พระสมเด็จ เก่า กับหลวงพ่อเงิน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย teraprat, 7 กุมภาพันธ์ 2017.

1. teraprat

teraprat เป็นที่รู้จักกันดี

ลองดูกันครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. teraprat

teraprat เป็นที่รู้จักกันดี

ลองอัปเมือถือดูนัครับ ในพระสมเด็จพิมนี้ ผมลองขยายดูเนื้อพระ เห็นว่ามีเป็นเส้นๆ ไม่ทราบว่าในมวลสารพระสมเด็จ มีเป็นเส้น แบบนี้ไหมครับ เล็กก่วาเส้นผม คนเรานะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. ต้องตรา

ต้องตรา เก๊ แท้ คือ ความว่างเปล่า

23 กันยายน 2016
    น่าจะเกิดจากยางไม้ที่ทาบนผิวพระก่อนลงรัก แล้วหยดเป็นเส้นเล็กๆ ไม่น่าจะเป็นมวลสารอะไรเป็นพิเศษหรอกคับ
    สรุปพระดูดีทั้งคู่นะคับ สำหรับพระสมเด็จถ้าจะให้มั่นใจ 100 เปอร์เซ็นต์ ต้องส่งตรวจอายุอย่างเดียวคับ

4. liverpool_Rak

liverpool_Rak เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนตัวมองว่า ไม่น่าจะไช่ทั้งคู่ แต่ถ้าชอบก็เก็บได้ อีกอย่างหากจะพิจารณาจากมวลสารอะไรต่างๆที่อยู่ในสมเด็จ ต้องพิจารณาจากสมเด็จแท้ๆจะดีกว่า อะไรควรจะเห็น อะไรควรจะไม่เห็น สิ่งๆต่างๆล้วนแล้วแต่มีความชัดเจนที่เป็นแนวทางที่ถูกต้องของการพิจารณาสมเด็จฯ อยู่ที่ว่าเราจะเลือกเอาแนวทางไหนมาเป็นหลักเกณฑ์การพิจารณา ถ้าเลือกทางผิดก็ผิดไปเลย แต่ถ้าเลือกทางถูกเราก็จะรู้เองว่าสมเด็จที่อยู่ในมือเรานั้นมันเก๊หรือแท้ ส่วนตัวผมคือพิมพ์ เนื้อหา อายุ 3อย่างนี้เท่านั้น ส่วนจะแตกแขนงออกไปนั้นอยู่ที่ประสพการณ์คับ

5. ต้องตรา

ต้องตรา เก๊ แท้ คือ ความว่างเปล่า

เรื่องพระสมเด็จ เป็นเรื่องที่พูดยากมาก แต่การที่พวกเราจะค้นหาความจริงต้องเกิดขึ้น อาจจะมีปัญหาบ้าง เรื่องของผู้ที่ซื้อขายและรับประกัน กัน คงจะยอมรับความจริงไม่ได้ เพราะนั่นอาจทำให้หลายคนถึงกับล้มละลาย แต่ก้ออย่าลืมว่า ความจริงก้อคือความจริง เพราะเทคโนโลยีก้าวไปถึงไหนแล้ว อีกทั้งยังมีบันทึกเก่า ๆ ที่ยังไม่ได้ถูกทำลาย คงจะปิดกันได้อีกไม่นาน อย่างไรก้อตาม ผมยังอยากเห็นพระเก๊ที่ขายไปฮ่องกงจัง หน้าตาเป็นอย่างไร ได้ข่าวว่ายังโชว์อยู่ที่พิพิธภัณฑ์ ใครมีรูปช่วยโพสต์โชว์หน่อยคับ จะเป็นพระคุณยิ่ง

6. ต้องตรา

เพิ่มเติมอีกนิดหนึ่ง จริง ๆ แล้ว พระที่เล่นหากันอยู่มันมีจุดตายกำกับอยู่ มีทุกองค์ เซียนทำเป็นมองอย่างโน้นอย่างนี้เฉย ๆ แล้วก้อเลือกเล่นเฉพาะเนื้อนั้น ๆ ก้อเท่านั้นเอง

7. liverpool_Rak

liverpool_Rak เป็นที่รู้จักกันดี

ก็คงแล้วแต่ข้อมูลท่านละคับ และก็อยากเห็นพระเก๊ที่อยู่ในฮ่องกงเหมือนกันว่ามันเป็นอย่างไร แต่สำหรับผม ผมมีลูกค้าทั้ง ฮ่องกง สิงคโปร์ มาเลเซีย ปีๆหนึ่งพวกเขานำเงินมาเช่าพระในเมืองไทยมากมาย แค่เฉพาะร้านผมก็หลายสิบล้านบาทแล้ว เพราะพวกเขามีความเชื่อในพระเครื่องคล้ายคนไทย อีกอย่างค่าเงินเขามากกว่าบ้านเรา เงินแค่นี้ไม่ได้ทำให้ขนหน้าแข้งร่วงแต่อย่างใด แต่สิ่งหนึ่งที่อยากจะบอกก็คือ พวกเขาไม่ได้มาเช่าพระของเราแบบสุ่มสี่สุ่มห้า พวกเขาศึกษามาอย่างรอบคอบ ศึกษาจากข้อมูลที่กลั่นกรองมาแล้วหลายขั้นตอน พระหลักๆ อย่างสมเด็จฯ หลวงพ่อเงิน หลวงปู่ทิม หลวงปู่โต๊ะ หลวงปู่ศุข หลวงปู่เพิ่ม หลวงปู่ทวด หากเขาจะเช่าแล้วละก็ของเก๊ไม่ได้แอ้มเขาหรอกคับ ชนิดเขี้ยวลากดินเลยละ อย่างหลวงปู่ทิม หลวงปู่ทวด พวกเขาดูแป๊บเดียวรู้เลย เพราะเขาศึกษามานานเป็นสิบๆปี ปูพื้นฐานจากผู้รู้จริง เชื่อมั่นในหลักการณ์บนพื้นฐานที่สูงกว่าคำว่านิยาย จุดนี้หละที่พวกเขานำพระจากเมืองไทยสามารถนำไปเปิดร้านที่ประเทศเขาได้ ผมไปล่าสุด ร้านพระในฮ่องกง มีเป็นร้อยๆร้าน นั้นหละคับ เล่นพระ เล่นให้เป็น เล่นแต่ของแท้ ศึกษาให้ดี ดูให้ขาด และอย่าประมาท เท่านั้น ยังงัยก็รวย คับ

8. ต้องตรา

ที่จริงการที่ต่างชาติให้ความสนใจพระเครื่องของไทย ก้อนับว่าเป็นสิ่งที่ดี เพราะช่วยกระจายพระเครื่องที่สร้างเพิ่มขึ้นในแต่ละปี ซึ่งปีหนึ่งก้อหลายคันรถ เพราะผมเชื่อว่า แต่ละคนมีกันไม่น้อย อันเนื่องมาจาก ติดซองผ้าป่ามั่ง ซองกฐินมั่ง อีกทั้งเวลาไปทำบุญ ท่านก้อแจกอีก
    ส่วนอาชีพค้าขายพระเครื่อง จัดว่าเป็นอาชีพที่น่าสนใจของคนรุ่นใหม่ เพราะรายได้น่าจะงาม แต่อาชีพนี้อานิสงฆ์ค่อนข้างแรงหน่อย ถ้าสงสัยก้อลองไปถามพระสายวิปัสนาดู ว่าเป็นอย่างไร อันนี้ผมไม่สาธยายนะคับ เดี๋ยวจะว่า ผมมโน
    ส่วนการเป็นเซียนพระ เท่าที่เห็นหลายคน กว่าจะได้รับการยอมรับ พระเครื่องเก่า ๆ ของตนเองก้อแทบหมดคอ
    ส่วนพระสมเด็จที่ต้องเล่นตามเซียนนั้น เห็นเขาว่ากันว่า ที่บังคับให้เล่นตามนั้น เพราะรุ่นนั้นมีส่วนผสมของผงตะไบเหล็กไหลที่เหลือจากการสร้างลูกประคำของสมเด็จโต ไม่รู้จริงเท็จอย่างไร แต่ลูกประคำนั้นก้อเย็นวูบวาบเอาการดีเหมือนกัน
    สำหรับพระท่านที่คนอื่นเขาดูว่าไม่แท้ ก้อไม่ต้องเสียใจ นำไปให้หลวงพ่อที่ท่านศรัทธาปลุกเสกให้ เท่านี้ก้อได้พระแท้แล้ว อันที่จริงมีสิ่งที่วิเศษกว่า พระเครื่องอีก เป็นของเฉพาะตัว ก้อคือ ชายผ้าถุงแม่ในตอนเกิดเรา และฟันกล้ามของพ่อ อันนี้พุทธคุณครอบจักรวาลแล