พี่ๆครับผมเด็กใหม่ขอคำเนะนำหน่อยครับ

ในห้อง 'รวมบทสวดมนต์และคาถา' ตั้งกระทู้โดย james132, 7 พฤศจิกายน 2008.

1. james132

james132 สมาชิก

5 พฤศจิกายน 2008
    ท่าคนเราจะท่องคาถาได้ต้องใช้สมาธิใช่ไหมครับแล้วเกียวกับบารมีที่เราสะสมมาไหมครับและพี่ๆพอจะบอกหัวใจหลักๆในการท่องคาถาไหมครับ และคาบเป็นยังไงครับผมเห็นมีพี่คน1มาบอกแล้วแต่ก็ยังไม่เข้าใจอยู่ดีอะครับเช้น 100 คาบต้องท่องไงหรอคับ ต้องกลั้นหายใจท่องจนจบไหมครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 พฤศจิกายน 2008
  2. พระศุภกิจ ปภัสสโร

พระศุภกิจ ปภัสสโร เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

7 พฤศจิกายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ..

[​IMG]คาถาจะศักดิ์สิทธิ์ก็มีส่วนประกอบหลายอย่าง
    คาถาบางอย่างขึ้นอยู่กับ อำนาจคาถา การท่อง การมีศรัทธา การได้รับการประสิทธิถ่ายทอดจากเจ้าของอีกส่วนก็ อยู่ที่จิตตัวท่าน ว่าจิตมีพลังสะสมสมาธิรวมไปถึงบุญกุศล มากน้อย(ศักดิ์สิทธิ์)ตามอัตภาพของบุญกุศลที่เราสั่งสมโดยการมีสมาธิและทำบุญทำทาน เป็นต้นทุนเป็นทุนของพลังความสำเร็จ

การวางอารมร์ก่อนคาบลม
    ต้องการผลทางเมตตา-ทำใจให้ออ่นโยน
    ต้องการผลมหาลาภ ทำใจให้เป็นสมาธิ
    ต้องการผลทางคงกระพันทำใจ เข้มแข็ง
    ต้องการผลทางมหาเสน่ห์ต้องตาต้องใจทำใจประหนึ่งตนหล่ออย่างเทพบุตรคนรักหลง

การคาบลมมีหลายวิธีอย่างเช่น
    ว่าคาถาในใจ หายใจเข้า 1 จบ คาถา หายใจออก 1 จบ คาถาพอดี
    หรือคาถายาว หายใจเข้า-ออก ให้จบคาถาพอดี

การคาบลม
    พึงสังเกตลมหายใจทั้งสองข้างโบราณท่านเรียกว่า ลมสูรย์และลมจันทร์ ต้องเข้า-ออกสะดวกทั้ง2ข้าง เดินลมคล่องแล้วจิตจึงจะเป็นสมาธิได่ง่าย หากลมหายใจไม่เสมอกันอย่าพึงกระทำเลย

[​IMG]การคาบลมแบบที่1.คาถาบังคับว่า ภาวนาเป็นจบ เช่น 3 จบ 7 จบ หรือตามกำลังวัน หรือ 108 จบ อาจใช้วิธีกลั้นลมภาวนาในกรณีคาถาสั้น อัดใจไว้จนจบคาถาแล้วปล่อยลมออกมา

[​IMG]การคาบลมแบบที่2.ภาวนาแบบอัดใจ บริกรรมคาถาในใจแล้วหายใจเข้าจนสุดอัดลมจนจบคาถากี่จบก็ตามใน1อัดใจ ผ่อนลมออกทางปากจมูกช้าๆจะใช้กี่อัดใจก็ได้ตามต้องการ

[​IMG]การคาบลมแบบที่3.ภาวนาเป็นสามธิจนหมดเล่มเทียนพร้อมบริกรรม

[​IMG]การคาบลมแบบที่4.ภาวนาเป็นคาบ หายใจพร้อมภาวนาให้ได้1จบคาถาพร้อมหายใจเข้าเช่นอิติปิโส-ภะคะวาติ เป่าลมเบาๆออกพร้อมคาถากำกับอีก1จบ อย่างนี้เรียก1คาบ

วิธีทดสอบ

เอานิ้วชี้จิ้มปูนแดงที่ใช้กินหมาก ให้นิ้วห่างจากปาก 1 คืบ อฐิฐานขอทดสอบจิตไม่ได้คิดลบหบหลู่ครูแต่ประการใดน้อมจิตอัญเชิญคุณพระรัตนตรัย พ่อ-แม่ ครูอาจารย์ ช้วยนำหนุนส่งคาถาที่ใช้ให้ศักดิ์สิทธิ์ เกิดความขลัง ขอให้ปูนเปลี่ยนรสไปได้ตามต้องการเถิด

[​IMG]ตั้งนะโม 3จบ หายใจเข้าแล้วกักลมไว้นึกถึงปูนที่นิ้วชี้ ตลอดเวลา ภาวนา "อะนุยัง" ๆ ๆ ๆ จนมั่นใจแล้วเป่าลมออกมาเบาๆที่มือภาวนาคาถาส่งมาพร้อมกับลมด้วย

แล้วเอาปูนที่ติดนิ้วแตะลิ้นชิมรส หวาน ขม ฝาด เปรี้ยว ตางจากเดิมหรือไม่ ให้ลองบ่อยๆหลายๆครั้งจนสามารถมั่นใจนำวิธีคาบลมไปใช้ในกิจนั้นๆ

หมายเหตุ ครูบาอาจารย์บางท่านท่านใช้เป่าลมออกทางจมูกเพราะปากมักโกหก หลอกลวง ไม่บริสุทธิเหมือนจมูก แล้วแต่ทัศนะของบุคคล

เจริญพร
    พระ12

3. james132

กราบขอบพระคุณมากครับท่านผู้รู้ผมเข้าใจแล้วครับ

4. chodchoi

chodchoi เป็นที่รู้จักกันดี

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ
    กราบขอขมาและอโหสิกรรมด้วยครับ สาธุ

5. james132

555 ยังไม่เลิกล้มความคิดอีกหรอคับ คุณ DarkCenter แล้วคุณอยู่แถวไหนละครับ
    เดียวคุณมาทดสอบกับพี่ผมว่าคาถาจะได้ผลหรื่อไม่ครับ และคาถามันต้องใช้สมาธิสิครับไม่งั้นเข้า ก็ เสกใบมะขามเป็นต่อได้ทั้งประเทศแล้วครับ อันนี้ก็แล้วแต่ความเชื่อของพี่นะครับว่าจะเชื่อหรือไม่แล้วแต่บัคคล พี่อาจจะเชื่ออย่างนี่เพราะพี่มีหลักการของพี่ก็ไม่แปลกครับ และ เจอกันใหม่ พี่ที่รัก DarkCenter จากเจมส์

6. น้องนุ่มนิ่ม

น้องนุ่มนิ่ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    เห็นด้วยค่ะว่าต้องมีกำลังของสมาธิเข้าช่วยในการใช้คาถาส่วนมากจะใช้แค่ระดับอุปจารเท่านั้นเพราะหากเข้าลึกกว่านั้นเดี๋ยวเดินอารมณ์จิตไม่ได้ (นิ่งจัด)..ต่อให้มีแรงครูช่วยก็ต้องมีความเชื่อมั่น ศรัทธา เมื่อมีความเชื่อมั่นตั้งใจ ก็คือสมาธินั่นเองหากไม่ใช้สมาธิป่านนี้คนคงใช้คาถาได้ทั้งบ้านทั้งเมืองแล้วค่ะ..^^

7. เฒ่าหนังเหนียว

เฒ่าหนังเหนียว เป็นที่รู้จักกันดี

พวกไม่ใช้สมาธิก็อวิชาดิ ถ้าผิดครูบับเป็นปอบเลย เคยได้ยินมาเหมือนก็ วิชาพวกนี้ไม้ต้องใช้สมาธิ แค่ใช้พิธีกรรมอะไรครูท่านจะถายทอดให้

8. james132

พี่ครับและที่เข้าบอกว่า ของที่ทำไปจะได้รับคืน 2 เท่านี่จริงหรือป่าวครับ

9. น้องนุ่มนิ่ม

น้องนุ่มนิ่ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    แบบนี้คือว่าส่งของไปแล้วเขามีของกันของที่ส่งไปมันเลยสะท้อนกลับมา + กับของแถมที่เขาให้มาเพิ่มอีกด้วยจ้ะ

10. เฒ่าหนังเหนียว

เฒ่าหนังเหนียว เป็นที่รู้จักกันดี

แม่นแล้วเด้อ ถ้าไอ้น้องอยากเก่งก็ไปหาครูสะเด้อ

11. james132

แล้วผมจะไปหาครูที่ไหน อะครับ ใครรู้หรอพอเป็นครูให้ผมได้มั้งอ่า T-T

12. เฒ่าหนังเหนียว

ถ้ามีปุพเพก็ภพกันแล้วแต่วาสนา

13. james132

อืมแล้วพี่พอจะชี้เนะผมได้ไหมอะครับ เรื่องวิชาเนียครับ สอนผมไปพลางหน่อยละกัน เพราะผมคงหาครูยากอะครับพี่ แต่ผมกะว่าท่าปิดเทอมแล้วจะบวชสักหน่อยครับ ผมก็ขอความกรุณาชี้เนะผมด้วยนะครับพี่

14. cinderella2517

cinderella2517 Mindset Coach และ นักพยากรณ์

25 กรกฎาคม 2008
    น้องเอ๋ย วิชาหรือคาถา เอาแค่ทางพุทธคุณจะเหมาะกว่าค่ะ ไม่แนะนำคาถาที่สนับสนุนในทางกิเลศ เพราะมันคืออวิชชา เช่น คาถาเสกของเข้าท้อง มนต์ทำเสน่ห์ผูกดวงอะไรพวกนี้ ไม่แนะนำ ถ้าจะสวดพระคาถา ก็เน้นที่เป็นพุทธคุณเถอะค่ะ

15. cinderella2517

cinderella2517 Mindset Coach และ นักพยากรณ์

25 กรกฎาคม 2008
    น้องเอ๋ย วิชาหรือคาถา เอาแค่ทางพุทธคุณจะเหมาะกว่าค่ะ ไม่แนะนำคาถาที่สนับสนุนในทางกิเลศ เพราะมันคืออวิชชา เช่น คาถาเสกของเข้าท้อง มนต์ทำเสน่ห์ผูกดวงอะไรพวกนี้ ไม่แนะนำ ถ้าจะสวดพระคาถา ก็เน้นที่เป็นพุทธคุณเถอะค่ะ

16. j147852

j147852 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2008
    แนะนำให้ ฝึกสมาธิไปก่อน หากปฏิบัติสมาธิถึงขั้นแล้ว อยากเรียนวิชาอะไร
    ก็เข้าสมาธิไปเรียนกับเจ้าของวิชาโดยตรงไปเลย

17. james132

ออ ครับพี่ๆ แล้วผมจะลองทำดู นะครับ ส่วน อะวิชา หรือวิชาเดรัจชานผมจะไม่ฟึกครับ เพราผมก็ของเข้าตัว