มาเล่าเรื่องแปลกๆเกี่ยวกับญาณที่ประสบมา

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย sirenia, 29 พฤศจิกายน 2013.

1. sirenia

sirenia เป็นที่รู้จักกันดี

ดิฉันอาศัยอยู่ทางยุโรปฝั่งทะเลเหนือ และมหาสุทร แอตแลนติก บ้านที่อยู่นั้นไม่กี่กิโลก็ถึงชายหาด ซึ่งมันจะต่างจากที่เมืองไทยคือ หาดที่นี้จะเปิดให้คนเข้าไปเดินได้เฉพาะช่วงหน้าร้อน และช่วงหน้าอื่นๆโดยเฉพาะหน้าหนาวหาดจะปิดเพราะมันจะไม่มีหาดแต่จะมีแต่หินทะเลกรวดๆสีเงินๆ ซึ่งแม้จะหน้าร้อนน้ำที่นี้ก็ยังเย็นเสมอเกินกว่าที่หลายๆคนจะลงเล่นได้

แม้จะเป็นที่ยุโรป แต่เมืองที่ดิฉันอยู่มีชาวมุสลิม ทั้งแขกขาว แขกน้ำตาล อยู่เยอะมากจนจะเป็นเมืองแขกประกอบกับอากาศหนาว ดิฉันจึงใส่ชุดเลียนแบบพวกแขกขาว ที่เขาจะเอาผ้าคล้ายๆผ้าเช็ดหน้าผูกใต้คางแบบผู้หญิงฝรั่งสมัยสงครามโลก

ทีนี้สิ่งที่ดิฉันกำลังทำอยู่ก็คือ ภายในอาทิตย์นี้ ต้องขอ ลายเซ้นต์ จาก คน แปลกหน้าและพนักงานตามองค์กรต่างๆเพื่อ ทำเป็นรายงานส่งรัฐบาล ว่าคนพวกนี้ยอมตกลงรับรองว่าเรามีความสามารถในการพูดภาษาดัตช์ และภาษาฝรั่งเศษ โดยเราต้องบากหน้าไปขอลายเซ็นต์ คนแปลกหน้าไม่พอแล้ว ยังห้ามพูดภาษาอังกฤษ ใส่เขาด้วยนะ แต่ต้องพูดเฉพาะดัตช์กับฝรั่งเศส ลองคิดดูว่าจะยากขนาดไหน และต้องหามาให้ได้ 10 ลายเซ็นต์

ก็มีอยู่คืนนึง อาทิตย์นี้แหละตอนกลางคืน ก็นั่งสมาธิ นั่งไปนานมากจนเข้าถึงระดับญาณ 3 ตัวมันก็ดิ่งแต่ไม่ดิ่งลงไปเรื่อยๆทางด้านล่างเหมือนตกเหวอย่างที่เคยๆมาในครั้งก่อนๆ แต่คราวนี้มันดิ่งไปในแนวระนาบ แต่ความแรงและเร็ว ยังเหมือนทุกครั้ง แต่สิ่งที่แปลกก็คือ มันลงไปในน้ำทะเลและที่แปลกอีกอย่างก็คือได้ยินเสียงเพลง ทำนองเหมือนเพลงแขกทางอาหรับ แต่เพราะมาก มีทั้งเสียงเครื่องดลตรี และกลองกระหึ่ม เป็นเสียงผู้หญิงร้อง จบไปแล้ว ก็ร้องอีกเพลง ร้องตลอดที่เราดิ่งลงน้ำนั้นแหละ เป็นภาษาอาหรับชัดๆเลย และก็เพราะมากๆ ตลอดเวลาที่มันดิ่งไม่หยุดเพลงร้องแล้วจบ ร้องแล้วจบราว 5-6 เพลงได้ (ดิฉันไม่เคยได้ยินเพลงพวกนี้มาก่อนเลย แต่ที่รู้จังหวะมันเพราะคล้องจองกันมากๆ) พยามจะออกจากตรงนั้นดึงมาที่ภาพพระแต่คราวนี้มันดึงไม่ได้ คือดึงแล้วกลับเห็นไม่ชัด แต่ภาพที่อยู่ในน้ำ และน้ำรอบตัว ฟองน้ำนี้กระจายเหมือนเวลาคนจมลงไปในน้ำไม่มี กับเพลงนั้นมันชัดมาก ดิฉันก็นึกในใจว่า เราจะดิ่งอย่างนี้ไปนานแค่ไหน แล้วก็มีเสียงผู้หญิงพูดว่า เดี๋ยวจะช่วย แล้วหลังจากนั้นดิฉันก็ออกจากนิมิต

วันถัดมาก็เริ่มงาน ที่ต้องไปล่าลายเซ็นต์ เพื่อเอาใส่รายงานส่งรัฐบาลเพื่ออนุมัติ บัตรประชาชน

มันก็เป็นเรื่องที่ค่อนข้างแปลกที่ พอดิฉันเข้าไปขอลายเซ็นต์จากพวก พนักงานองค์กรต่างๆ คนแปลกหน้า ซึ่ง ก่อนหน้านั้นมันค่อนข้างยากมากเพราะดิฉันไม่รู้จักพวกเขา และ ประโยคที่เราใช้มาพูดนั้นเราท่องจำเอามา
    บางคนก็บอกไม่ว่าง หรือหาว่าเราพูดไม่ได้ พูดแต่อังกฤษ เขาไม่เซ็นต์ให้ แต่คราวนี้ หลังจากนิมิตประหลาดในสมาธิคืนนั้น ทุกคนที่ดิฉันเดินเข้าไปขอลายเซ็นต์ ต่างไม่พูดอะไรมาก ยิ้มๆ และมีสายตาที่เหมือนอมยิ้ม และใจดี และเซ็นต์ให้ในทันทีโดยที่ดิฉันไม่ต้องปริปาก อธิบายความยืดยาว ไม่ใช่เซ็นต์ อย่างเดียวนะคะ ต้องกรอกเบอร์โทรศัพท์ ชื่อ สกุล และเขียนรับรองด้วย
    ปรากฏว่าได้ครบคะ แปลกมากๆเลย

เหตุการณ์นี้ทำให้ดิฉันเกิดความสงสัยว่า ผู้หญิงอาหรับในนิมิตนั้นคือใคร ทำไมต้องให้เราลงไปในน้ำ และทำไมเขาถึงมาช่วยเรื่องลายเซ็นต์ ที่ว่า

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 พฤศจิกายน 2013
  2. torelax9

torelax9 เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2005
    ได้ลายเซ็นครบแล้ว 10 คน :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤศจิกายน 2013
  3. sirenia

ความจริง 20 คะ แต่ อีก 10 นั้นทำไปแล้วปีที่แล้ว คนอื่นเขาทำกันเป็นปีๆ แต่ของดิฉันทำภายใน สองวันคะเพราะเป็นคนจริงจังมาก ถ้าจะทำอะไรแล้วไม่เสร็จดิฉันจะไม่หยุด

4. mobilelizard

mobilelizard เป็นที่รู้จักกันดี

ตกน้ำอาจจะหมายความว่า กำลังลำบาก ต้องการความช่วยเหลือเหมือนคนจมน้ำ แล้วก็มีคนบอกจะช่วยก็เลยจะสำเร็จ เพราะมีคนช่วย คนที่มาช่วยก็อาจจะเป็นเทวดาที่รักเรา guardian angel เห็นเราลำบากก็จะช่วยและทำให้เกิดนิมิตให้รู้ว่าเขาช่วย จะสำเร็จ

เพลง Arab อาจจะเพื่อให้รู้ว่าเขาเป็นใคร culture เขาแบบไหน นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤศจิกายน 2013
  5. sirenia

ดิฉันเคยเจอเรื่องแปลกๆแบนี้แต่ตาเป็นๆทีนึงคะ ติดต่อกันสามคืนตอนสวดมนตร์ตอนที่เพื่อนชายที่ว่าโดนฆาตรกรรม ก่อนเขาจะโดนฆ่า เขามาเริ่มป่วยเป็นมะเร็งแบบไม่รู้ตัวตอนนั้นะคะที่ สวดมนต์ แล้วมีเสือตัวใหญ่มากมาให้เห็นตาเป็นๆเลยตอนที่สวดเสร็จแต่คืนที่สามเลิกสวดเพราะกลัว ก็ไม่เจออีก อันนี้เคยเล่าไปในกระทู้นึงนานแล้ว ดิฉันมาคิดได้เทวดาอาจจะมาบอกเหมือนจะช่วยแต่เรากลัวเลยเลิกสวด ตอนนันสวดบนขอ เยอะมากๆ ขอแบบพระบรมสารีฯทุกโลก ทุกภพ ทุกจักวาลเลย หลายบทมาก ขออย่าให้เขาตาย มาคิดอีกทีเทวดาอาจจะช่วย แต่ดิฉันกลัวเลยเลิกสวด

6. mobilelizard

mobilelizard เป็นที่รู้จักกันดี

เวลาเราออะไรแปลกๆ อย่างนี้นะครับ บางทีเขามาเตือน หรือมาบอกใบ้ถึงอนาคตที่จะเกิดนะครับ ต้องลองสังเกตุว่าเกิดอะไรขึ้นหลังจากนั้น ถ้าสมาธิเข้าไปลึกๆ มันจะเกิดสภาวะนั้นได้นะครับ

7. mobilelizard

สองวันก่อนผมก็มีคนมาบอกใบ้คล้ายๆ อย่างนั้นเหมือนกัน ผมคิดว่าอย่างนั้น ผมทำสมาธิ แล้วจิตหลุด ปรากฎว่ามีคนมานวดให้ผมนะครับ เหมือนคนนวดจริงเลย แต่ไม่เห็นตัว เขาก็นวดเอานวดเอา ผมนี่สบายมากเลย จนผมลงไปนอนให้เขานวดเลย พอกลับร่างออกมาใหม่ยังนวดต่อ

หลังจากนั้นผมจิตหลุดอีก คราวนี้ผมก็เสกนั่นเสกนี่ เสกมีด เสกมีดให้เป็นทอง เสกเป็นธนู เอาใหญ่ๆ ผมก็พ่นสีที่กำแพงคิดไปว่าเผื่อมันจะเกิดจริง ปรากฎมีคนเอาไม้มาตีก้นผม เจ็บเหมือนกัน ตีอยู่ได้ ผมก็หันไปไม่มีคน มีแต่ไม้ตีผมลอยอยู่ ผมก็จับไม้แล้ว แย่งมา แล้วบอกว่า ท่านเป็นใครปรากฎตัวเถิด ผมไม่ได้มีเจตนาอะไรไม่ดี แค่จะพ่นสีดูเผื่อมันจะเกิดจริง ปรากฎว่าเขาไม่ปรากฎตัว

ครั้งแรกมานวด อาจจะบอกว่าสมาธิแบบนี้มาถูกทางแล้ว ใช่ละ

ครั้งที่สอง มาตี อาจจะบอกว่า อย่าทำแบบนี้ เสกนั่นเสกนี่ ทำแบบนี้เพ้อเจ้อเสียเวลา ให้เลิก

8. sirenia

เรื่องที่คุณ mobile เจอคล้ายๆ คุณลุงคนนึงที่ แกสอนวิชากสิณที่วัดยานนาวาก็เจอแบบนั้นคะ เช่นโดนกสิณน้ำตี คุณเคยฝึกกสิณไหมคะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 พฤศจิกายน 2013
  9. sirenia

รู้สึกว่าหลังจากกินมังแบบเคร่งมากๆ ชนิดไม่มีน้ำปลา ไม่มีซอสหอยนางรม เอาแบบ เจแท้ๆ ล้วนๆ ญาณจะแรงขึ้นคะ

10. mobilelizard

ก็แล้วแต่คนชอบนะครับ แต่ก่อนผมเคยฝึกแต่เดี๋ยวนี้ผมไม่ได้ฝึกกสิณ ผมหันมาเน้นฝึกสติแทนครับ คนอื่นอาจจะมองว่าสติเป็นคำที่น่าเบื่อ เป็นเรื่องทั่วๆ ไป แต่ยิ่งผมมาเน้นตรงนี้ผมเห็นว่ามันเป็นสิ่งที่น่าตื่นเต้น และน่าค้นหา และแถมความสุขที่ผมพบยิ่งทำให้ผมเห็นว่าคนเราสามารถมีความสุขมากๆ ได้เพียงแค่มองเข้ามาในตัว เหมือนกับมีสมบัติอยู่ในร่างกายของเรา ที่เราแค่เพียงใส่ใจมันก็จะปรากฎขึ้นมา