ภิกษุปลุกเสกเลขยันต์....ผิด เล่ม 11 หน้า 315

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย theboo123, 10 มกราคม 2010.

1. theboo123

theboo123 Active Member

24 พฤศจิกายน 2008
    มหาศีล
    1. ภิกษุเว้นขาดจากการเลี้ยงชีพโดยทางผิดด้วยติรัจฉานวิชา ( วิชาที่ขัดกับพระนิพพาน )
    เช่นอย่างที่สมณพราหมณ์ผู้เจริญบางจำพวก ฉันโภชนะ ( อาหาร ) ที่เขาให้ด้วยศรัทธาแล้ว
    ยังเลี้ยงชีพโดยทางผิดด้วยติรัจฉานวิชาเห็นปานนี้ คือ
    ทายอวัยวะ ทายนิมิต ( เครื่องหมาย ) ทายฟ้าผ่า เป็นต้น ทำนายฝัน ทำนายลักษณะ ทำนายหนูกัดผ้า
    ทำพิธีบูชาไฟ ทำพิธีเบิกแว่นเวียนเทียน ทำพิธีซัดแกลบบูชาไฟ ทำพิธีซัดรำบูชาไฟ
    ทำพิธีซัดข้าวสารบูชาไฟ ทำพิธีเติมเนยบูชาไฟ ทำพิธีเติมน้ำมันบูชาไฟ ทำพิธีเสกเป่าบูชาไฟ
    ทำพลีกรรมด้วยโลหิต เป็นหมอดูอวัยวะ ดูลักษณะที่บ้าน ดูลักษณะที่นา เป็นหมอปลุกเสก
    เป็นหมอผี เป็นหมอลงเลขยันต์คุ้มกันบ้านเรือน เป็นหมองู เป็นหมอยาพิษ เป็นหมอแมลงป่อง
    เป็นหมอรักษาแผลหนูกัด เป็นหมอทายเสียงนก เป็นหมอทายเสียงกา เป็นหมอทายอายุ
    เป็นหมอเสกกันลูกศร เป็นหมอทายเสียงสัตว์ แม้ข้อนี้ก็เป็นศีลของเธอประการหนึ่ง.......

....6. ภิกษุเว้นขาดจากการเลี้ยงชีพโดยทางผิดด้วยติรัจฉานวิชา เช่นอย่างที่สมณพราหมณ์ผู้เจริญบางจำพวก
    ฉันโภชนะที่เขาให้ด้วยศรัทธาแล้ว ยังเลี้ยงชีพโดยทางผิดด้วยติรัจฉานวิชาเห็นปานนี้ คือ
    ให้ฤกษ์อาวาหมงคล ให้ฤกษ์วิวาหมงคล ดูฤกษ์เรียงหมอน ดูฤกษ์หย่าร้าง
    ดูฤกษ์เก็บทรัพย์ ดูฤกษ์จ่ายทรัพย์ ดูโชคดี ดูเคราะห์ ให้ยาผดุงครรภ์ ร่ายมนต์ให้ลิ้นกระด้าง
    ร่ายมนต์ให้คางแข็ง ร่ายมนต์ไห้มือสั่น ร่ายมนต์ให้หูไม่ได้ยินเสียง เป็นหมอทรงกระจก
    เป็นหมอทรงหญิงสาว เป็นหมอทรงเจ้า บวงสรวงพระอาทิตย์ บวงสรวงท้าวมหาพรหม
    ร่ายมนต์พ่นไฟ ทำพิธีเชิญขวัญ แม้ข้อนี้ก็เป็นศีลของเธอประการหนึ่ง.

7. ภิกษุเว้นขาดจากการเลี้ยงชีพโดยทางผิดด้วยติรัจฉานวิชา เช่นอย่างที่สมณพราหมณ์ผู้เจริญบางจำพวก
    ฉันโภชนะที่เขาให้ด้วยศรัทธาแล้ว ยังเลี้ยงชีพโดยทางผิดด้วยติรัจฉานวิชาเห็นปานนี้ คือ ทำพิธีบนบาน
    ทำพิธีแก้บน ร่ายมนต์ขับผี สอนมนต์ป้องกันบ้านเรือนทำกะเทยให้กลับเป็นชาย
    ทำชายให้กลายเป็นกะเทย ทำพิธีปลูกเรือนทำพิธีบวงสรวงพื้นที่ พ่นน้ำมนต์ รดน้ำมนต์
    ทำพิธีบูชาไฟ ปรุงยาสำรอก ปรุงยาถ่าย ปรุงยาถ่ายโทษเบื้องบน
    ปรุงยาถ่ายโทษเบื้องล่างปรุงยาแก้ปวดศีรษะ หุงน้ำมันหยอดหู ปรุงยาตา ปรุงยานัตถุ์
    ปรุงยาทากัด ปรุงยาทาสมาน ป้ายยาตา ทำการผ่าตัด รักษาเด็ก ชะแผล
    แม้ข้อนี้ก็เป็นศีลของเธอประการหนึ่ง....
    <o>:p></o>:p>

2. h_pisit

h_pisit เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2008
    โอ้ว... เพิ่งจะรู้
    ขอบคุณสำหรับข้อมูล

3. อัสดงส์

อัสดงส์ เป็นที่รู้จักกันดี

เจตนาเป็นที่ตั้ง.....

4. วีรวัช

วีรวัช เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    ฟัง อ.สุจินต์มาเหรอครับ :d

5. ksriuta

ksriuta เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    ภิกษุเว้นขาดจากการเลี้ยงชีพโดยทางผิดด้วยติรัจฉานวิชา

ผมว่าอยู่ที่เจตนาครับ ถ้าท่านทำเพื่อสงเคราะห์ไม่น่าผิดครับ แต่ถ้าทำเพื่อหวังให้ได้ลาภสักการะผิดแน่ๆครับ

ไม่ใช่เฉพาะปลุกเสกเลขยันต์นะครับ การรักษาโรคถ้าตามข้างบนจริงๆยังไม่ได้เลยครับ เช่น
    ให้ยาผดุงครรภ์ ปรุงยาสำรอก ปรุงยาถ่าย ปรุงยาถ่ายโทษเบื้องบน ปรุงยาถ่ายโทษเบื้องล่างปรุงยาแก้ปวดศีรษะ หุงน้ำมันหยอดหู ปรุงยาตา ปรุงยานัตถุ์
    ปรุงยาทากัด ปรุงยาทาสมาน ป้ายยาตา ทำการผ่าตัด รักษาเด็ก ชะแผล

6. ซักวันจะคิดออก

ซักวันจะคิดออก เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    ภิกษุเว้นขาดจากการเลี้ยงชีพโดยทางผิดด้วยติรัจฉานวิชา
    แต่ท่านสงเคราะห์ด้วยบทสวดทางพุทธศาสนาตามปกติ และเจตนาเพื่อสงเคราะห์ญาติโยม
    มิได้หวังเพื่อทำเป็นสัมมาชีพ
    จะผิดหรือไม่ครับ

7. Buddha1234

Buddha1234 สมาชิกใหม่

ห้ามทำเพราะแบบนี้ครับ ข้างบนทั้งหมดนี้ เป็นศีลพระทั้งหมดเลยครับ ซึ่งจริงๆมันไม่ได้มีแค่ 227 เหมือนที่เข้าใจกันอยุ่ทุกวันนี้ เราต้องเคารพว่าพระศาสดาตรัสรุ้จริงๆๆนะ ท่านเป็นพระอรหันตสัมมาสัมพุทธะ แปลเป็นไทยว่า พระอรหันต์ที่ตรัสรู้เองได้ ท่านเป็นศา่สดาเรา นานๆๆๆ 31 กัลป์จะเกิด 1 องค์ ซึ่งพระสาวก เราต้องตามเท่านั้นครับ เราตรัสรู้เองไม่ได้ เราเป้นได้อย่างมากแค่พระอรหันต์เฉยๆ แล้วเราก็อยู่ในศาสนาของท่านนะครับ ธรรมของท่าน เป้นอกาลิโก ใช้ได้ตลอดกาล พูดแล้วตรงจริงตลอดกาล ซึ่งมาจาก พระญาณ 10 อย่าง ซึ่งมีแค่พระอรหันตสัมมสัมพุทธะเท่านั้น

พระธรรมวินัยเราจะเป็น ศาสดาของเธอต่อไป ... เพราะฉะนั้น ศาสดาของเราคือ พระธรรมวินัยของ พระสมณโคดม พระพุทธเจ้าองค์นี้นะครับ

1. ห้ามทำเพราะ ทั้งหมดข้างบน นี้เป็น มงคลภายนอก ของ สมณพรามณ์เหล่าอื่น ซึ่งไม่ใช่พุทธเลยแม้แต่อย่างเดียว ทั้งหมดครับ ซึ่ง ผู้ที่เข้ามาบวชแล้ว น่าจะรู้จัก สังโยชน์ 10 ตัว ที่พระอริยบุคคล 4 จำพวก ที่บรรลุแล้วต้องละหมดนะครับ ไม่งั้นเป้น อรหันต์ไม่ได้นะครับ

2. ข้างบนทั้งหมด จะอยู่ใน สังโยชน์ข้อที่ 2 ศีละพรตปรามาต ความลูบคลำในศีลพรต พระโสดาบันจะรู้แล้ว ว่า ของพวกนี้ยิ่งทำจะเสียเวลามากๆๆๆ เลย มันจะทำให้ สติไม่อยู่กับกายครับ แล้วเสียเวลามากไม่รู้จะทำไปทำไม รู้ว่ามันไม่ให้ผลแน่ๆ สังโยชน์ตัวนี้หลุดแล้วไม่ทำแล้วแน่ๆๆครับ เพราะเข้ากระแสนิพพานไปแล้ว

- มันจัดอยู่ใน มิจฉาทิฐถิ เห็นผิดเข้าใจผิด 1 ใน 4 ประเภท 1. สุข ทุกข์ เกิดจาก ผู้อื่นบันดาล สวนป่าศักดิ์สิทธ์ หินศักสิทธิ์ บรรดาลโชคลาภ อะไรประมาณนั้น

- พระโสดาบัน เนี่ย พอบรรลุแล้ว ศรัทธาจะหยั่งลงมั่นในตัวพระอรหันตสัมมาสัมพุทธะองค์เดียวเท่านั้น พระธรรมวินัยของพระสมณโคดมนะครับ ไม่ใช่พระธรรมวินัยของเทวทัต เข้าใจนะ อาการทางจิตของท่านจะบอกเองเลย ว่า ฉันจะรู้้เลย ว่า พระสมณโคดมตรัสรู้จริงๆๆ แล้ว จะไม่กล้าบัญญัติอะไรเองแม้แต่ตัวเดียว จะทำอะไร เกรงใจพระศาสดามาก ไม่ใช่เกรงใจ เทวทัตนะ
    (ข้อมูล จาก พุทธวจน--> คำพระศาสดาล้วนๆ เปิดออกมาโดย วัดนาป่าพง พอจ คีกฤทธิ์.)

3. ข้างบนทั้งหมดเนี่ย ถ้าทำไปแล้ว จะทำให้คนที่ยังไม่เข้ากระแสนิพพาน รวมทั้งตัวเองด้วย ออกนอกลู่นอกทางครับ หรือ มิจฉาทิฐถิ 4 ประเภท เข้าใจผิด สู่อย่างใดอย่าง 1 ใน 4 ประเภท
    สติมันจะส่งออกนอกตลอดเวลาที่ทำของพวกนี้ แล้วจะโดนของพวกนี้ครอบงำ ทำให้ถอนตัวไม่ขึ้น แล้วจะเข้าใจผิด ไปตลอดชีวิต ถ้าละไม่ได้ มันจะทำอยู่ตลอด จะเห็นเกจิมหานิกายแทบทุกวัดเลย ทำเป็นเรื่องปกติ เพราะว่า เงินไหลมาเทมาเป้นกอบเป้นกำ ก็ร่ำรวยกันไปตามเรื่องตามราวประสา คนอยากรวยกิเลสหนา ว่ากันไปช่วยไม่ได้

4. เรากล่าวคติที่ไปของ ผู้เห็นผิด หรือ มิจฉาทิฐถิ มีอยู่ 2 อย่าง คือ นรก กำเนิดเดรัจฉาน ครับ
    ลงไปแล้วก็คงไม่มีหวังได้กลับขี้นมานะครับ ไม่มีเปรตนะครับ คนทำก็ไป คนที่เข้าร่วมพิธี ก็ไปเหมือนกัน

ดูคำพระศาสดาดีๆ ให้ตามพระศาสดาตรัสรุ้แล้วนะ ถ้าอยากตรัสรุ้เองอีก วันนี้ก็แนะนำว่า วันนี้กลับไปบ้านก็ เอาพระพุทธรูปลงจากหิ้งได้เลย หรือ ไม่ก็บีบคอพระพุทธรูปแรงๆ ตบหน้าหลายๆๆที หรือไม่ก็เอา เทวทัต ขึ้นกราบแทนได้เลย ตั้งตัวเป้นศาสดาเองได้เลยนะครับ สุดท้าย ความอัปมงคลก็จะมาเยือนครับ แค่นั้น

ตอนนี้ผมก็เลิกหมดแล้วครับ เพราะรู้แล้วใช่แน่ๆ ในฐานะคนมีปัญญานะ ไม่โง่ เพราะผมมาบวชจริงๆๆ ไม่ได้อยากร่ำรวยอะไร ผมอยากหลุดพ้น ศาสดาของผม คือ พระธรรมวินัยของพระสมณโคดมนะ ไม่ใช่พระธรรมวินัยของเทวทัตครับ เพราะฉะนั้น ผมไม่กล้าครับ ผมกลัว ผมจะไม่บัญญัติอะไรเองทั้งนั้น ผมเป็นเด็กดี ผมไม่ดื้อครับ

5 .จะมีอีกพระสูตร สังฆเภท นีงรองรับครับ ... ซึ่งตรงกะข้างบนหมดเลย คือ นรก 1 กัลป์ แน่ๆครับ อยากให้ท่าน เปิดพระไตรปิฏกหากัน จะเจอเอง เหมือนที่ หลายๆๆคน เลิกกันไปหมดแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มีนาคม 2017
  8. Buddha1234

เจตนาแน่ๆ เพราะทำไปแล้ว จะรุ้ หรือ ไม่รุ้ก็ตาม จะมีวิบากกรรมตามนะครับ อยากให้ระวังข้อนี้ไว้ด้วย

ทุกคนมีกรรมของตนเอง วันนี้ใครฉลาด เห้นแผนที่ของจริงก็รีบ กลับตัวซะก่อนจะลงเหว เพราะพวกสาวกบัญญัติเอง ทุกวันนี้ ชาวพุทธ โดนของปลอมหลอกตาอยู่เยอะมาก ถ้าแฉออกมาก้รู้เลยว่า เกจิดังๆๆๆ หลายองค์ตอนนี้ และ ที่มรณภาพไปแล้ว ก็คือ เทวทัตดีๆๆนี่แหละ ที่สวมรอย เอาพระศาสดาบังหน้า หากิน กำลังนำพาท่านลง ขุมนรกกันอยู่ ซึ่งก็ไม่อยากจะพูดมากนะ รุ้ๆๆกันอยู่ว่าอะไรเป็นอะไร

9. Buddha1234

สั่งไว้แล้วก่อนท่านจะเข้าปรินิพพาน ว่า อย่าบัญญัติ อย่าตัดทอนคำของท่าน ปฎิบัติอย่างเคร่งครัดนะครับ

ถ้าเกจิองค์ไหน ทั้งฝั่งมหานิกาย และ ธรรมยุติ ซึ่งจริงๆมันก็ไม่มีหรอกไอ้ 2 นิกายนี้ สามารถบัญญัติเอง แล้ว แต่งคำสอนตัวเองได้เป้น 10ๆๆๆ เล่ม ขี้นไป ก็เท่ากับเขากำลังตั้งตัวเป็นศัตรูกับศาสดาตัวเองนะครับ หรือ อีกนัยนีงก็ ...... อันนี้ก็ให้พิดนากันเอาเอง ละกันนะ เพราะว่าบอกหมดแล้ว

10. Buddha1234

เพราะฉะนั้น กิจของสงฆ์ ก็จะเหลือแค่ 4 อย่างนะครับ สำหรับท่านที่หมดกิเลสแล้ว ใครเป็นพระน่าจะรู้ดี ว่าคืออะไรนะครับ ไม่ต้องพูดมาก ถ้าวัดไหน หรือ ท่านใดมีมากกว่า 4 อย่างขึ้นไป เลยไปเป้น 10 20 อย่าง ก็แนะนำ ว่า เปลี่ยน สี จีวร ซะ ตั้งศาสนาใหม่ได้เลย และ ก็พิดนาตัวเองได้แล้วนะครับ หรือ ไม่ก็ไม่ควรมาบวชนะครับ