พระคาถารัชกาลที่ 6

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย วรุด, 17 พฤศจิกายน 2011.

1. วรุด

วรุด เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2011
    ซ้ำขออภัยนะครับ
    พระคาถาพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว (รัชกาลที่๖)
    (จุดธูป ๙ ดอก ให้ใช้สีขาว หรือ สีเหลือง ห้ามใช้ สีเขียว หรือ แดง)
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมา สัมพุทธัสสะ (๓จบ)
    โยหิ เสฎโฐ มหาราชา ฉัฎฐะ โมจักกิ วังสิโก

อิสสะโร สะยามิกา นัญจะ ธัมมิโก ภูมิปา ละโก

ทีโป นาโถ ปะติฎฐาจะ มหาปุญโญ มะหายะโส

ปะระเมน ทามะ หาวะชิ ราวุธ ธะโมติ วิสสุโต

สะทา อะโหสิ ทัยยานัง ภาวะนีโย อะถะ

เอโส วะชิรา วาโธติ สุคุเณนะ สุปากะโฎ

อิทานิโส มะหาเตโช สุจิรัมปิ ทิวังคะโต

คุณะกิตติ ปะเนตัสสะ ทัยยิกานัง มะเนสุปิ

ปัญญายะ ติยาถาภูตัง วันทามินัง สิเรนะหัง

สะมังอะนุส สะรันโตจะ มาลาวิกะติ อาทินา

สักกาเรนะ อะเนนีเธ ยะถาสะติ ยะถาพะลัง

อะภิปูเชมิ เอตัสสะหมิง วิปปะ สันเนนะ เจตะสา

นะมะการา นุภาเวนะ เวรา โสกา จุปัททะวา

ทุกขะ โรคะ กะยา ลัตตุ อีติโต อะกะ มังคะลัง

อะเนกา อันตะรายาปิ วินัสสันตุ อะเสสะโต

ตัสสะ ตัสสา นุภาเวนะ อะนีโฆ นิระปัท ทะโว

อิทธัง ปัปโปมิ เวปุลลัง วิรุฬหิง จุตตะริง สะทา

ชะยะ สิทธิ ธะนัง ลาโภ อายุ วัณโณ สุขัง พะลัง

สิริ กิตติ จะสัทโทจะ โภโควุฑฒิ ยะโส เจวะ

มังคะลัง สุนิมิตตังจะ ชีวะสิทธิ ภะวันตุเม

คำแปลพระคาถา

พระมหากษัตริย์รัชกาลที่หกแห่งราชวงศ์จักรีผู้ประเสริฐ
    ทรงเป็นพระมหากษัตริย์ผู้ยิ่งใหญ่แห่งประเทศสยาม
    ทรงเป็นที่พึ่งพิง ทรงมีพระปัญญามาก ทรงมีพระอิสริยยศใหญ่
    ทรงมีพระนามว่าพระปรเมนทมหาวชิราวุธ
    ทรงเป็นที่เคารพของชาวไทยทุกเมื่อ
    พระองค์ทรงปรากฏพระนามซึ่งเป็นที่รักจักกันดีโดยพระคุณว่า วชิระ
    บัดนี้ พระองค์ผู้ประกอบไปด้วยเดชานุภาพ แม้จะทรงเสด็จสวรรคตไปนานแล้ว
    แต่ว่าพระมหากรุณาธิคุณและพระเกียรติยศชื่อเสียงของพระองค์ยังคงประจักษ์อยู่แก่ปวงชนชาวไทย
    ข้าพเจ้าขอถวายความเคารพด้วยเศียรเกล้าสามครั้ง
    และเมื่อข้าพเจ้าระลึกถึงมีจิตใจเลื่อมใสในพระองค์
    จึงขอบูชาพระองค์ตามกำลังตามความสามารถด้วยเครื่องสักการะนี้มีพวงมาลัยเป็นต้น
    ด้วยอานุภาพแห่งการกระทำการนบนอบนี้ ขอให้ความทุกข์ โศก โรค ภัย อุปัทวันตรายนานาประการจงสูญสิ้นไป
    และด้วยอานุภาพแห่งการกระทำนี้ขอให้ข้าพระเจ้าเป็นผู้ไม่มีความทุกข์ ไร้อุปัทวะ และขอให้ข้าพเจ้าประสบแต่ความเจริญงอกงามยิ่งๆขึ้นไป
    ความให้ชัยชนะ ทรัพย์ ลาภ อายุ วรรณะ ความสุข กำลังกาย สิริมงคล เกียรติยศชื่อเสียง ความเจริญไปด้วยโภคทรัพย์ ยศ และนิมิตหมายที่เป็นมงคล และความประสบความสำเร็จแห่งชีวิตจงมีแก่ข้าพเจ้าด้วยเทอญฯ

พอดีได้ไปบูชา ร.6 ที่รพ.พระมงกุฎเกล้า แต่อ่านคำบาลีที่แท่นบูชาไม่ค่อยถูกครับ
    ค้นหาเจอคำอ่านก็เลยเอามาแปะไว้ครับ ใครจะไปกราบไหว้ลองดูคาถาบูชานี้น๊ะครับเดี๋ยวผมจะลองไปเทียบก่อนว่าตรงกับที่แท่นบูชาหรือไม่ครับ

อ้างอิงจาก
    - -

2. ttt2010

ttt2010 เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2010
    อนุโมทนาสาธุ กับข่าวสารพระคาถารัชกาลที่ 6<!-- google_ad_section_end --> ที่นำมาแจ้งให้สมาชิกได้ทราบกันครับ

3. makcloud

makcloud เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากนะครับ