พระสมเด็จวัดระฆังพิมพ์ใหญ่...สากลนิยม...

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย หมูทะเล, 5 พฤษภาคม 2014.

1. หมูทะเล

หมูทะเล ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นปราศจากทุกข์ทั้งปวง

หวัดดีครับพี่พี เสาวภา ขอบคุณมากครับที่พี่เข้ามาเยี่ยมชมแนะนำ เป็นงงเลยถ้าใจมันเชื่อ ส่องไปเขาสู้กล้อง หมายถึงอะไรครับพี่พีเล่นศัพท์ใหม่ๆผมตามไม่ทันเลย...อธิบายให้ฟังหน่อยก็ดีครับพี่ ชมภาพกันต่อครับ

ตรงขอบเส้นซุ้มด้านในขวาบนจะมีรอยม้วนตัวตามที่เซียนท่านหนึ่งว่าไว้รอยที่ว่านี่ยาวเหมือนกันครับของเลียนแบบผมยังไม่เห็น...คหสต ครับ...(k)

2. หมูทะเล

หมูทะเล ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นปราศจากทุกข์ทั้งปวง

นำภาพสวยๆตรงฐานสิงห์มาให้ชมกันครับ...
    [​IMG][​IMG]
    ในของเลียนแบบยังไม่เคยปรากฏชัดเจนขนาดนี้ครับ...(k)

3. หมูทะเล

หวัดดีเช้าวันหยุดครับพี่ๆมาชมพระกันต่อครับที่ผมนำเสนอทั้งหมดเน้นเนื้อๆครับปลีกย่อยสำหรับพิมพ์ใหญ่คนเขาเขียนได้เป็นเล่มครับ ตรงพระพักตร์ที่ท่านบอกว่าหน้าท่านจะเอียงไปทางขวาองค์พระซ้ายมือเราครับ
    ด้านขวาใบหน้าท่านจะเทลาด
    ใบหน้าด้านซ้ายจะตั้งเป็นสันเป็นขอบครับ
    ตรงๆครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤษภาคม 2014
  4. oliver076

oliver076 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2010
    ผิด ๆ แบบ ไม่เหมือนเท่าไร รองค้นหา ระรองเปรียบเทียบก็ได้แล้วครับ :cool:

5. jaturong_tun

jaturong_tun เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011
    พระของพี่สวยดีนะครับ รอยม้วนตัวนี่ของเลียนแบบยังทำไม่ได้ใช่ไหมครับ
    :cool::cool::cool:

6. หมูทะเล

หวัดดีครับพี่Wed245 ขอบคุณมากครับที่เข้ามาแนะนำพระสมเด็จก็แล้วแต่มุมมองของแต่ละท่านครับขนาดที่ว่ากันว่าพิมพ์เกศไม่ทะลุซุ้มกับเกศทะลุซุ้มเป็นพิมพ์เดียวกันต่างกันแต่การกดพิมพ์กดเบาก็ไม่ทะลุกดหนักกดแรงก็ทะลุซุ้ม ปานนั้นเลยครับพี่(k)

7. หมูทะเล

8. ผมอ้วน

ผมอ้วน เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2012
    ผมก็ชอบพระสมเด็จครับ ลองทำแบบผมดูก็ได้นะครับ
    พระสมเด็จองค์ไหนที่ผมชอบมาก แม้จะมีความเห็นว่าไม่แท้จากหลายๆท่าน แต่ผมก็ยังมั่นใจอยู่ว่าแท้ในใจผมเอง ผมจะนำไปให้พระเกจิท่านเสกให้ ลงให้ บอกท่านว่า เราบูชาพระองค์นี้ แต่ไม่รู้ที่มาที่ไป ให้ท่านช่วยลงหรือเสกให้ เท่านั้นแหละครับ เลี่ยมทองแขวนคอสบายใจครับ

9. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    อ้อ...แหะๆ คำว่าสู้กล้องเป้นคำเก่าแล้วครับ ปกติ จะเป็นพระเนื้อดำ พวกกริ่งคลองตะเคียน จะดูยาก ส่องไปนานๆสู้กล้อง ยิ่งดูดีขึ้นเรื่อยๆ

เล่นพระสมเด็จ จะเล่นต้องเอาตามมาตรฐานนิยมครับ เพราะเป็นพระมีราคาแพงมากและ เป็นพระที่โต้เถียงมากที่สุดในบรรดาพระเครื่อง

มาส่องเอง ว่าเอง จะดูดีและ ติดตาครับ เขาเรียกว่าสู้กล้อง

ด้วยความเคารพ

10. hemicuda

hemicuda เป็นที่รู้จักกันดี

นั่งดูมาหลายวันมีภาพมาเรื่อยๆ ตกลงเป็นพระแท้และสากลนิยมหรือเปล่าครับ

11. หมูทะเล

หวัดดีครับพี่อ้วน ขอบคุณครับที่เข้ามาเยี่ยมชมแนะนำด้วยความปรารถนาดี ครับการดำเนินชีวิตบนความไม่ประมาทพระท่านคุ้มครองอยู่แล้วครับพี่
    พระสมเด็จพิมพ์ใหญ่ถ้ามองเห็นคล้ายๆปลายเท้าขวาที่วางพาดบนหน้าตักท่านว่าดีครับ เห็นปลายเท้าซ้ายปลายเท้าขวาก็หน้าจะเห็นแม้จะคล้ายๆ

12. หมูทะเล

หวัดดีอีกครั้งครับพี่พี เสาวภา แม้จะเป็นคำเก่ามาเนินนานแต่ด้วยความเป็นคนหลังเขาเลยไม่ได้ยินบ่อยนัก เป็นเช่นนี้เองยิ่งส่องยิ่งดูดีขอบคุณครับ สำหรับพระสมเด็จต้องเล่นตามมาตรฐานนิยมอันนี้ผมเข้าใจครับ แรกๆที่จะนำเสนอผมก็ชั่งใจตัวเองแล้วว่าจะนำเสนอดีไหม แต่เมื่อมาดูพระที่จะนำเสนอผมก็ว่าดูดีนะ อะไรที่พระสมเด็จที่เขาเล่นเป็นมาตรฐานสากลนิยมมี องค์ที่ผมนำเสนอก็น่าจะมี ผมถึงแพ้ความอยากครับนำมาเสนอให้พี่ๆได้วิจารณ์กัน มาชมพระกันต่อครับด้านหลังครับขยายให้ชัดๆหน่อย

ด้านหลังซ้ายขวาบนราบเรียบประดุจหน้ากลองครับ...
    หลังซ้ายขวาล่างครับ...

13. หมูทะเล

หวัดีครับพี่Hemicuda จะให้ผมบอกว่าพระองค์นี้แท้ สากลนิยมก็กระไรอยู่ พี่ๆเขาก็บอกแล้วว่าเก๊ ไม่เหมือนที่มีภาพออกมาเรื่อยๆมันก็เป็นไปตามครรลองของการโต้แย้ง มันก็เหมือนกับการซักจำเลยละครับ ทนายถามจำเลยก็แก้หาพยานมาหักล้างกัน ก็เท่านั้นตามธรรมเนียมพี่ๆบอกว่าเก๊ ไม่เหมือนผมในฐานะเจ้าของพระก็หาหลักฐานมาอ้างอิงที่ไม่เหมือนๆตรงไหน ก็หาอะไรมายืนยันก็ด้วยภาพนี่แหล่ะครับที่มันอาจจะชัดกว่าภาพเต็มๆเท่านั้นเอง
    หลายท่านในที่นี้มีแต่ระดับพึ่งหัดดู จนถึงระดับปรมาจารย์ ที่ผมนำภาพมาแสดงให้พี่ได้ชมเรื่อยๆก็เพื่อจะแสดงให้เห็นว่าพระสมเด็จที่เขาเรียกว่ามาตรฐานสากลนิยมมีแบบไหน องค์ที่ผมนำเสนอก็มีเหมือนกัน จะดูเพียงแต่ภาพรวมคงไม่พอ มีอยู่ครั้งพี่ท่านหนึ่งนำพระสมเด็จในกรอบทองมานำเสนอพี่ๆก็เข้าไปคอมเมนว่า แท้ สวย แท้ตาเปล่า จนมีพี่ท่านหนึ่งเข้ามาเมนบ้าง ว่าพระอยู่ในกรอบเห็นเพียงด้านเดียวท่านรู้ได้อย่างไรว่าแท้ ถึงได้จบ พระสมเด็จขนาดส่ององค์จริง บางทียังไม่รู้เลยว่าแท้หรือเก๊ถ้าพิมพ์ได้ก็มาไล่ที่เนื้ออีก
    สำหรับผมบอกได้ว่าพระองค์นี้ดูดีในระดับหนึ่งครับที่บอกเช่นนี้เพราะว่าสมเด็จดังๆที่มีอยู่มีอะไรองค์นี้ก็มีเช่นกันถึงไม่เหมือน100เปอร์เซนต์แต่ก็มีที่เขามี อันนี้ผมพูดตามความเป็นจริงครับ การดูพระสมเด็จเขาดูทุกอณูที่มีในองค์พระตั้งแต่เส้นซุ้ม เกศบนสุด เรื่อยมาล่างสุดคือฐานชั้นล่าง ประมาณนั้นครับ
    ปกติคนที่เขามีวาทะในการเขียนเขาจะเขียนได้ดีกว่าผมเยอะมองเห็นภาพได้เลย สำหรับพระองค์นี้ผมสาบานได้เลยว่าถ้าอยู่ในครอบครองของพี่ๆคงต้องส่องไม่ต่ำกว่าวันละสามรอบเป็นอย่างน้อย(ขำๆนะครับ) ผมได้ดูตอนพิจารณาเขาพระวิหารที่ทนายของฝ่ายไทยเป็นสาวชาวอิสราเอล ครั้นการพิจารณาสิ้นสุดลง เราได้เปรียบหรือไม่เสียเปรียบมาก นักข่าวก็ถามว่าให้คะแนนตัวเองเท่าไหร่ แก่ตอบว่าดิฉันไม่สามารถให้คะแนนตัวเองได้อย่างแน่นอน คนที่จะให้ได้คือคนดู ก็ประมาณนั้นครับ พระผมถ้าให้ผมตอบร้อยทั้งร้อยผมคงตอบว่าแท้ สวย ตามสายตาผมพระองค์นี้ก็ไม่ได้ขี้ริ้วขี้เหร่อะไร สะอาดสะอ้าน ไม่ได้มีอะไรมาปิดบัง พี่ๆไม่ต้องซีเรียสนะครับขนาดผมยังไม่ซีเรียสอะไรเลย
    ที่เป็นกังวลว่าผู้เสพจะเสพอะไรผิดๆ ไม่ต้องกลัวครับถ้ามีแบบนี้แล้วพี่ๆไม่ชอบอย่าเก็บไว้ครับบอกผมได้ครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ...(k)
    นำภาพสามมิติมาให้ได้ชมกันครับ...(k)

14. รโชหรณัง

รโชหรณัง เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2013
    พระองค์นี้ ปลอม ห่างจากของแท้มากครับ
    เนื้อพระใหม่ พิมพ์ไม่เหมือน ร่องรอยความเก่าไม่มีให้เห็นเลยครับ
    องค์นี้ผิดทุกจุดครับ

15. หมูทะเล

16. Tanyadol

Tanyadol เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2015
    ใช่ครับ ดูแล้วขาดความเป็นธรรมชาติ ในเรื่องเนื้อหาของการกร่อน ยุบตัว เหี่ยว พรุน
    เนื้อแบบนี้ลองแช่น้ำอุ่นดูครับ มีสีน้ำตาลหลุดออกมาหรือปล่าวลองดู

เอาใจช่วยครับ

17. Tanyadol

ลองดูครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      540.7 KB
      เปิดดู:
      172
  18. Tanyadol

หน้า

ขนาดไฟล์:
      756.5 KB
      เปิดดู:
      149
  19. Tanyadol

หลัง

ขนาดไฟล์:
      636.1 KB
      เปิดดู:
      150
  20. Tanyadol

ใช้กล้องมือถือถ่ายรูป ไม่ชัดก็ขออภัยด้วย

ขนาดไฟล์:
      853.7 KB
      เปิดดู:
      164