พิจารณาพระ กรุนาดูนครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย phichais, 20 กุมภาพันธ์ 2010.

1. phichais

phichais สมาชิก

20 กุมภาพันธ์ 2010
    เป็นพระที่หลวงพ่อให้ผม
    เนื้อจะมีแสงระยิบระยับ แต่พิมพ์ไม่ชัดครับ แม่เหล็กดูดติด น้ำไม่ซึม
    ไม่ทราบว่าแท้ไหมครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      146.5 KB
      เปิดดู:
      758
      ขนาดไฟล์:
      112.9 KB
      เปิดดู:
      401
      ขนาดไฟล์:
      99 KB
      เปิดดู:
      267
  2. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ดูง่ายเลยองค์นี้ ไม่ดีค่ะ

3. ordturbo

ordturbo เป็นที่รู้จักกันดี

ตามน้องน้ำแสนสวยครับ อิอิ
    ไม่เป็นหรอกนะครับแต่เห็นของเก๊เยอะองค์นี้เหมือนมาก

4. phichais

phichais สมาชิก

20 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอบคุณทุกความเห็นครับ

5. spy_nadoon

spy_nadoon สมาชิก

19 พฤศจิกายน 2011
    ระวังปากเบี้ยว

คนที่ไม่รู้แล้วตอบมั่วหรือรู้แต่รู้ไม่จริงหรือรู้จริงแต่ปาก....ระวังนะครับ
    พระกรุนาดูนนี้ล้อเล่นไม่ได้ครับคุณอาจจะปากเบี้ยวแบบไม่รู้ตัว
    พระเจ้าของกระทู้นี้แท้ครับดูง่าย พระชุดนี้ผ่านการพิสูจท์ทางวิทยาศาสตร์
    เรียบร้อยแล้วรอนิดหนึ่งนะครับจะมีการเผยแพร่ข้อมูลที่แท้จริงเร็วๆๆนี้

6. jessio

jessio Active Member

20 มิถุนายน 2011
    โหปากเบี้ยวเลยหรอครับ ไม่ทราบว่าโดนต่อยหรือว่าอะไรครับถึงเบี้ยว แล้วคนที่ทำพระปลอมจะเบี้ยวด้วยหรือป่าวครับ อยากรู้

7. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    ปากเบี้ยว
    แรงอะ ! ผมไม่เข้ามา นาดูนเก๊ระบาดเยอะจริง ๆ

8. spy_nadoon

spy_nadoon สมาชิก

19 พฤศจิกายน 2011
    ผมก็ว่าดีเหมือนกันครับ ที่ไม่เข้ามา

ที่คุณ stoes ไม่เข้ามาผมว่าดีแล้วละครับ จะทำให้คนอื่นเขาได้ข้อมูลที่ แท้จริง ไม่ใช่ตีพระดีๆของคนอื่นเก๊หมด ดีเฉพราะพระตัวเอง ผมขอแนะนำหน่อยนะครับ ถ้าจะเข้ามาก็เอาเหตุและผลเข้ามาด้วย ใช้หลักการไม่ใช่ใช้หลักกู

ขอคุณครับ

9. stoes

ถึงเวลาแล้วนะครับ ที่ท่านผู้ชมจะเชื่อคนแปลกหน้าอย่างคุณ Spy nadoon
    หรือว่าจะเชื่อผม และคนประเภทนี้มาส่วนใหญ่ก็สร้างปัญหาเลย เวลาจะพูดอะไร
    ก็ต้องมีหลักฐานนะครับคุณ แต่เท่าที่ดูดีแต่ว่าคนอื่น ยกตนข่มท่าน

(ถ้าจะเข้ามาก็เอาเหตุและผลเข้ามาด้วย ใช้หลักการไม่ใช่ใช้หลักกู)
    เหตุผลของคุณ spy nadoon
    เยอะดีนะเขียนแค่นี้คงนึกว่าท่านอื่นคงเห็นเหตุผลของคุณหมดแล้ว
    จะดูถูกคนในเว็บนี้มากเกินไปแล้ว คุณ spy nadoon และเขียนได้รุ่นแรงดี
    ผมไม่เคยพบไม่เคยเห็นจริง ๆ คนประเภทนี้ บางทีก็เป็นได้แค่ไฟไหม้ฟาง
    แต่ก็ดี ผมถือว่า
    ผู้ใดให้กล่าวว่าร้ายเรา คือ อาจารย์เรา
    ผู้ใดตำหนิติเตียนเรา คือ ให้แสงสว่างเรา
    ไว้เจอกัน ผมไม่ยอมแน่

10. kiatti1234

kiatti1234 เป็นที่รู้จักกันดี

โอ๋ๆ แค่คำพูดน่า คุณstoes อย่าไปถือสาเด็กน้อยเลยครับ

11. stoes

ตอนนี้คุณ spy_nadoon คงมีความสุขดีถ้าดันพระเก๊ให้เป็นพระแท้ได้
    เงินทองก็จะไหลมาเทมา แต่ต้องระวังกรรมตามทันนะครับ
    และเมื่อคุณ spy_nadoon เกิดอาการปากเปี้ยวเมื่อไร
    ก็ให้นึกถึงผมนะครับว่าขอให้ผมอโหสิกรรมให้ อาการปากเบี้ยว
    ของคุณก็จะหายเอง เพราะจะให้ผมมานั่งแช่งคุณ ผมไม่เอาเด็ดขาด
    เวลาผมโกรธผมเกียจใคร ผมจะไม่แช่ง เพราะผมเคยแช่งคน ๆ หนึ่ง
    เขาตายอย่างที่ผมแช่ง และอีกไม่นานลูกของผมสองคน
    เป็นโรคที่ผมแช่งเขาตายไป ผมต้องนำลูกผมไปนอนโรงพยาบาล
    ดีว่าไดหมอดีช่วยรักษา เพราะเขาทั้งสองเป็นทีเดียวถึงสองโรคเลย
    ตั้งแต่นั้นมาผมไม่คิดจะแช่งใครอีก คุณ spy_nadoon
    คงด้อยประสบการณ์และอายุยังอาจน้อยอยู่ จึงคิดคนองที่เขียน
    ใส่ผมเช่นนี้ ถ้ารู้จักอะไร ๆ ดีกว่านี้คงไม่ทำเช่นนี้หรอก ผมขอเตือนไว้

12. stoes

เรียนน้อง ๆ ทุกท่านครับ คุณ spy อาจเป็นคนใดคนหนึ่งที่เสียประโยชน์
    จากการที่ผมไปคอมเมนท์พระเขาเก๊ ก็อาจเป็นได้ เพราะในช่วงที่
    ผมไม่ได้เข้ามาคอมเมนท์ แต่ผมก็ดูอยู่ ก็จะมีพระแปลก ๆ มานำเสนอ
    และยังมีอีกมากที่ผมไม่อาจจะพูดได้ เพราะจะไปกระทบกับบุคคลอืนที่เป็น
    คนสุจริต ที่ต้องการความรู้จริง ๆ ตอนนี้ผมเป็นคนประเภทที่

ดีแต่อย่างเด่น ! อย่างไรผมก็เอาใจช่วยน้อง ๆ ทุกคนครับ และน้อง ๆ ก็เอาใจช่วยผมด้วยครับ.... รักทุกคน

13. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ให้กำลังใจครับ พี่ stoes

14. หวานอุบล

หวานอุบล เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาให้กำลังใจอีกคน ครับ พี่ Stoes

15. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    เข้ามาให้กำลังใจครับคุณอา Stoes แอบติดตามผลงานมานานแล้วววครับ...
    ปล.ผมไม่ได้มีส่วนได้เสียอะไรนะครับพี่ spy_nadoon เพราะผมเป็นแค่คนที่ชอบศึกษาเท่านั้น ผมว่าถ้าพี่มีเรื่องที่มาหักล้างหรือข้อมูลที่แท้จริงพวกสมาชิกทุกคนเค้าก็น่าจะพร้อมรับฟังนะครับชี้กันชัดๆไปเลยจะได้ทำให้ทุกคนเค้ารู้ว่าพี่มาเผยแพร่ข้อมูลที่แท้จริงอย่างที่ว่ามา หรือ มีเจตนาไม่ดีเข้ามาป่วนน่ะครับ อันนี้ด้วยความเคารพจริงๆครับ

16. stoes

ขอบคุณทุกท่านที่เป็นกำลังใจให้ผม

ภาพจากหนังสือและก็มีภาพของแท้ลงให้ชม มีการตอบถามด้วย
    ทุกท่านที่ต้องการศึกษาพระกรุนาดูนจริง ๆ ก็สามารถเรียนรู้ได้
    http://palungjit.org/threads/ชินราช...ร-พระเนื้อชิน-น-6-อ-ฝั้น-อาจาโร.253399/page-2

17. stoes

มีพระเก๊มาให้ศึกษา แต่เป็นพระแท้ของคุณ Spy_nadoon

กระทู้โดยพี่มันตรัยครับ.... ดูเพิ่มเติมได้ที่ลิ้งค์

http://palungjit.org/threads/มีพระเก๊มาให้ศึกษา.172716/

พอดีไปเจอร้านที่ขายพระกรุนาดูนเก๊ เลยถ่ายรูปมาให้ชม นี่เป็นเพียงหนึ่ง ในจำนวนหลายร้อยหลายพันร้านค้า ที่ขายพระกรุนาดูนเก๊ พวกนี้จะเปลี่ยนไปตามกลไกของตลาด ถ้าตลาดมีความต้องการหรือมีพระเก๊แบบใหม่ๆออกมา ก้จะเปลี่ยนไปเรื่อยๆ ใครพบพระแบบนี้ให้หลีกหนีนะครับ
    <!-- google_ad_section_end -->

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 ธันวาคม 2011
  18. stoes

นาดูนตัดเก้าแท้ ๆ

[​IMG] [​IMG]

อย่างนาดูนตัดเก้าองค์นี้เมื่อทุกท่านขยายดูจะพบคราบกรุที่เป็นอ๊อกไซด์
    สีขาวชั้นต่อมาเป็นชั้นผิวองค์พระออกสีมะขามเปียก เนื้อแกร่งมากครับ
    แต่ชมภาพแค่สองมิติผมยอมรับว่าดูแล้วก็รู้สึกว่าอายุเป็นพันปีหรือ
    แต่องค์จริง เมื่อได้ดูแบบสามมิติแล้ว เราจะรู้ทันทีในคนที่ชอบพระกรุ
    ให้รับรู้ได้เลยว่าเก่ากว่ารูปถ่ายครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 ธันวาคม 2011
  19. stoes

องค์นี้เก๊ คราบไม่แน่น องค์พระมีรอยร้าวแตก

คราบกรุองค์นี้ถ้าใช้เล็บขูดก็จะหลุด เนื้อพระดูสวยงามแต่ดินไม่เก่าและไม่แกร่ง
    เพราะทำปลอมบางทีก็จะเอาดินเก่ามาอัดใหม่ เรียกว่าคนทำเก่ง
    ผมได้รับมาจากงานช่วยผ้าป่ามีเป็นร้อยเป็นพันองค์ แต่องค์บนมีองค์เดียวครับ

20. stoes

[​IMG][​IMG]

ลีลากรุนาดูนอยู่ในซองเก๊ ภาพที่สองแท้<!-- google_ad_section_end -->

องค์แรกมีผู้ส่งมาถาม สำหรับองค์แรกลักษณะคราบยังใหม่ไม่ใช่คราบกรุนาดูน
    เนื้อเป็นลักษณะเปียกมันไม่แห้ง พิมพ์รัศมีดูกลมเป็นเส้นสายที่ทันสมัยและเจาะจง

ส่วนอีกองค์ถึงแม้มาจากหนังสือ ผมดูเก่าที่เนื้อ แดงแบบอิฐ แต่ไม่ใช่อิฐแดง
    ของแท้บางทีต้องใช้ความรู้สีก บรรยายยาก ทำเก๊ยาก ส่วนเนื้อพระสำหรับองค์นี้
    จะเป็นผิวเปิดไม่มีคราบกรุ ลักษณะผิวเป็นรูพรุนพิเศษ ยากแกการเรียนแบบ
    ลองคิดดูว่าถ้าจะทำเรียนแบบ ยังทำยากเลยครับ ลักษณะเนื้อเช่นนี้ ผมสันนิฐานว่า
    ไม่ได้อยู่ในความชื้นที่มีคราบกรุปกคลุม หรือไม่ก็ อาจขึ้นจากกรุแล้วนำมาล้างทันที
    สภาพผิวนอกจึงหายไป อันนี้ไม่แน่ใจครับ