ผู้ที่เคยประพฤติผิดในกามแล้วกลับใจได้จะมีวิธีบรรเทากรรมได้อย่างไรบ้าง

ในห้อง 'บุญ-อานิสงส์การทำบุญ' ตั้งกระทู้โดย buana16, 22 กุมภาพันธ์ 2007.

1. pum_anatta

pum_anatta เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุทุกท่านค่ะ
    ไม่กล้าทำบาปแล้วค่ะ
    จะทำแต่ความดี
    กลัวบาปกลัวกรรมอ่ะ
    T_T
    ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

2. manapong

manapong Active Member

ผมเป็นอีกคนหนึ่งที่ เคยทำผิดหนักและพลาดหนัก พอได้บวชก็กลับตัวกลับใจ สิ่งที่แล้วมาก็มีคิดอยู่ตลอด คิดแล้วก็ทุกข์ ว่าไม่น่าทำเลย ผมพูดด้วยสัตย์จริงที่ว่าเพิ่งจะมาศรัทธาและเชื่อในกรรม และเชื่อมั่นในพระพุทธเจ้าประมาณได้หนึ่งปี เจอช้าแต่ก็ยังดีกว่าไม่ได้เจอสิ่งล้ำค่าที่สุดที่ในโลกนี้จะพึงมีเลย และต่อจากนี้จะขอทำดีไม่สร้างเวรกรรม รับใช้พระศาสนาของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าตลอดจนวันตาย (อนุโมทนากับผู้กระทู้ด้วยนะครับ สาธุๆๆ)

3. แม่ลูกตาล

แม่ลูกตาล เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2007
    อนุโมทนา สาธุ
    เกิดชาติหน้าหรือชาติต่อ ๆ ไป ไม่ว่าจะเกิดแห่งหนใดขอให้รู้จักธรรมะยิ่ง ๆ ขึ้นไปอีก เทอญ

4. nok_sparrow

nok_sparrow เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2007
    สงสัยต่อค่ะ....แล้วถ้าหญิงที่อยู่ในโอกาสที่สามารถจะทำผิด แต่กลัวในบาป ไม่อยากจะกระทำ ไม่อยากผิดศีลกาเมฯ แต่บุคคลอื่นมาบังคับขืนใจให้ตกในบาปนั้น จะตกนรกเหมือนกันไหมคะ....

5. KimGuidDi

KimGuidDi เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ คนเราทุกคนในบางครั้งย่อมเห็นผิดไปบ้าง แต่ก็สามารถแก้ไขปรับปรุงตัวได้ หากเทียบเวลาที่เหลืออยู่ของเราเป็นวินาทีนั้นน้อยจนน่าตกใจเลยทีเดียว บางคนนับไปถึงล้านด้วยซ้ำก็อาจจะจบชีวิตเสียก่อน เพราะฉะนั้นมาทำความดีให้ใกๆกันเถอะครับบบบบ

6. โสภา จาเรือน

โสภา จาเรือน เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อนุโมทนา...สาธุบุญ

ดีชั่วตัวเราเท่านั้นที่รู้...อยู่ที่ว่าเมื่อรู้แล้วจะจัดการยังไง...?

เมื่อรู้ว่าชั่วและสำนึกผิดแล้วหยุดการกระทำชั่ว
    แล้วหมั่นทำความดีอย่างสม่ำเสมอ....ให้กรรมดีแซงหน้า
    กรรมชั่ว...ย่อมได้รับผลในกรรมดีก่อน...

7. singkaew_k

singkaew_k เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2005
    คุณเด็กอนุบาลตอบตรงประเด็นและชัดเจนมาก ขอให้นำไปใช้นะจะได้หนีกรรมได้ตรงที่สุด อนุโมทนาด้วยครับ

8. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    1
    เรื่องราวของผู้ที่เคยประพฤติผิดในกามแต่ภายหลังได้บรรลุธรรมในสมัยพุทธกาลก็มีอยู่ ดังเรื่องราวดังต่อไปนี้ครับ

เรื่องบุตรเศรษฐีชื่อเขมกะ
    http://84000.org/tipitaka/attha/attha.php?b=25&i=32&p=4

ถ้าไม่มีเจตนาก็ไม่ผิดครับ เป็นกรรมของอีกฝ่ายแต่เพียงด้านเดียว ดังเรื่องราวของพระนางอุบลวรรณาดังต่อไปนี้ครับ

เรื่องพระอุบลวรรณาเถรี
    http://84000.org/tipitaka/attha/attha.php?b=25&i=15&p=10#w

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 ธันวาคม 2007
  9. แคท

แคท เป็นที่รู้จักกันดี

อดีต เราไม่ สามารถ ย้อนไปแก้ ได้..
    ยิ่ง ช่วงตอนเด็ก เล็ก ฆ่าสัตว์ แบบ เด็กๆ ไม่ได้ ฆ่าแบบ แรงอาฆาต
    พอโตขึ้น ผิด ศีล ข้อหา กาเม ..

สิ่งเหล่านี้..คิดว่า มนุษย์ แทบ ทุกคน ..ทำ กัน ตามปกติ นิสัย
    บ้างคน พอมีอายุ ขึ้นหน่อย รู้ได้ สำนึกได้

แสดงว่า บุญ เก่า เคยทำมาดี ถึงได้สำนึก...

หาก สำนึกแล้ว...

ไม่ได้ทำ ผิดอีก ..และ มีสติ คิดก่อนทำ กรรมใหม่ไม่สร้าง
    สร้างความดี เพิ่มเติ่ม ..ศีล ทาน สมาธิ สติ ปัญญา ก็ว่าไป
    ทำตาม กำลัง ของตนเอง

ไม่คิดตอกย้ำ ความผิดในอดีต ให้จิต เศร้าหมอง ตกต่ำ ..

แค่นี้...ก็เหมือน วัคซีน ชีวิต แล้ว นะค่ะ

10. ขอมจำแลง

ขอมจำแลง เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2007
    *** โมทนาครับ *** (kiss)
    *** งั้น เรามารักษาศีลห้า กรรมบท10 กันดีกว่า
    *** ถ้าวันพระ วันอุโบสถ จะรักษาศีล8 ก็ต้องมีกรรมบท 10 ก่อน จึงจะถูกต้อง เช่น รักษาศีล8 ก็ต้องไม่พูดคำหยาบ นินทา ส่อเสียด เพ้อเจ้อเหลวไหล ไม่อาฆาตคิดทำร้ายเขา ไม่อยากได้ทรัพย์เขาโดยไม่ชอบ ไม่คิดเห็นผิดในคำสอนของพระพุทธเจ้า ด้วยครับ จึงจะเรียกว่ารักษาศีล8ได้จริง แต่จะบริสุทธิ์นั้น ก็ต้องเป็นพระอนาคามีเสียก่อน
    *** ส่วนศีล5 บริสุทธิ์ ได้เมื่อเป็นพระโสดาบันแล้ว
    *** ในความเห็นผมนะครับ เดานะครับว่า คนเราเมื่อใกล้ๆจะเป็นพระโสดาบันเหมือนกำลังจะข้ามฝั่งมา เปรียบกับข้ามกระแสโลกกำลังเข้าสู่แดนนิพพานครั้งแรก ศีลห้าก็ควรจะบริสุทธิ์เช่นเดียวกัน มิฉะนั้นไม่น่าจะมีกำลังก้าวไปได้ ตรงนี้วิปัสสนาญาณเกิดแล้ว ไม่แน่ใจว่าโคตรภูญาณหรือเปล่า ผู้รู้บอกที
    *** ดังนั้นใครที่ทำวิปัสสนา ตัดขันท์ห้าไม่ต้องการมันอีกไม่มีข้อยกเว้น ประกอบการรักษาศีลเสมอๆ ก็ได้เปรียบ เพราะศีลจะบริสุทธิ์ง่ายกว่าคนที่ทำสมาธิอย่างเดียวโดยไม่พิจารณาเลย ฉะนั้น ระหว่างนั้น(ระหว่างรักษาศีลประกอบกับใช้อารมณ์พิจารณา ใคร่คราญในขันท์ห้า ) หากยังไม่ได้เป็นพระโสดาบันเกิดตายลงขณะนั้น ก็น่าจะไปสู่สุขคติโดยแน่แท้ครับ และปกติได้ยินผู้รู้ท่านบอกไว้ว่าหากรักษาอารมณ์แบบนี้จนชิน เวลาจะตาย จิตมันมีกำลังสูงจะตัดร่างกายอัตโนมัติ ไม่ต้องการร่างกายอีก เท่ากับหมดภพหมดชาติเลย ก็ไปนิพานได้เลย ถ้าตัดอย่างนี้หากปัญญาญาณไม่พอ ก็น่าจะต้องได้ถึงอนาคามีจึงไม่ต้องการร่างกายอีก ก็ไม่มาเกิดอีก นี่น่าจะเป็นแนวปฏิบัติของวัดท่าซุง ซึ่งขณะนี้เห็นว่าง่ายที่สุดครับ
    *** ลองศึกษาดูในคำสอนของ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุงครับ อธิบายมากเดี๋ยวผิดมาก ดูที่ท่านสอนดิ อิอิ
    สรุปว่า นรกน่ากลัวมาก....การเกิดจึงน่ากลัวเช่นเดียวกัน เพราะแทบจะเรียกได้ว่ามนุษย์เท่านั้นที่ลงนรก และมนุย์ก็อยู่กับความไม่รู้ การขาดสติ เสมอๆ โดยเฉพาะคนที่ยุ่งกับ "อบายมุข6"โอกาศผิดศีลยิ่งมาก...เสี่ยงอ่ะนะ (eek)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 ธันวาคม 2007
  11. porapatr

porapatr เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับธรรมทาน ของทุก ๆ ท่านที่ให้แสงสว่างค่ะ
    อนุโมทนา กับผู้ตั้งกระทู้ และทุกท่านค่ะ

12. n18_master

n18_master เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2007
    ถ้าอยากจะ "บรรเทากรรม" ในการละเมิดศีลทุกข้อ
    ก็ตอบตามสูตรว่า คงต้อง ใช้ ทาน ศีล ภาวนา ทั้งหมดช่วย
    และสอง อย่าตามนึกถึงความชั่วที่ทำมาแล้วทั้งหมด ยิ่งลืมมันไปได้ยิ่งดี
    สาม ตั้งใจอย่างแน่วแน่ว่า เราจะไม่ทำความชั่วคือละเมิดศีล ข้อใดข้อหนึ่ง
    หรือจะไม่ละเมิดศีลห้าเลยยิ่งดี ตลอดชีวิต
    ครูบาอาจารย์ผมสอนไว้ว่า คนที่มีศีลห้า ปฏิบัติธรรมอยู่เป็นประจำ
    คือไม่ต้องเอามาก แค่ตื่นนอน และก่อนหลับสัก 5 นาที
    กรรมชั่วจะให้ผลได้ไม่เกิน 25% ได้แค่นั้น กรรมชั่วจะทำอะไร
    คนดีมีศีล มีธรรมได้ไม่เกิน 25% นี้คืออย่างเต็มที่
    ให้ดีที่สุดก็ตั้งใจไปพระนิพพานนะครับ คนน่ะเกิดมาเพื่อรับกรรมแท้ๆ
    ถ้าไม่ต้องเกิดก็ไม่ต้องรับกรรม
    นิพานนัง ปรมัง สุขัง
    ขอให้เป็นผู้รวยในทรัพย์สิน รวยในศีลในธรรม และรวยด้วยความไม่ประมาท
    ทั้งปวงครับ

13. kobchai

kobchai เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2006
    จะพยายามรักษาศีลให้ได้ครับถึงมันจะยากก็ตาม

14. ถนอม021

ถนอม021 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    อนุโมทนาสาธุด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ

และขออุทิศบุญกุศลทั้งปวงแด่เจ้ากรรมนายเวรทุกภพทุกชาติ
    ให้ทุกท่านมีความสุขกายสุขใจตลอดไป ขอให้อโหสิรรมและ
    ขออโหสิกรรมกับทุกรูปทุกนามด้วยเถิด ให้ทุกท่านได้พระนิพพาน
    ในชาตินี้ด้วยเถิด

ถนอม สุพัตรา ถกนธ์ พร้อมครอบครัวและญาติมิตร

หลังจากสวดบูชาพระรัตนตรัยเสร็จเรียบร้อยแล้วสำหรับท่านที่ไม่ค่อยมีเวลามาก แนะนำบทสวดพุทธมนต์แบบย่อ ๆ แต่มีพลานุภาพมาก มีอานิสงส์มาก สวดไม่เกิน 5 นาทีจบ ดังนี้

นะโม 3 จบ

หัวใจ อิติปิโส ว่า
    อิสะวาสุ
    หัวใจพาหุง
    พา มา นา อุ กะ สะ นะ ทุ
    หัวใจพระเจ้าสิบชาติ
    เต ชะ สุ เน มะ ภู จะ นา วิ เว
    หัวใจบารมี 30 ทัส
    ทา สี เน ปะ วิ ขะ สะ อะ เม อุ
    หัวใจพระอาการวัตตาสูตร
    มุนินทะ วะทะนัมโพชะ คัพพะสัมภาวะ สุนทะรีปาณีนัง สะระณัง วาณี มัยหัง ปิณะ ยะตัง มะนัง
    หัวใจพระธารณะปริตร
    ทิฏฐิลา ทัณฑิลา มันติลา โรคิลา ขะระรา ทุพพิลา เอเตนะ สัจจะ วัชเชนะ โสตถิ เม โหตุ สัพพะทา
    หัวใจพระไตรปิฎก
    จิเจรุนิ
    หัวใจพระคาถาชินบัญชร
    ชะ จะ ต ะ สะ สี สัง หะ โก ทะ กะ เก นิ กุ โส ปุ เถ เส เอ ชะ ระ ธะ ขะ อา ชิ วา อะ ชิ สะ อิ ตัง
    คาถาบูชาพระพุทธเจ้า 16 พระองค์
    นะมะนะอะ นอกอนะกะ กอออนออะ นะอะกะอัง อุมิอะมิ มะหิสุตัง สุนะพุทธัง สุอะนะอะ

[​IMG]สวดจบควรแผ่เมตตาทุกครั้ง[​IMG]
    <!-- / message -->

15. yaka

yaka เป็นที่รู้จักกันดี

กราบอนุโมทนาสาธุด้วยกับคนที่กลับตัวกลับใจอย่างสูงค่ะ

16. นทีบุญ

นทีบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    1

เห็นด้วย. กรรมปัจจุบัน สำคัญที่สุด รู้ว่าไม่ดีอย่าทำ เพราะทำเป็นการสร้างกรรม หรือต่อกรรม ให้ไม่จบสิ้น

ใช้สติ.

17. หนูนาน้อย

หนูนาน้อย สมาชิก

อนุโมทนาบุญค่ะ เห็นด้วยอย่างยิ่ง อย่าไปเป็นเล้ยกิ๊ก หรือคู่ควงหรืออะไรก็แล้วแต่
    กับคู่ครองของคนอื่นแม้ว่าเค้าจะเป็นแฟนเก่า คู่เก่า ของเราก็เถอะ สงสารคู่ครองเค้าบ้าง
    ใจเขาใจเรานะคะ อาจจะคิดว่าไม่เป็นไรไม่มีใครเดือดร้อน แต่ถ้าเปลี่ยนเป็นเราเป็นผู้ถูก
    กระทำบ้างล่ะ จะรู้สึกอย่างไร อย่าลืมว่าความลับไม่มีในโลกนี้ อยู่ที่เค้าจะพูดหรือเปล่าเท่านั้นค่ะ