ฝันว่าได้กราบพระพุทธรูปทองคำองค์เท่าภูเขา ฝันแบบนี้หมายความว่าอะไรครับ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย Fistsnake2010, 27 กรกฎาคม 2009.

1. Fistsnake2010

Fistsnake2010 สมาชิก

27 กรกฎาคม 2009
    เมื่อประมาณ 2-3 วันที่แล้วหลังจากสวดมนต์ไหว้พระแล้วเข้านอนขณะหลับไปได้นาน ฝันว่าเห็นตัวเองได้ล่องลอยขึ้นไปบนฟากฟ้าแล้วได้ไปถึงสถานที่แห่งหนึ่ง(จิตเราขณะนั้นบอกว่าเป็นสวรรค์) ที่รายล้อมไปด้วยพระพุทธรูปทองคำสุกปลั่งเหลืองอร่ามส่วางไสวไปทั่วทั้งบริเวณแห่งนั้น แล้วเราได้ก้มลงไปกราบพระพุทธรูปทองคำที่ท่านได้ประดิษฐานอยู่ในสถานที่นั้น พระพุทธรูปที่เรามองเห็นนั้นท่านองค์ใหญ่มากๆ สูงตระหง่านเทียบเมฆรายล้อมอยู่รอบๆตัวเรามีหลายองค์มาก ส่วนตัวเรานั้นเล็กมากๆ ขนาดเทียบเท่าเม็ดทราย ตั้งแต่เกิดมายังไม่เคยฝันเห็นอะไรแบบนี้มาก่อน รู้ว่าเป็นฝันดี แต่เราพึ่งจะปฏิบัติสมาธิวิปัสสนาได้ไม่นาน จึงไม่แน่ใจว่าเราจะคิดไปเองหรือเปล่าจึงเกิดการฝันเห็นแบบนี้ขึ้น ท่านผู้รู้ท่านได้ช่วยอธิบายให้ฟังด้วยครับว่า นิมิตแบบนี้หมายความว่าอะไร

2. sinsair tavada

sinsair tavada เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2009
    ตอบครับ จริงๆแล้วเป็นการฝันทีเรียกว่า เทพนิมิตร พระทีคุณเห็นคือ องค์หลวงพ่อทองค่ำวัดไตรมิตรครับ แสดงว่าคุณเคยได้ใข้ ท่องคำหล่อองท่านไว้แต่ปางก่อน ชาตินี้ท่านมาบอกบุญ อีกครั้งครับ ดังนั่น ว่างๆ ไปหาท่านทีวั่ดไตรมิตร กราบ ขอพร และเบิกบุญเก่ามาใช้วได้ครับ ขาไปดีขากลับ มีโชคครับ และต่อไปนี้ชีวิตจะตั้งตัวได้ครับ

3. sujjung

sujjung เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2009
    ฝันเห็นพระพุทธรูปเป็นฝันที่เป็นมงคลอย่างยิ่งค่ะ ยิ่งเป็นพระพุทธรูปทองคำด้วยแล้วยิ่งทวีคูณความฝันดีเลยค่ะ เป็นนิมิตที่ดีมากค่ะ เหมือนกับว่าท่านได้มาแสดงให้เห็นว่าการที่คุณได้เริ่มปฏิบัติสมาธิกรรมฐานนั้นเป็นสิ่งที่ดี คุณมาถูกทางแล้วค่ะปฏิบัติต่อไปนะคะแล้วคุณจะได้รู้ในสิ่งที่ไม่เคยได้รู้ และจะเห็นในสิ่งที่คุณไม่เคยเห็น อนุโมทนาด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

4. Fistsnake2010

Fistsnake2010 สมาชิก

ขอบคุณท่าน sinsair tavada และทุกๆท่าน สำหรับทุกๆ ความคิดเห็นด้วยน่ะครับ

5. ลิงเมืองละโว้

ลิงเมืองละโว้ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    อนุโมทนาด้วยครับ
    ปฏิบัติต่อไปนะครับ นั้นเป็นนิมิตที่ดี ทำถูกทางแล้ว พระพุทธองค์ทรงมาโปรด
    พระพุทธองค์ท่านใหญ่อย่างนั้นจริงๆ อย่างที่ฝันเห็นแหละครับ

6. jarunee49

jarunee49 เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2007
    อยากฝันเห็นเหมือนคุณบ้างจังเลย แต่ก็ขออนุโมทนาบุญด้วยคนนะค่ะ

7. meephoo

meephoo เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    ฝันดี ฝันเด่น เป็นมหามงคลในชีวิต ไม่เกิน 3 เดือน คุณจะพบแต่สิ่งดี ๆ ในชีวิต
    โมทนา สาธุ ครับ

8. patchara2

patchara2 เป็นที่รู้จักกันดี

patchara2

he llo _car ผมก็เคยฝันแบบนี้เลยครับนานมาแล้ว แต่ผมเห็นท่านองค์เดียว องค์ใหญ่มาก ใหญ่จนน่าตกใจ ผมลอยไปในอากาศ องค์พระสูงใหญ่เลยเมฆไปอีกความรู้สึกนะ เผอิญผมไปเห็นพลอยสีแดง จำไม่ได้ว่าติดอยู่ตรงไหนขององค์ท่าน ตอนนั้นนะ ผมมีความรู้สึกว่าสวย พอคำว่าสวยเกิดขึ้น ราคะจริตก็เข้าถึงใจ ร่างผมก็หกคะเมนร่วงไม่เป็นท่ามุนติ้วกลับมาข้างล่าง ก็ลืมตาตื่นพอดี ก็เก็บความสงสัยอยู่นานว่าทำไม พระท่านต้องมีพลอยแดง เราเคยเห็นพระพุทธรูปตามวัดก็ไม่เห็นมีนะ และเมื่อไม่นานมานี้ ผมได้อ่านเจอพระสงฆ์ท่านหนึ่ง ท่านได้กล่าวว่าในอดีตสมัยหนึ่ง พระสมเด็จองค์ประฐมได้เสด็จมาหาท่าน มาในรูปพระสงฆ์แต่ท่านมีสัญญาลักษ์คือมีเฉพาะองค์ท่านคือท่านมีพลอยแดงที่หน้าผากของพระองค์ท่าน ผมก็พอเอามาเทียบเคียงได้ ความฝันที่ที่ผู้ตั้งกระทู้ฝันดีครับ ไม่มีไร เป็นมงคลใหญ่

9. north-.-

north-.- สมาชิกใหม่

13 ธันวาคม 2009
    ฝาน

ผมฝานว่าผมได้ขึ้นไปบนเขาแล้วบนนั้นมีพระอยู่อง1

พระบอกว่าให้ผมไปไหว้พระที่ทำมาจากทับทิมที่มีสีแดงอายุ100กว่า

แล้วผมไปไหว้แล้วก็ กลับ

ผมอยากรู้ว่าฝานดีหรือร้าย:'(