ฝันว่า ตัวลอย ในบ้าน

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย somkiatfem, 6 กรกฎาคม 2016.

1. somkiatfem

somkiatfem เป็นที่รู้จักกันดี

ฝันว่า ตัวลอย ในบ้าน 1 วาละ/คืน (หลายเดือนก่อน) 1 วาละ/คืน(หลายเดือนก่อน) 3 วาละ/คืน(เมื่อคืนนี้) ความฝันนี้จะสื่ออะไรครับ

ช่วงเเรกๆที่ฝันรู้สึกตัวบ้างเหมือนมีคนมาดึงให้เรา ลอยออกจากเตียงเหนื่อยเลยเเต่สุดท้ายก็ลอยไป คราวที่2เหมือนว่าเราไม่อยากลอยออกไปเราเลยพยายามตื่นขึ้นมา

คราวที่ 3 ไม่ได้ฝืนอะไร ลอยไปลอยมา เข้าๆ ออกๆ 3 รอบ ทั้ง 3 ครั้งจะเห็นว่าอยู่ในบ้าน

2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

พวกนี้เป็นแค่ตัวแสดงให้เห็นว่าจิตมันเคยทำได้เฉยๆครับ..
    และที่สำคัญก็คือ แม้ไม่ต้องฝึกสมาธิมามันก็เกิดขึ้นได้เป็นปกติครับ.
    และเกิดขึ้นได้เป็นปกติแบบไม่ใช่ความฝันด้วยครับ(พอเข้าใจที่สื่อนะครับ)...
    เพราะฉนั้นอาการแบบนี้ให้เฉยๆและลืมไปเลยครับ..
    ไม่ควรเก็บมาคิด มาสนใจอะไรทั้งนั้นครับ..

เพราะอะไรทราบไม่ครับ..ก็เพราะว่าในทางปฏิบัติ
    มันฟ้องว่ากำลังสติทางธรรมที่จะควบคุมตัวจิต
    เรามันยังไม่พอ และต้องมาเจริญสติเพิ่มอีกอย่างมากครับ...

ถ้าเราเข้าใจผิดไปคิดว่าการไปได้ ไม่ว่าจะฝันหรือไม่ฝัน
    เป็นเรื่องที่ดี หรือวิเศษ นั่นคือมันจะทำให้เราห่างไกล
    เรื่องที่ อริยมรรคแปดเรื่องความเห็นชอบจะเป็นทางให้เราครับ
    หรือพูดง่ายๆว่าห่างไกลเรื่อง การเริ่มเดินปัญญาได้ครับ(ย้ำว่าเริ่มเดินนะครับ)
    และถ้าตัวเราพอมีกำลังสติทางธรรม..
    กิริยาอย่างนั้นเราจะสามารถควบคุมตัวจิตได้ครับ...
    และยิ่งกลับมาแล้วเหนื่อยหอบ ทางปฏิบัติยิ่ง
    บอกอีกว่า กำลังสมาธิสะสมเรายังน้อยด้วยครับ

ตัวจิตนะครับมันจะไปไหนเราต้องบังคับไม่ให้มันไปครับ
    และก่อนที่เราจะเห็นขันธ์ ๕ นามธรรมได้อย่างที่
    เคยเราให้ฟังนั้น กำลังสติทางธรรมต้องสามารถ
    ควบคุมให้มันอยู่ในกายเราได้แบบนิ่งๆนั่นหละครับ

แต่ถ้าจิตมันจะไปเพราะนิสัยเดิมของจิตปกติที่ชอบ
    ท่องเที่ยวเป็นทุนตัวสติทางธรรมจะต้องตามควบคุม
    มันไปตลอดครับ (ตรงนี้ถ้าทำได้จะเห็นและเข้าใจเองครับ)

ตัวจิตที่อยู่ในกายมันสามารถสร้างสติทางธรรมได้ครับ
    ไม่เหมือนในรูปแบบภพภูมิต่างๆ มนุษย์เราได้เปรียบก็ตรงนี้หละครับ
    การออกไปได้ แม้ว่ามันดูเหมือนไม่ยึด แต่ว่ามันเป็นกิเลสอย่างหนึ่ง
    เรียกว่า กิเลสธรรม มันจะทำให้เราไม่สนใจมาสร้างสติทางธรรม
    และเดินปัญญา จะโน้มให้เราสนใจแต่ เรื่องกิริยานามธรรมของจิต
    และเรื่องที่พิเศษๆที่จิตทำได้ครับ..ดั้งนั้นพยายามพิจารณาให้ดีๆครับ
    อย่าไปพยายามทำอะไร หรือสนใจอะไรใน สิ่งที่ภพภูมิต่างๆ
    ที่ไม่มีกายเค้าทำอย่างเราไม่ได้นะครับ..
    จะได้ไม่เสียเวลาเพราะเรากำลังจะเผลอหลงประเด็นได้ครับ
    เด่วกำลังสติทางธรรมมากขึ้น เรื่องความเข้าใจนามธรรมต่างๆ
    ของเรามันจะค่อยๆดีขึ้นเองได้ตามลำดับครับ...
    ความเข้าใจทางด้านนามธรรม ยกตัวอย่าง
    ก็เรื่อง ที่นำมาถามนี่หละครับ.ซึ่งมันเป็นเรื่อง
    ที่เราจะต้องรู้ได้ของมันเองอยู่แล้วครับ
    ถ้ากำลังสติเรามากพอครับ...
    ปล.เข้าใจที่สื่อนะครับ เน้นสร้างสติทางธรรมก่อนครับ
    ไม่งั้นจะเสียเวลา ถ้ามีแล้ว ต่อไปฝึกอะไรมันก็ง่าย
    รวมทั้งความเข้าใจนามธรรมเราจะดีขึ้นได้เอง
    ตามลำดับของมันเองครับ..
    .

3. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ขนาดตอนที่จะออกร่างกาย
    ยังไม่สามารถที่จะควบคุมมันได้
    ถ้ามันออกไปแล้ว จะเอาอะไรไปฝึกไปควบคุมมันได้ครับ
    มันเป็นไม่ได้เลยในทางปฏิบัติจริงครับ...
    เพราะตัวควบคุมต่างๆ มันมาจากตัวสติทางธรรมครับ
    คล้ายๆตัวคิดแทนเราในเวลาปกติ
    แต่ว่าคิดแล้วเราจะไม่หลุดจากอารมย์ตรงนั้น
    กลับมายังสภาวะลืมตาปกติครับ
    ซึ่งเราต้องมาสร้างจากการเจริญสติในชีวิต
    ประจำวันเรานี่หละครับ

ตัวจิตมันจะออกเราต้องไม่ให้มันออกครับ..
    หรือถ้ามันจะไปไหนเราก็ต้องตามมันไปทุกที่ครับ...
    ไม่งั้นแม้ว่าการออกไปมันดูเหมือนไม่ยึด
    แต่ว่ามันเป็นกิเลสอย่างหนึ่งที่เรียกว่ากิเลสธรรมครับ...
    ข้อเสียคือ เราจะไม่สนใจในเรื่องการเจริญสติ
    เพื่อสร้างสติทางธรรมครับ..ซึ่งเราควรสร้างจนกระทั่ง
    จิตเรามันแยกรูปแยกนามได้ ที่เคยเขียนไปแล้วก่อนหน้า
    ว่าแยกความคิดที่เกิดจากจิตได้ แยกขันธ์ ๕ นามธรรมได้
    ไปลองอ่านย้อนดูนะครับ..ถ้าเราไม่ทำ แล้วดันออกไปข้างนอก
    เรื่อยๆ เราก็จะไม่ต่างอะไรกับภพภูมิต่างๆครับ..
    การที่เรามีร่างกายนั้นเราได้เปรียบตรงที่เราสร้างสติทางธรรมได้ครับ...

ถ้าเราไม่มีร่างกายเราจะเอาอะไรไปสร้างครับ
    เพราะสติทางธรรมมันไปสร้างภายนอกร่างกายไม่ได้ครับ
    เพราะสติทางธรรมมันอาศัยการสร้างที่กายครับไม่ใช่ไปสร้าง
    ที่ภายนอกกาย เพราะฉนั้นจึงเป็นไปไม่ได้เลยในทางปฏิบัติ
    ที่ใครจะแยกกาย หรือถอดจิต แล้วจะไปสามารถสร้างหรือ
    ฝึกอะไรมันได้ครับ..พยายามเข้าใจตรรกะตรงนี้ดีๆด้วยนะครับ...

ถ้าไม่บังคับมันก่อน นอกจากความเข้าใจทางด้านนามธรรมเราจะไม่ดี
    เราจะหลงตัวเองได้ ว่าบรรลุโน้นนี่นั้น ทั้งๆที่เราไม่มีความสามารถ
    ทางจิตที่จะแสดงหรือทำอะไรได้เลยครับ..และไม่ว่าเราจะไปฝึกกรรมฐาน
    อะไรเราก็จะไม่สำเร็จซักอย่าง มีแต่ไปฝึกแต่มันจะทำให้เราหลงตัวเอง
    คิดว่าตัวเองเก่งครับ คิดว่าเก่งกว่าคนอื่นๆ แล้วก็พาลไปพูดปากไม่ดี
    เพราะตัวเองไม่เข้าใจจริง ไม่ได้มาจากการปฏิบัติจริงครับ..
    ปล.เข้าใจที่สื่อนะครับ

4. ผ่านมาเฉยๆ

ผ่านมาเฉยๆ ไรเซ็นมันพูดว่าอะไรหว่า

8 มิถุนายน 2010
    สมาธิระดับอุปจาระ
    ส้มหล่น
    ฝืนสภาวะเลยเหนื่อย
    เกิดวิจิกิจฉาเลยหลุด
    ยิ่งกลัวยิ่งเครียด
    ขอแนะนำให้ไปหาวัดกรรมฐานใกล้บ้าน
    จะได้มีที่ปรึกษาคอยให้คำแนะนำ
    ครับ

5. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบ ความฝัน ฝันว่าลอยได้ บ่อยมาก ก็คือว่า จิต(อาทิสมานกาย) มันออกจากร่างนะครับ สาเหตุที่ฝันบ่อย ฝันแบบนี้ และเป็น แบบนี้คือว่า จิต (อาทิสมานกาย) มันเตรียมตัวที่จะออกไปท่อง ยังภพภูมิต่าง ๆ เหมือนส่งสัญญานให้ได้รู้นะครับ แต่จะไปใน เวลาฝันเท่านั้นนะครับ (ทุกครั้งมีผู้พาออก พาลอย ครับ )

***อนุโมทนาบุญ***