพูดไปก็เท่านั้น .. ถ้าของเสื่อมก็อย่าโทษคนอื่นนะคะจงโทษตัวเองที่สร้างกรรมทำลายบารมีตัวเองทำลายทุกอย่างที่ตัวเองสร้างมาเพราะจิตใจที่เป็นมิจฉาทิฐิของคุณเอง .... ที่ฉันไม่อยากเข้ามาเล่าประสบการณ์อะไรให้คนอื่นฟังก้เพราะคนแบบคุณนี้แหละคะที่นับวันยิ่งมีมากขึ้นทุกที ..

19. Kalina

.... ชิวิตจริงฉันยิ่งกว่าละครอีกคะ ... ยิ่งตอนที่หายไปจากพลังจิตนี้เจอยิ่งกว่าที่เล่าอีกคะ ... แต่มันก็สอนให้ฉันเข้มแข็งขึ้น กล้าที่จะสู้ กล้าที่จะตอบโต้พวกที่มาทำร้ายฉัน ไม่ยอมให้เขารังแกเหมือนแต่ก่อน ...
    .
    ... แต่เพราะมีจดหมายสองฉบับที่มีคนในเว็ปเขียนมาทำให้ฉันมีกำลังใจที่จะกลับมาอีกครั้ง

..... หนึ่งเป็นจดหมาย " ขอขมา " ในทุกสิ่งที่เขาเคยทำร้ายฉันทั้งทางตรง และ ทางอ้อม โดยที่ฉันก็ไม่รู้ว่าเขาทำอะไรฉัน .. อยู่ ๆ เขาก็ส่งจดหมายมาสารภาพ และ เล่าว่าเขาเจออะไรที่ทำให้เขาต้องมา " ขอขมาฉัน กับ ป๋านบ " แต่ฉันก็ไม่ได้ถือโทษอะไรเขาเพราะฉันยังสบายดี ถึงแม้จะมีพวกจังไร พวกสัตว์นรก คอยตามทำร้ายรังควาญไม่รู้จักจบจัดสิ้น โลกของความจริงฉันโดนหนักมากจริง ๆ " กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นย่อมตามสนอง แต่แค่อาจจะบวกคำสาปแช่งไปด้วยแค่นั้นเอง " ฉันทดลองมาแล้วจึงกล้าพิมออกไป .. ในทุกอย่างในกระทู้นี้เพราะต้องใช้จิตภายในเขียนออกมาจึงต้องระวังมาก ๆ ว่าจะมีผลต่ออะไรบ้าง เล่าไปตามที่ตนรู้ ไม่ใช่การเอามาสอน แต่เป็นการเล่าสู่กันฟังเท่านั้น

.... หนึ่งเป็นจดหมาย " ขอคำปรึกษา " จากน้องคนหนึ่งที่ติดตามอ่านกระทู้ของเรามานานหลายปี แล้ววันหนึ่งชีวิตเขาก้เจอเรื่องแบบนี้เข้าจึงเขียนมาปรึกษา มันเป็นความสุขของเรานะที่สิ่งที่เราเขียนไว้เป็นความรู้ ความทรงจำของเรา มันมีประโยชน์ต่อคนอื่นบ้างถึงจะกี่คนก็ตาม ... ดีกว่าเก็บความรู้ประสบการณ์ให้ตายไปกับตัวแบบไร้ค่า .. แต่เราก็เคืองนะที่มีคนเอาความรู้ประสบการณ์ของเราไปหลอกคนอื่น เอาไปหาประโยชน์ใส่ตัวเอง เราเจอมาละเราก็น้อยใจเหมือนกัน .. เพราะพวกเขาไม่รู้ว่าเรา คือ คนเขียนเล่าประสบการณ์นั้น ...

... แต่ก็นั้นแหละ น้องสาวเรามักบอกเราเสมอว่าให้เราทำใจเพราะนั้น คือ " สันดานของมนุษย์ นี้แหละมนุษย์ ยังอยากจะกลับมาเกิดอีกไหม๊ ? " ( ขออภัยคำไม่สุภาพคะ ) คำพูดนี้มักกรอกหูเราบ่อย ๆ เวลาเราไปขอคำปรึกษาจากน้องสาวที่สนิทกัน.. ถ้าเราพร้อมเราคงจะเข้ามาเล่าอะไรสนุก ๆ ให้ฟังอีกนะคะ ^^

20. rungsun2503

rungsun2503 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    ดีครับ คุณKalina ที่จะกลับมาบอกเล่าประสพการณ์ให้อ่านกัน ผมเป็นคนหนึ่งที่คอยติดตามความรู้จากคุณและป๋านพอยู่ครับ