พลังมหัศจรรย์ วัตถุมงคลหลวงพ่อกวย อยากให้มีไว้ใช้

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย MOUNTAIN, 20 มีนาคม 2006.

1. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

รูปหล่อหลวงพ่อ ปี2539 รุ่นนี้ยังไม่มีปลอมครับ แท้ครับ แขวนได้

2. อาณัติ

ผมไม่เคยเห็นของแท้ คงให้คำตอบไม่ได้

เห็นแวปแรกก็ขนลุก.. รูปนี้น่าเลี่ยมทอง สวยคมทั้งหน้า/หลัง แต่แท้ไหม ต้องสายตรง

ของแพง ต้องดูอย่างใกล้ชิด และต้องพิจารณาอย่างละเอียดรอบคอบ

3. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    ถ้าแท้ก็จะดีใจมากเลยครับ ต้องค่อยๆถามคนอื่นต่ออาจได้คำตอบก็ได้...ขอบคุณครับ

4. naibumja

naibumja เป็นที่รู้จักกันดี

ขอความรู้ครับ ใช่สมเด็จหลวงพ่อกวยกะ กระสุนคดของหลวงพ่อกวยไหมครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

5. อาณัติ

เช่าพระนอกวัดหลวงพ่อไปเสกมาองค์หนึ่ง ประวัติชัดเจนพอสมควรว่าหลวงพ่อไปเสก เล่นหากันมานาน ประวัติและภาพจากเจ้าของเก่า...

สมเด็จพระพุทธบาทประชารักษ์ วัดพระพุทธบาท(ลพ.กวยปลุกเสก) จ.สระบุรี พระนอกวัด ลพ.กวย.png
    "สมเด็จพระพุทธบาทประชารักษ์" พระสมเด็จรุ่นนี้พระธรรมรัตนากร(หลวงพ่อใหญ่)เจ้าอาวาสวัดพระพุทธบาท เจ้าคณะจังหวัดสระบุรีในขณะนั้น ได้เป็นผู้ดำเนินการจัดสร้างเนื่องจากท่านเห็นว่าวัดพระพุทธบาทยังไม่เคยมีการจัดสร้างพระพิมพ์สมเด็จมาก่อนเลยและท่านได้เห็นดอกไม้ที่ประชาชนนำมาใส่บาตรพระช่วงเทศกาลเข้าพรรษาเป็นจำนวนมากท่านจึงได้ให้รวบรวมไว้นำมาเป็นมวลสารในการจัดสร้างและอีกวัตถุประสงค์หนึ่งเพื่อแจกแก่ผู้ที่เข้ามาแสดงมุตาจิตที่ท่านได้เลื่อนสมณศักดิ์และส่วนหนึ่งนำมาจำหน่ายแก่ประชาชนที่มานมัสการรอยพระพุทธบาท
    การจัดสร้างมีการดำเนินการโดยทางวัดเองเริ่มประมาณในปีพ.ศ.2512 โดยมี “พระมหาโกเมศ” จากวัดราชนัดดาซึ่งมีความสนิทกับท่านพระธรรมรัตนากรเป็นผู้ดำเนินการจัดสร้าง(ปัจจุบันทราบว่าท่านได้ลาสิกขาแล้ว )และการดำเนินการไม่ได้มีการจัดทำเอกสารในการจัดสร้างแต่อย่างใดแต่ได้มีการถ่ายรูปไว้จำนวนหนึ่ง
    เมื่อทำการกดพิมพ์พระเป็นจำนวนพอแก่ความต้องการแล้วได้จัดพิธีพุทธาภิเศกที่ศาลาหอเย็นใกล้รอยพระพุทธบาทในปี พ.ศ.๒๕๑๕ ทราบว่าได้ทำพิธีใหญ่มากเกจิอาจารย์ที่มาร่วมในพิธีเท่าที่ทราบมีดังนี้
    หลวงปู่โต๊ะวัดประดู่ฉิมพลี
    หลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม
    หลวงพ่อพริ้ง วัดโบสถ์โกร่งธนู
    หลวงพ่อหน่าย วัดบ้านแจ้ง
    องค์นี้เป็นพระพิมพ์หายากครับ เป็นพิมพ์พระครูมูลและเป็นบล็อกกดมือ ต่างจากบล็อกกดเครื่องซื่งจะเป็นเนื้อผงน้ำมันและจะมีความคมชัดมากกว่า

..พิมพ์พระครูมูล.. องค์นี้เนื้อสวย เหมือนเนื้อสมเด็จหลังรูปยุคแรก และด้านหลังมีรอยจารสด ยันต์อุขึ้นยอด นึกอยากได้พระวัดท่าทองที่หลวงพ่อและหลวงปู่โต๊ะเสกร่วมกัน องค์นี้มาพอดี เพิ่มหลวงพ่อหน่าย หลวงพ่อพริ้งมาอีก
    ครบเครื่อง พระพุทธ พระเจดีย์ พระพุทธบาท .... องค์เสกก็สุดยอดทั้งนั้น ที่สำคัญราคาหลักร้อยต้นๆ พุทธคุณไม่มีประมาณ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กันยายน 2017
  6. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    ขอรบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ แท้หรือเปล่า และทันหลวงพ่อไหมครับ
    ขอบคุณครับ Untitled.png Untitled1.png

7. อาณัติ

เทียบต้นแบบ เฉพาะด้านหลังดูครับ
    upload_2017-9-1_18-16-12.png DSC_0699.JPG

8. big09

big09 เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2010
    อยากสอบถาม เรื่องพระซุ้มกอ ของหลวงพ่อครับ พอดีจะหาครับ เลยสอบถามพี่ๆครับว่า มีองค์ แท้ๆ แนะนำเป็นความรู้ให้หน่อยครับ

9. อาณัติ

ชุดนี้ ไม่ทราบเลยครับ

แต่ถ้าที่มาดี ก็เก็บไว้บูชาได้

10. อาณัติ

ซุ้มกอ ตามประวัติมีชุดวัดท่าทอง แต่หายากมาก ได้เห็นแค่ในรูป

ส่วนที่หลวงพ่อสร้างเอง เคยเห็นในรูปองค์หนึ่ง แต่ไม่รู้ว่าอยู่ที่ท่านใด พระหายาก...

11. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    เอาซุ้มกอมาให้ชมครับ
    P1270802u.JPG P1270808u.JPG

12. big09

ขแบคุณครับพี่ อาณัติ เป็นสุดยอด ผู้เชี่ยวชาญ ในเรื่องพระหลวงพ่อกวย มากๆเลยครับ

13. big09

14. อาณัติ

ไม่ได้เชี่ยวชาญเลย จำขี้ปากศิษย์พี่ ๆ มาตอบทั้งนั้น ที่ตอบเพราะคิดว่าไม่มีใครมาตอบ

หากถามแล้วไม่มีคนตอบ ผู้ถามอาจเสียความรู้สึก เสียกำลังใจ เสื่อมศรัทธาในกลุ่มไปเลย

ถือว่าเป็นการแลกเปลี่ยนเรียรู้ ศึกษาไปด้วยกัน เล่าเรื่อง ที่เล่าที่ไหนไม่ได้...สู่กันฟัง

15. sert16

sert16 เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2010
    ซุ้มกอเนื้อดินพิมพ์ที่พี่เกียรติศักดิ์ลงมาให้ชมนี้ ลป.ท่านสร้างครับเป็นของออกจากวัดโฆสิตาราม ที่เรียกว่าซุ้มกอวัดท่าทอง ไม่น่าจะถูกซะทีเดียว เท่าที่เคยอ่านและสอบถามศิษย์รุ่นเก่าๆ ให้ข้อมูลมาว่า อ.เฒ่านำพระซุ้มกอของท่านออกมาให้ทำบุญช่วยโรงเรียนวัดท่าทอง ลองสังเกตุที่ตราด้านหลังองค์พระดูนะครับ จะปั๊มว่าโรงเรียนวัดท่าทอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กันยายน 2017
  16. sert16

sert16 เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2010
    ขอโทษพี่เกียรติศักดิ์ด้วยครับ ข้อความด้านบนผมพิมพ์คำว่าพี่ตกไป เลยกลายเป็นเรียกชื่อพี่โดยไม่มีคำนำหน้า แก้ไขใหม่แล้วนะครับ นับถือพี่เสมอครับ

17. yodd555

yodd555 เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญรุ่นแรกของพี่sert16 สวยจังเลย

18. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอผมเถอะพี่พระพิมพ์ซุ้มกอ ผมอยากได้ ขอหน้าด้านๆเลย ... ........

อยู่กับพี่คงไม่แขวน เอามาให้ผมยืมแขวนหน่อย 3 ปี พอแล้วจะคืนให้

19. อาณัติ

พี่เขาอนุญาต แต่ให้ขับรถไปรับเองที่เพชรบูรณ์ พร้อมสินสอดทองหมั้น...

20. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ถ้าให้จะรีบไป ขอตะกรุดเพิ่มอีกซักดอกไหนๆก็ไปแล้ว ปรกโพธิ์เก้าใบอีกซักองค์
    ไหนๆก็ขอแล้ว ไม่งั้นไม่มีแรงขับกลับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กันยายน 2017