พระสมเด็จวัดระฆังพิมพ์ใหญ่...สากลนิยม...

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย หมูทะเล, 5 พฤษภาคม 2014.

1. phasongern

phasongern สมาชิก

17 มิถุนายน 2016
    คำว่าพิมพ์นิยม สากลนิยม ดั้งเดิมใครเป็นคนตั้ง ตั้งทำไม เพื่ออะไร ? คนอื่นไม่เหมือนตีเก๊ พระอายุร้อยกว่าปีดูให้เป็น ดูให้ดี. ทำไมพระเนื้อผงถึงได้สวยเหลือเกิน 555 ต้องศึกษาประวัติศาสตร์ก่อน แล้วตามด้วยโบราณคดี โชคดีครับ

2. Tanyadol

Tanyadol เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2015
    พระสมเด็จ มีเนื้อหาหลากหลาย ทั้งสภาพการเก็บรักษา และใช้บูชา จำนวนมวลสารที่ผสมแต่ละชนิด ที่แตกต่างกัน มีผลทำให้ธรรมชาติความเก่าบนผิว ในผิว พระสมเด็จแต่ละองค์ ต่างกัน
    สำหรับผม คิดว่าควรเริ่มศึกษาธรรมชาติจากพระนอกพิมพ์ก่อน ที่ไม่นิยม แล้วค่อยไต่ระดับมาเป็นพระในพิมพ์ เพื่อรู้จักคุ้นเคยกับ ธรรมชาติ ความเก่า ของพระแท้ก่อน เพื่อสร้างความเคยชิน ประสพการณ์ ในการจำแนกแยกชนิด ของเนื้อ มวลสาร เนื้อหาต่างๆ หรืออาจจะเริ่มจาก รุ่นลูกศิษย์ เช่น ลป นาค, ลป ลำภู. ยุคต้นๆ ก่อนเพื่อง่ายต่อการแยกอายุ ในพระที่มีความเก่าของธรรมชาติ ที่มากกว่า ลึกกว่า หนึบ นุ่ม แกร่ง กว่าขึ้นไป จะไม่สับสน หลงทางไปกับพระโรงงาน ที่ล้นตลาด โป๊ะคราบล่อใจ นักส่องมือใหม่ หลงไหลพิมพ์ ตามโครงข่ายพุทธพาณิชย์ ที่หลอกให้หลงทาง
    พระนอกพิมพ์ ทุกวันนี้ยังมีเหลือให้หยิบมาบูชา เป็นศิริมงคล กับตัวเรา อีกมากมาย ครับ

ด้วยความปรารถนาดี

3. Tanyadol

ที่วัดระฆัง มีพระคะแนน หลวงปู่นาค เนื้อจัดๆสวยๆหนึก นุ่ม นวลตา มีพุทธคุณ ให้บูชา องค์ละประมาณ 400 บาท
    ได้พระเก่า แท้ และได้ทำบุญ
    เอามาเรียนรู้ ได้ดีเลยครับ ก่อนจะหาพระที่ทันยุค ของเจ้าประคุณ สมเด็จโต

4. ผูน้อย

ผูน้อย สมาชิกใหม่

9 กุมภาพันธ์ 2018
    พิมพ์นิยม อืม.ก็ไม่รู้ใครนิยม คงพวกหากินกับพระแหละนิยมใครไม่นิยมตามมันก็เก๊หมด ส่วนสากลนิยมก็หลังจากมันปั่นจากพิมพ์นิยมจนคนหลงไหลพากันนิยมตามมัน พอมากเข้าพวกมันก็จะอ้างว่าสากลนิยม หากินง่ายๆแบบนี้แหละ พระเนื้อผงทำไมถึงชอบเพราะพระเนื้อผงเป็นพระที่เกจิท่านตั้งใจทำกะมือครับตั้งแต่เสาะหามวลสาร ผสมมวลสาร กดพิมพ์ ปลุกเศก ซึ่งต่างกะพระโลหะ อันนั้นรอปลุกเศกอย่างเดียว พระผงจึงดูมีเสน่ มึความเข้มขลังน่าเลื่อมใสเคารพบูชา เท่านี้แหละครับท่านพี่ ต้องขอเพิ่มคำต่อท้ายที่นิยมใช้ในหมู่เซียนพระว่า ด้วยความเคารพครับ

5. หมูทะเล

หมูทะเล ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นปราศจากทุกข์ทั้งปวง

วุ้ยกระทู้โบราณยังขุดมาอีกเนาะ

6. หมูทะเล

หมูทะเล ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นปราศจากทุกข์ทั้งปวง

ไหนๆก็ไหนๆแล้วต้องขอขอบคุณคุณผูน้อยเป็นอย่างมากนะครับที่อุตส่าห์เข้ามาเยี่ยมชม ใช่ครับพระผงดูมีเสน่ห์มากทีเดียวครับ ก่อนๆคนที่แกะพิมพ์พระถวายสมเด็จโตก็มีพิมพ์ชาวบ้านบ้าง ของหลวงวิจิตรบ้าง ของหลวงสิทธิ์บ้าง และสุดท้ายก็ของหลวงวิจารณ์ที่ท่านสมเด็จชอบมากๆ และก็ใช้พิมพ์ของหลวงวิจารณ์เรื่อยมา นี่หล่ะครับถึงว่าพิมพ์สากลนิยมที่วงการยอมรับ ส่วนของชาวบ้านไม่ต้องพูดถึง ของหลวงวิจิตรและหลวงสิทธิ์ก็ระดับหนึ่งหรือบ้างก็ว่าเล่นกันเฉพาะกลุ่ม ที่ฮิตติดตลาดก็พิมพ์ของหลวงวิจารณ์นี่เองครับ และหลวงวิจารณ์นี้เองที่แนะนำให้สมเด็จโตใช้น้ำมันตังอิ้วเป็นตัวประสานในเนื้อพระเพื่อป้องกันพระแตกร้าว ทำให้เนื้อพระดูหนึกนุ่มนวลตาสวยงามและดูไม่เก่า ภาพเก่าๆที่ฝากไว้หายหมดเดี๋ยวลงใหม่นะครับชัดเจนสวยงามกว่าเดิมแน่นอน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กุมภาพันธ์ 2018
  7. หมูทะเล

รูปใหม่ครับ
    IMG_5199.JPG IMG_5200 - Copy.JPG
    เนื้อพระองค์นี้ออกโซนน้ำตาลอ่อนๆครับ

8. หมูทะเล

เช้าๆขออนุญาตโม้ต่อนะครับสังเกตุนะครับทั้งขอบมุมและขอบข้างของพระองค์นี้จะมีลักษณะมนๆคงเพราะโดนจับส่องเป็นสิบครั้งร้อยครั้งส่วนที่โดนสัมผัสโดนถูไถบ่อยๆก็คงจะสึกกร่อนไปตามสภาพ พี่ๆที่เป็นคนชอบพระคงรู้นะครับว่าการส่องพระนั้นบางทีก็ต้องตะแคงซ้ายบ้างขวาบ้างตะแคงส่องอยู่นั่นหล่ะ ส่องแล้วส่องอีกส่องจนเบื่อไปแล้วในช่วงเช้า พอเย็นก็มาส่องอีกเป็นเช่นนี้ทุกวี่วัน จุดไหนที่โดนบ่อยๆก็จะสึกมากไปตามจุดสัมผัสดูมุมล่างด้านขวาพระนะครับเส้นซุ้มแทบจะสึกติดกับพื้นที่ชายกรอบกันเลยที่เดียว ซึ่งต่างจากมุมซ้ายล่างด้านหน้าที่เส้นซุ้มยังคงไม่สึกไปมากกว่าด้านขวา

9. หมูทะเล

ลองดูร่องรอยของขอบข้างดูนะครับ ต้องขออภัยท่านพี่ที่ได้ดูแล้วด้วยนะครับภาพเก่าซ้ำซากๆ ขอบข้างด้านซ้ายครับ IMG_5328.JPG IMG_5326.JPG IMG_5323.JPG

10. หมูทะเล

ซ้ายแล้วก็มาขวานะครับ
    IMG_5369.JPG IMG_5380.JPG IMG_5373.JPG

11. Tanyadol

ขอโทษครับคุณ หมูทะเล ดูความเก่า จากตรงไหนครับ ขอคำแนะนำด้วย จะได้เข้าใจความเก่า ธรรมชาติ ครับ
    ที่ทราบมา มีทำเก๊ หลายระดับ หลายฝีมือ ของนักทำปลอม เลยต้องรู้ว่าความเก่า ดูตรงไหน ดูอะไร ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กุมภาพันธ์ 2018
  12. หมูทะเล

หวัดดีครับท่านธันยดล ขอบคุณมากครับที่เข้ามาเยี่ยมชมถือว่าพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันนะครับ ผมชอบมากที่มีคำถามแบบนี้ครับถามว่าดูความเก่าจากตรงไหนเก่าแบบเบรอะเปื้อนหรือแบบคร่ำคราที่มีคราบขึ้นปกคลุมเยอะๆอันนั้นเก่าทำครับผมเคยเห็นสมเด็จที่เก่าคร่าคราเก่าเปรอะเปื้อนมาเยอะครับตัวอย่างก็มีเยอะแยะครับไม่อยากเอามาลงเดี๋ยวมีลิขสิทธิ์อีก เดี๋ยวผมมีรูปความเก่ามีให้ดูนะครับ จะใช่แบบที่ท่านว่าหรือเปล่านะครับ
    IMG_5226.JPG IMG_5344.JPG IMG_5346.JPG
    พระองค์นี้จะมองหาความเก่าแบบธรรมชาติที่ชัดเจนหน่อยก็ตรงขอบด้านบนนี่หล่ะครับรอยยุบรอยแยกปริแตกคราบแคลเซี่ยมครับ

13. หมูทะเล

และอีกจุดหนึ่งตรงมุมขวาสุดของขอบบนครับ
    ตรงนี้ผมว่าน่าจะชัดเจนที่สุดอีกจุดหนึ่งคราบแคลเซี่ยมทั้งคราบน้ำมันตังอิ๊วการยุบตัวที่มองเห็นมวลสารเส้นสีขาวอยู่ในรอยยุบครับแบบนี้พอจะมองว่าเป็นความเก่าได้หรือเปล่าครับ ไม่ว่ากันครับแล้วแต่มุมมองของแต่ละท่านนะครับสนุกๆพูดคุยกันครับ

14. หมูทะเล

นี่อีกจุดที่พอจะบอกถึงความเก่าได้ครับ
    IMG_5147.JPG IMG_5256.JPG
    คราบแคลเซี่ยมในรอยหลุดรอยยุบของมวลสารครับ

15. DeePra

DeePra สมาชิกใหม่

20 กุมภาพันธ์ 2018
    สวัสดีครับ เพิ่งศึกษา ขอคำแนะนำ หรือวิจารณ์ด้วยครับ
    ใช่พิมพ์นิยม หลวงวิจารณ์หรือปล่าวครับ พร้อมรับฟังครับ
    ขอบคุณทุกท่านครับ ขอโทษที่ถ่ายไม่ชัดครับ 58539778-552E-4816-8CD5-7C281386C017.jpeg 05EBF90D-A6B2-424A-AB7D-516736098E68.jpeg 58539778-552E-4816-8CD5-7C281386C017.jpeg 05EBF90D-A6B2-424A-AB7D-516736098E68.jpeg

16. หมูทะเล

สวัสดีครับท่านดีพระ ใช่ครับพระสมเด็จพิมพ์ใหญ่พิมพ์หลวงวิจารณ์แน่นอนครับเส้นบังคับพิมพ์ทั้งซ้ายขวาบ่งบอกชัดเจนครับ

17. DeePra

DeePra สมาชิกใหม่

20 กุมภาพันธ์ 2018
    ขอบพระคุณครับ

18. หมูทะเล

เดี๋ยวเอาภาพด้านหลังสวยๆมาให้ชมนะครับด้านหลังบริเวณขอบๆจะสึกมากสึกจนเห็นเนื้อในที่สวยๆครับมองเห็นมวลสารหลากหลายชนิดสวยจนบอกไม่ถูก ภาพเดียวกันแต่ถ่ายสามครั้งด้วยกันครั้งแรกก็คิดว่าดีแล้วแต่ดูๆไปมันน่าจะดีกว่านี้นะจนถึงครั้งสองสาม
    IMG_5133 - Copy.JPG IMG_5107.JPG IMG_5165.JPG
    ภาพด้านหลังซ้ายลักษณะผิวออกคล้ายๆหินอ่อนนะครับมองเห็นมวลสารจัดเจนในระดับหนึ่ง

19. หมูทะเล

ภาพหลังบนขวาพื้นผิวจะแตกต่างจากด้านซ้ายครับ
    IMG_5135 - Copy.JPG IMG_5262.JPG IMG_5174 - Copy.JPG
    สีอาจเพี้ยนไปบ้างนะครับชมกันสวยๆ

20. หมูทะเล

มวลสารสำคัญอีกชิ้นหนึ่งคือชินส่วนของจีวรพระหรือที่เรียกกันว่าสไบพระพุทธ มองเห็นหลายจจุดเหมือนกันเอามาแต่ที่ชัดๆ
    IMG_5403.JPG IMG_5396.JPG
    ตรงจุดสีเหลืองๆใหญ่ๆหน่อยนี่หล่ะครับสไบพระพุทธ