ผีเจ้าที่

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย yanjai_makmy, 27 กันยายน 2017.

1. yanjai_makmy

yanjai_makmy เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    จากที่คุณ nopphakan เกริ่นไว้อยากให้ตั้งกระทู้เรื่องนี้เลยจัดให้สักหน่อย จริงๆเมื่อก่อนผมไม่รู้หรอกนะเจ้าที่คืออะไรและก็ไม่เคยเคราพอะไรเลยด้วย สมัยเป็นเด็กนั่งรถไปกับพ่อพอถึงทางแยกมีต้นไม้ใหญ่ๆมีผ้าหลายสีผูกอยู่พ่อจะบีบแตร ปิบๆๆๆๆ แต่ก็ไม่เคยถามว่าบีบทำไมบางคนบอกว่าเพื่อเป็นการแสดงความเครพสัการะหรืออะไรก็แล้วแต่(ผมคิดนะ)ถ้าผมเป็นเจ้าที่แบบนั่งชิวๆอยู่แล้วมีคนมาบีบแตรให้ตกใจนี่ผมคงหมั่นใส้มันมากเลย และผมก็ไม่เคยบีบแตรเวลาผมเจอศาลหรือต้นไม้ผ้าหลายสีเพราะผมคิดว่าผมยังไม่ชอบผีก็คงไม่ชอบเหมือนกัน 555 เจ้าที่ข้างทางเอาแค่นี้พอ เข้าเรื่องเจ้าที่ในบ้านนะสมัยเป็นวัยรุ่นเมื่อก่อนนอนบ้าน 2 ชั้นบางวันกินเบียร์เมาๆมานอนชั้น 2 ความมักง่ายขี้เกียจจันไรก็บังเกิดขี้เกียจเดินลงมาเยี่ยวชั้นล่างห้องน้ำชั้น 2 ไม่มีก็เลยเยี่ยวใส่ขวดเลยแล้วก็โยนขวดลงมาตรงหน้าต่าง 55555 แต่ไม่ได้ทำบ่อยนะเมามากๆไปไม่ไหวจริงๆ(อิอิ) ตรงที่โยนขวดลงไปมันก็เป็นที่ตั้งศาลเก่าแต่เขารื้อออกแล้วเราก็กลัวที่ไหนละผี เมื่อก่อนก็เกิดอุบัติเหตุบ่อยเจ็บแบบไม่มีสาเหตุแม่เขาก็ไม่หาหมอธรรมดูให้เขาบอกว่าใครมันไปเยี่ยวใส่บ้านเจ้าที่และเขาไม่พอใจเขาเลยไม่ดูแลรักษาปล่อยให้เป็นนั่นเป็นนี่กันในบ้านมีอะไรเขาก็ไม่บอก เมื่อก่อนแค่ไก่ที่เลี้ยงไว้จะตายยังมีผีมาบอกเลยกลางคืนเขาจะมาเรียกเลย(เจ้าที่นี่แหละ) พอเราไม่ได้ใส่ใจเขาปล่อยปะละเลยแล้วยังไปเยี่ยวใส่บ้านเขาอีกเลยเกิดความหมั่นใส่ช่วงนั้นก็เลยต้องทำพิธีขอขมาเจ้าที่ให้จบๆกันไป แต่มีบ้านอีกหลังอยู่ในตัวเมืองก็มีเหมือนกันวันแรกที่เข้าไปนอนผมฝันเห็นเลยเป็นตายาย 2 คน ที่แปลกคือตรงกับที่หลวงพ่อบอกทุกอย่างเลยทั้งรูปร่างหน้าตาสภาพที่อยู่แต่ปกติก็ไม่ค่อยเจอและเขาก็ไม่เคยทำอะไรเลย มีบ้านอีกหลังอยู่ที่ไร่ต่างจังหวัดบ้านหลังนี้เจ้าที่เอาเรื่องเหมือนกัน 555 คือเวลานอนๆอยู่แบบครึ่งหลับครึ่งตื่นมานั่งส่องหน้าแบบจะๆเป็นผู้ชายกะผู้หญิงมีอายุหน่อย ใหม่ๆเจอทุกวัน บางวันเหมือนฝันแต่มันเหมือนจริงมากๆเพราะยายเจ้าที่มาดึงหัวผมออกจากร่างแล้วพอออกแล้วผมก็มามองดูตัวเองนอนอยู่ด้วยความตกใจเลยใช้คาถาเรียกตัวเองกลับ หลวงพ่อเคยไปที่บ้านก็เจอเหมือนกับที่ผมเล่านี่แหละแต่หลวงพ่อเขานั่สมาธินะไม่ได้มาจ๊ะเอ๋เหมือนผม ผีเยอะมากบ้านอยู่ตีนเขานอนปิดไฟไม่ได้เลยผีปอบจะมา 555 มันจะร้องเหมือนไก่ตัวเมียกุ๊กๆๆๆๆๆ ธรรมชาติไก่ไม่เดินหรือหากินกลางคืน ถ้าเปิดไฟมันจะไม่มาใกล้มากช่วยได้ระดับหนึ่งจริงๆก็มีคาถาอาคมพอตัวนะตอนไปอยู่ไร่น่ะแต่ว่านะเจอสายแข็งก็ไปไม่เป็นเหมือนกันแหละ 55555 แม่ผมไปนอนอยู่บ้านที่ไร่น่ะโดนตลอด 555 มันจะยุบๆยิบๆที่ฝ่าเท้าและขาเลยอาการเหมือนปอบจะเข้ามันคงหิว กับผมก็มีเหมือนกันนะใหม่ๆแต่เรามีมนต์ท่องแล้วกระทืบมันก็หายไปถ้ามันรู้ว่าทำอะไรเราไม่ได้มันจะไม่ค่อยมากวนแต่อย่าพลาดก็พอ 55 เอาแค่นี้พอละไม่ค่อยได้ปะกันเท่าไหร่เลยไม่มีให้เล่าเยอะสำหรับเจ้าที่

2. วงกรตน้ำ

วงกรตน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    12
    สมัยน้องชายเด็กๆก็ไปนั่งเล่นตรงศาลเก่าๆ แล้วต่อมาก็ฉี่เป็นเลือด พอแม่ไปจุดธูปขอขมาก็หายเหมือนกันค่ะ

3. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เด่วอาบน้ำก่อนจะมาโม้

4. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    169
    อาบนํ้านานจังค่ะ:p

5. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

จขกท ขนาดไม่มีเรื่องเล่านะนั้น ๕๕๕
    อาบน้ำไม่เท่าไร แต่เก๊กนานหน่อย ๕๕

เอาว่า เจ้าที่ในที่นี้ คือ ผี หรือ วิญญานแล้วแต่จะเรียก
    เป็น นามธรรม ซึ่งพิสูจน์ได้ยาก หรือใช้เครื่องมือ
    บางอย่างพอให้ทราบ แต่ก็ยังสรุปไม่ได้ เป็นความเชื่อ
    จะมีหรือไม่มีก็ได้ จะเชื่อหรือไม่เชื่อก็ได้
    และเป็น นามธรรมที่อยู่ใน บริเวณนั้นๆหรือใกล้เคียง
    หรือ สถานที่แห่งนั้น
    มาก่อน ไม่ว่าจะอยู่ในวัตถุที่เคลื่อนย้ายได้
    หรือเคลื่อนย้ายไม่ได้ ก่อนที่จะมีมนุษย์เอาไป
    ครอบครองหรือปลูกสร้างที่พักอาศัยอยู่
    ณ บริเวณนั้นหรือที่แห่งนั้น.....เข้าใจตรงกันนะ

เฉพาะบ้านที่เคยพักอาศัย....
    หลังที่ ๑. จำความไม่ได้ เพราะยังเดินไม่ได้...
    รู้แต่ว่า หลังบ้านมีต้นไม้ ชนิดหนึ่งที่คนชอบเอาใบ
    ของมันไปใส่ในน้ำชุบบางอย่าง ทำให้มีรสชาติหวาน
    แต่ข้อเสียคือ กินแล้วคอแห้ง แต่ว่ามันอร่อยมาก...

หลังที่ ๒.มีเจ้าที่เป็น ญ ผมเส้นเล็กยาว ชุดขาวหลวมๆ
    หุ่นป่านว่า นางแบบ แต่ว่า หลังๆมา นางปรากฏตัวมาก
    ไปหน่อย ทำให้คนในบ้านบางท่าน กลัว เลยทำพิธีเชิญ
    ให้นางย้ายไปอยู่ ต้นโพธิ์ใหญ่ถัดไปอีก ๓ หลัง
    (นางมาบอก คนที่เคยกลัวนาง)
    ปัจจุบันก็เลยมีแต่ ขาจร แวะเวียนผ่านมาเรื่อยๆ
    ส่วนมากจะดูน่ากลัว เพราะว่า ตายมานาน
    ผิวเลยดำเขียว.....

หลังที่ ๓ เป็นนักรบจีน แต่งชุดจีน ถืออาวุธ
    คล้ายกับ ตัวละครในนิยายสามก๊ก ที่ชื่อย่อ ว่า ก.อ.

หลังที่ ๔ เป็นประมาณ คนชอบปฏิบัติธรรม
    แต่งตัวแบบชุดรับปริญญาสีขาว
    ไม่ชอบเดิน ชอบลอย ไม่ชอบเล่นการพนัน
    ใส่หมวกแหลมๆสูงๆ
    หลังที่ ๔.๑ ข้างบ้าน เจ้ใบเตย หน้ากลมมน น่ารัก
    แอ๊บแบ๊ว แต่งตัวเหมือนนางนพมาศ สถิตย์อยู่ในกำไล
    อายุประมาณ เกือบ ๑๙๐ ปี เหตุเพราะห่วงกำไลวงงาม
    เลยไม่ได้ไปไหน แต่สมัยเป็นมนุษย์ ถือ ศีล ๔ อยู่
    มาตั้งแต่สมัย ร.๒ หลังจากได้รับบุญ ช่วงนี้
    นางอยู่ในช่วง หาเสียง แวะไปทักทายเจ้าที่
    ตามบ้านต่างๆในหมู่บ้านอยู่....
    หลังที่ ๕ เคยไปนอน แต่งตัวเหมือน หน้ากากทุเรียน
    ประมาณนั้น อยู่กันเยอะ เป็นนักดนตรี ชอบเล่นดนตรี
    เครื่องดนตรีแนวฝรั่ง คล้ายๆวงดุริยางค์
    ชุดดูดี แต่ผิวดำไปหน่อย....เป็น ช ทั้งหมด
    หลังที่ ๖ เป็นพระพุทธรูป องค์หนึ่งสีดำ ที่วางไว้
    บนหิ้งในห้องตรงเสา แต่งชุดไทย เป็น ช.
    หลังที่ ๗ เป็นรุ่นยาย ไม่มีอะไร แวะมาดูคนเท่ห์เฉยๆ ๕๕

ปล.ที่พูดเฉพาะที่เคยนอนเป็นหลักเป็นแหล่ง
    ไม่นับ โรงแรม อพาร์เมนต์ หอพัก รีสอร์ท วัด บ้านเพื่อน
    อพาร์เมนต์เพื่อน บ้านสาวๆ(ไม่มี ตรงนี้โม้สร้างภาพ)
    ส่วน เด่วสถานที่อื่นๆ ค่อยมาโม้ภายหลัง...

ท้ายนี้ ที่ให้บีบแตร ส่วนหนึ่งเป็นอุบายอย่างหนึ่งในการระลึกสติ
    เพราะขับรถนาน เราอาจจะง่วงได้....
    แต่บางที่ ไม่บีบแตร เคยโดนบังตา มองเห็นเป็นทางเข้า
    ขับรถลงไปเล่นข้างทางมาแล้วก็มี(สมนะน้า) ๕๕๕๕

6. วงกรตน้ำ

12
    บ้านเยอะ หลายหลังอะ

7. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    169
    ถ้าเป็นหญิงจะมีแค่๒หลัง:D

8. เจไดหรือธิส

เจไดหรือธิส เป็นที่รู้จักกันดี

อุอุ อิอิ กิกิ ..

9. บุรุษไร้เงา

จะมาเป็นหลังที่ ๓ ไหม

10. yanjai_makmy

yanjai_makmy เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    มีกระทั่งหลังที่ 4.1 55555 มือปราบสัมภเวสีเขาบอกว่าเจ้าที่คือคนที่ถือโฉนดไม่ใช่ผี มันก็จริงในมิติของเราแต่อีกมิติที่ทับซ้อนกันอยู่มันก็เป็นที่ของเขาเหมือนกันนะจะว่าไปของท่านผู้อ่านหลายๆท่านไม่มีมาแชร์บ้างหราครับ จะว่าไปอย่าที่คุณ nopphakan ว่าผีบังตาผมก็เคยโดนเหมือนกันนะขับรถจะไปสระบุรีแต่วิ่งเส้น อ.ตาพระยา ช่วงตีนเขาขับรถไปดีๆเห็นเป็นทางตรงจู่ๆเหมือนมีอะไรมาสะกิดเห็นเป็นเหวสะงั้นดีนะเบรกรถทันเป็นเลี้ยวซ้ายหักศอก(ปกติขับรถจะท่องคาถากันของพวกนี้)แต่วันนี้ลืมพอพ้นโค้งนั่นมาก็ท่องหมดหน้าตักกันเลยขนลุกทั้งตัว 555 ช่วงขึ้นไปบนเขาเจอช้างป่าอีกแต่ดีที่มันไม่อยู่บนถนนไม่งั้นเสร็จ ผิดพลาดมากเพราะเลี้ยวมาผิดทางปกติจะต้องวิ่งไปทาง อ.โนนดินแดง ไม่ไปอีกเลยทางนั้น 555

11. วงกรตน้ำ

12
    ไม่รู้จะแชร์อะไรอะค่ะ ไม่ค่อยได้เคยเห็นท่านเจ้าที่เลย งั้นเล่าแบบนี้แล้วกันนะคะ
    บ้านหลังที่1 : เป็นบ้านยาย ร่างทรงจีน เคยบอกว่าเจ้าที่ ที่นี่แรงมาก แรงอย่างไร คือแค่วิ่งเล่นแล้วหกล้ม ขางี้เลือดอาบไหลเป็นทางเลยค่ะ แล้วที่นี่แม่เรากับเราชอบฝันถึงงูบ่อยๆ (อ้อเคยฝันว่ามีชายแก่บอกให้มาขุดสมบัติด้วย )เอาว่างูเต็มคลองเลยอะ หน้าบ้านก็จะมีต้นมะขาม ขนาดซัก 3คนโอบ สมัยเด็กๆ ชอบไปกอดต้นมะขามเล่น นั่งเล่นบนนั้นสบายใจดี จะมีด้านหนึ่งที่นูนออกมาคล้ายๆหน้าอกผู้หญิง แม่และน้าๆ บอกว่าเวลานอนกลางวันชอบมีผีหญิงตัวดำใหญ่มานั่งทับอกบ่อยๆ คือโดนกันทั่วหน้าอะ
    บ้านหลังที่ 2 : ไม่รู้ว่ามีเจ้าที่ไหม เพราะแม่ และเราชอบฝันถึงโน่นนี่นั่น ไปเรื่อยเปื่อยอะ

แต่ที่เคยฝันว่าน่าจะเป็นเจ้าที่ ก็สมัยเริ่มทำงาน ไปเที่ยวบ้านพี่ที่ทำงานที่แม่กลอง จำได้จับกลุ่มนั่งสรรสันกัน ถูกเม้าท์ว่า สปายแก้วเดียวตั่งแต่หกโมงเย็นยันสี่ทุ่มยังไม่หมดแก้ว เลยขอตัวไปพักก่อน หลับไปหลับมา เห็นประตูห้องแย้มๆ แล้วมีสีดำๆวูบเข้ามา จากนั้นก็เหมือนมีคนเอาไม้มาสะกิดที่เท้า ลืมตาดูเห็นชายแก่นุ่งกางเกงโทเล มือมีไม้เท้า ท่านเอาไม้เท้าสะกิดเท้าเรา แล้วยิ้มๆ ก็ตื่น เช้ามาเล่าให้พี่ที่ทำงานกับแม่เขาฟัง ปรากฎว่าน่าจะเป็นทวดของบ้านพี่สาวท่านนี้ค่ะ