มีปัญหามาถามค่ะ คือว่าถ้าเรามีเงิน100บาท ตอนนี้แล้วเราจะเลือกทำบุญกับ......

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย ลีน่า, 28 ธันวาคม 2004.

1. ลีน่า

ลีน่า บุคคลทั่วไป

ค่ะ ลีน่าเองนะค่ะ คืองี้ค่า ลีน่ามีปัญหาสงสัยว่า ถ้าเรามีเงินเพียง100บาท แล้วเราจะเลือกนำเงินนี้ไปทำบุญระหว่าง ทำบุญกับพระสงฆ์ หรือว่า เราจะเอาไปทำบุญซื้อของช่วยชาวใต้ ถ้าต้องเลือกเพียงอย่างเดียว อย่างไหนจะมีผลบุญมากกว่ากันค่ะ (แต่ลีน่าจะทำทั้ง2ค่ะ แค่อยากทราบเท่านั้น แบบว่ารู้น้อยแต่สวยค่ะ)ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับท่านที่ตั้งใจเข้ามาตอบให้ลีน่านะค่ะ

2. BITCH

BITCH เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2004
    ถ้าคุณตกงาน ไม่มีรายได้จากที่ไหนเลย หยิบยืมใครก็ไ่ได้แม้กระทั่งครอบครัว ดังนั้นทางที่ดีที่สุดคือเก็บร้อยบาทนี้ไว้ให้ดี ตั้งจิตสวดมนต์ถือศีลเท่าที่จะทำได้ และถ้ามีความสามารถพอที่จะเข้าร่วมเป็นอาสาสมัครไปช่วยที่เกิดเหตุได้จงอาสา ไม่มีค่าเดินทางคิดว่าถ้าแจ้งไปที่หน่วยงานที่ต้องการอาสาฯคิดว่าเขาต้องจัดการมารับส่งคุณได้ อาหารก็กินจากที่เค้าจัดไปแจก อย่ารังเกียจ บอกความจริงกับทุกคนว่าที่มานี่มาด้วยพลังใจไม่หวังสิ่งตอบแทน แล้วเมื่อภาระคลี่คลาย สิ่งดีๆ ที่ทำไปจะสนองกลับมาดีแน่นอน อย่างน้อยก็สัมผัสได้ที่จิตปิติ ถ้ากลับมาแล้วยังตกงาน ร้อยบาที่กำไว้เริ่มเปื่อย ไปหานายกนะ ท่านคงไม่ปล่อยให้คนดีๆอย่างคุณตกงานแน่ ถ้าท่านไม่มีงานให้ ก็เข้าวัดไปช่วยงานวัดกินข้าววัดไปพลางก่อนถือโอกาสรักษาและเรียนธรรมไปในตัวด้วย ถ้าอยากหวนคืนสังคม ก็เลียบเคียงแขกที่มาทำบุญก้อได้ว่าใครต้องการพนักงานบ้าง คุณทำอะไรได้บ้าง เมื่อทำงานได้เงินเดือนมีหลักประกันลงตัว ทีนี้เงินร้อยนั้นก็ถวายทำุบุญได้และอาจแบ่งรายได้บริจาคเพิ่มอีกด้วยสิ อย่าให้โดยตนต้องเดือดร้อน ไม่มีเงินนี่ทรมานมากในยุคตัวใครตัวมัน มีคนใจดีก้อแถวพลังจิตนี่หล่ะ

3. ลีน่า

ลีน่า บุคคลทั่วไป

คุณค๋า เข้าใจคำถามลีน่าหรือเปล่าค่ะ

เอาใหม่นะค่ะ คือลีน่าแค่อยากรู้อนิสงฆ์(สะกดถูกหรือเปล่า) ว่าเราควรเลือกจะทำบุญแบบไหนก่อนดีจะได้บุญมากกว่ากันระหว่าง2ทางที่ให้เลื่อกอ่ะค่ะ ตอบมาใหม่ด้วยนะค่ะถ้าเข้าใจใหม่แล้วขอบคุณค่ะ

4. BITCH

BITCH เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2004
    อานิสสงค์มาก...ต้องทำด้วยจิตศัทธาจริงๆ และกาละด้วย ตอนนี้องค์เหนือหัวท่านยังจาคะเพื่อคนที่ทุกข์ทนกับภัยครั้งนี้ด้วยการสละทรัพย์ส่วนพระองค์บรรเทาทุกข์ก่อน เอาที่เดือดร้อนก่อน อันนี้จิตกุศลตามกาละ
    การทำุบุญกับสงฆ์นี่พระท่านเคยกล่าวว่าดีแล แต่การสร้างพระไตรฯนี่ปารมีเยอะกว่า ถวายปัจจัยแด่สงฆ์
    Make your choice!

5. casy99

casy99 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2004
    ทำตามที่ต้องการทำ อย่าไปคิดว่าอะไรได้บุญมากกว่า

6. Mr.Nobody

Mr.Nobody บุคคลทั่วไป

อานิสงค์ของทาน

ถ้าการทำบุญในที่นี้ คือการให้ทานล่ะก็ อานิสงค์ของทานจะมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับ
    1. ความบริสุทธิ์ของผู้ให้ทาน
    2. ความบริสุทธิ์ของผู้รับทาน
    3. ความบริสุทธิ์ของวัตถุทาน

7. เสาวนีย์

เสาวนีย์ เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2004
    อยากทำอยากบริจาคกับใคร เอาใจเป็นหลักค่ะ ทำแล้วใจสบายใจใสก็ใช้ได้ค่ะ
    ยิ่งอยากยิ่งไม่ได้นะค่ะ เพราะฉะนั้นการทำบุญอย่าอยากเป็นดีค่ะ ควรคิดว่าเป็นสิ่งที่ควรทำ
    เราชนะตัวเอง ได้ตัดความตระหนี่ออกจากใจแล้ว
    ส่วนเงินหนึ่งร้อยบาท เราสามารถแบ่งสันปันส่วนได้เนี่ยะค่ะ ถึงแม้ยังไม่มีงานจะทำหรือ100 บาทสุดท้าย
    เมื่อทำด้วยใจที่ใสสบาย จนบางทีเหมือนเห็นสายบุญเลยก็ว่าได้ค่ะ แต่ที่สำคัญเมื่อทำไปแล้วตอนหลัง กรุณาอย่าคิดว่า ไม่น่าทำเลย ตอนนี้นะมีเงินนั้นอยู่ชีวิตคงไม่แย่ ไม่คิดล่ะว่าหากไม่ทำไปตอนนั้น ชีวิตอาจไม่อยู่แล้วก็ได้ อาจจะแย่กว่านี้ก็ได้
    เงิน 100 บาท แบ่งไปทำทานกับสงฆ์ 20 บาท แบ่งไปทำกุศล สงเคราะห์โลก 20 บาท ส่วนที่เหลือไว้ใช้ 30 บาท ส่วน 30 บาท เก็บเข้าบัญชีไว้ใช้ยามฉุกเฉิก หรือยามบันปลายชีวิต

8. ปุถุชน

ปุถุชน เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2004
    ลองตอบคุณลีน่า

เข้าใจว่าคุณลีน่ามีสตางค์พร้อมที่จะทำบุญอยู่แล้ว 100 บาท

คุณลีน่ากำลังคิดว่าลงทุนหุ้นตัวไหนจะได้ผลตอบแทนสูงกว่ากัน

ไม่ต้องเลือกหรอกครับ ไปหากล่องที่เขาเขียนว่า " โดยเสด็จพระราชกุศล " แล้วหย่อนลงได้เลย
    เงิน100 บาทของคุณจะทำงานหลวงที่ท่านมีพระราชดำริห์ ทำงานศาสนาคือทานทุกอย่าง ทั้งสังฆทาน วิหารทาน ธรรมทาน อภัยทาน ทำงานเพื่อประโยชน์สุขของคนทั้งประเทศ
    อานิสงเท่าไร อันนี้เหมือนพระโพธิสัตว์สร้างบารมี 30 ทัศเลยนะครับ
    หุ้นตัวนี้ไปได้สวยครับ

ถ้าเรามีความประสงค์เฉพาะกิจแบบต่างๆก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง

9. พฤติจิต

พฤติจิต เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2004
    ตอบกระทู้คุณลีน่าจังสุดสวย....

ขอเอาภูมิธรรมอันน้อยนิดตอบคุณลีน่าผู้เหมือนจะรู้น้อยแต่รู้ไม่น้อย
    ดังนี้ครับ
    1.คำตอบของคุณ Mr.Nobody เป็นคำตอบที่ตรงกับใจผมที่สุดครับ
    2.เมื่อ วัตถุทานบริสุทธ์ เว้นจากการได้มาจากการกระทำเนื่องด้วยการผิด ศีล อบายมุข นั้นเป็นที่ตั้ง ,ผู้ที่เรากระทำจาคะด้วยนั้นบริสุทธิ์ เริ่มที่ศีลบริสุทธิ์ เป็นสำคัญ และยิ่งถ้าเป็น ผู้ที่มีจิตอันบริสุทธิ์ด้วย อาทิ สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทั้งพระปัจเจกพุทธเจ้า พระอริยเจ้า ทั้งหลายทั้งปวงล้วนได้ทักษิณานับไม่ถ้วน (ทักษิณา: อายุ วรรณะ สขะ พละ) ,และเมื่อไรก็ตามผู้ที่กระทำจาคะนั้นมีศีล บริสุทธิ์ด้วย มีผลของสมาธิที่บริสุทธิ์ด้วยหละก็ ยิ่ง มีทักษิณามากมายนักดังนั้นจะเห็นได้ว่า การกระทำทานใดๆก็ตาม ผู้เฒ่าผู้แก่มักจะให้ จบ(ยกเอาเหนือศีรษะและอธิษฐาน เพื่อให้จิตตั้งมั่นและบริสุทธิ์ก่อน )(b-smile)

10. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    ทำทั้งสอง สบายใจทั้งคู่

50 เพื่อชาวใต้
    อีก 50 เพื่อ ศาสนา

คนธรรมดา คงกังวลนะครับ ว่าจะเลือกทำแบบใหนดี ถ้าเป็นผม ทำใจลำบาก ไม่อยากตีเลยว่า อะไรได้บุญมากกว่ากัน ในบางครั้งทำบุญโดยไม่ต้องคิดเชิงเปรียบเทียบ ทำแล้วสบายใจ นี่สิสำคัญ

เอาแบบผม 50 50 แบ่งให้ อย่างละครึ่ง จบ ไร้กังวล

11. tk

tk บุคคลทั่วไป

ผมว่าคุณลีน่าเค้าหมายถึงว่าทำบุญแบบไหนแล้วได้อานิสงค์มากกว่ากัน ตามความรู้เท่าที่พอมีนะครับ ผมว่าถ้าหมายถึงทำบุญด้วยเงิน100บาทแล้ว การทำบุญกับพระสงฆ์(ศีลบริสุทธิ์)ได้อานิสงค์มากกว่าครับ แต่ไม่พูดถึงในแง่ที่ว่าใช้เงิน 100 บาททำบุญแล้ว การทำบุญด้วย....การเจริญกรรมฐานเป็นบุญที่ได้มากสุดครับ

12. มหาธาตุ

มหาธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

ทำกับพระสงฆ์ครับ เวลาทำก็บอกทำสังฆทาน พระที่เราทำด้วยเป็นเพียงตัวแทนรับแต่ท่านต้องนำเงินถวายไปใช้ในกิจการของสงฆ์ส่วนรวมนับตั้งแต่พระพุทธเจ้าลงมา นี่เขาถึงว่าทำสังฆทานได้อานิสงส์มาก
    ทำสึนามิก็ดีแต่เทียบกันไม่ได้เลย ก็คนที่ตายในเหตุการณ์สึนามิน่ะคุณว่าบุญหนักหรือกรรมหนัก ว่างี้ก็แล้วกัน นาบุญไม่ดี ผลจะไม่ได้มากเท่า
    อันสุดท้ายทำแล้วเราควรสบายใจหากลังเลทั้ง 2 ตัวเลือกก็แบ่งทำมันซะ เอางี้สิ มีร้อยทำ สังฆทาน 80 สึนามิ 20 เราได้ทานบารมีครบแบบ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 มีนาคม 2005
  13. undeath13

undeath13 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2005
    เอาไปซื้อกับข้าวหรูๆหลายๆอย่าง ที่ 100นึงทำแล้ว แล้วมองหา พระอรหันต์ ที่พึ่งออกจาก นิโรธสมาบัติครับ

รับรองขออะไรก้อได้ทันตา สุดยอดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

14. micstudio

micstudio Active Member

22 กุมภาพันธ์ 2005
    แต่ตอนทำไม่ได้คิดถึงข้อนี้เลยล่ะค่ะว่าจะเลือกทำเคยอ่านเจอเหมือนกันที่ทำบุญกับอะไรแล้วได้ผลอะไร 100 เท่า 1000 เท่าน่ะ แต่เห็นว่าเขาลำบากมาก น่าสงสาร อยากช่วยก็ให้ไปเลยล่ะ เมื่อเที่ยงนี้เอง ลุงคนนึงแกจูงรถจักรยานสามล้อ เก็บไม้และพวกขยะ ตัวแกก็แก่มาก ๆ ด้วย ถีบไม่ไหวต้องลงมาเดินจูง จูงก็แสนลำบาก กว่าจะไปได้ทีละนิด ก็เลยให้ไปเลย 100 บาท บอกว่าลุงเอาไว้ใช้นะคะ ซื้อข้าวนะ แล้วก็ขับรถหนีมาเลย รู้สึกเสียดายเหมือนกัน นิด ๆ ประสาคนไม่เคยทำบุญ แต่ก็รู้สึกดีใจนะ ที่ได้ทำ

15. ดาวลูกหมา

ดาวลูกหมา สมาชิกใหม่

ไม่รู้ว่าอย่างไหนมากกว่ากันนะคะ แต่ถ้าเลือกนู๋จะเอาไปบริจาคให้พระสงฆ์ที่กำลังรวบรวมเงินไปให้ชาวใต้ค่ะ

16. jit_jai

jit_jai Active Member

ถ้ามี 100 บาท

หาก ไม่ขัดสน ทำบุญที่ไหน คงได้อานิสงค์ เท่ากัน

แต่ ถ้า ขัดสน แต่ใจอยากทำบุญ คง ไม่ได้ บุญ? คือ สงสัยอยู่ สำหรับความคิดเห็นส่วนตัว คอดว่าก่อนทำบุญ ควรรู้ว่าเรา ลำบาก อยู่ไหม ? ถ้าลำบาก ทำให้ตัวเองมีชีวิตรอด ก่อนที่จะทำบุญ คงดีกว่า ทำแล้วเรา แย่ ต้องไป ขอจากผู้อื่นนอีกที........ไม่รู้คิดผิดไหม

17. บัวใต้น้ำ

บัวใต้น้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    http://dungtrin.com/whatapity/06.htm

ลองไปอ่านตามลิงค์ที่ให้ไปน่ะครับ
    15 นาที ก็จะกระจ่าง ในเรื่องนี้
    อีกหน่อย พอสงสัยในเรื่องนี้ก็จะตอบตัวเองได้

18. Karz

Karz Active Member

:D hahaha อะไรกันครับ

เคยได้ยินว่า ช่วยคนเหมือนดับไฟมั้ยครับ

นี่มันเรื่อง urgent, un-urgent, important, un-important แล้วครับ

โอเค เอาอานิสงส์ก่อนนะครับ
    การทำบุญเหมือนการปลูกข้าวครับ ต้องเลือกเนื้อนาบุญ
    ถ้านาตั้งอยู่ในที่สมบูรณ์ ผลผลิตข้าวดีครับ เจริญงอกงาม เป็นประโยชน์ในอนาคตต่อไป
    ถ้านาอยู่ในที่ไม่ดี ข้าวไม่ขึ้นครับ เจ๊ง

พระสงฆ์ ทรงศีล 227 ข้อ เป็นผู้เว้นจากอกุศลกรรมทั้งหลาย นับเป็นนาบุญที่ดีกว่าคนธรรมดาที่ไม่รู้จะมีศีลถึงห้าข้อรึปล่าวครับ แน่นอนว่า ทำบุญกับพระ บุญเยอะกว่าอยู่แล้ว
    ยิ่งเป็นสังฆทาน สงฆ์มากกว่าสี่รูปได้ใช้ประโยชน์จากเงินเรา ยังประโยชน์ให้ศาสนายิ่งดีใหญ่

คราวนี้มาว่าเรื่อง urgent, un-urgent, important, un-important ครับ
    ลองเอากระดาษมาใบนึงครับ เอาปากกาขีดเป็นเครื่องหมายบวกใหญ่ๆลงไปกลางกระดาษ
    คอลัมน์ (แนวตั้ง) ซ้ายบนเขียน urgent คอลัมน์ขวาเขียน un-urgent
    โรว์ (แนวนอน) บน เขียน important แถวล่างเขียน un-important

ทีนี้ ผมถามว่า ทำบุญกับภาคใต้นี้ ควรลงช่องไหนครับ?
    ถามใหม่ ในเวลาเดียวกันนี้ ทำบุญกับพระสงฆ์ ควรลงช่องไหนครับ?
    ถามอีก ถ้าเพื่อนโดนรถชนนอนอยู่โรงพยาบาลเดือนนึงให้ไปเยี่ยม ควรลงช่องไหนครับ?
    ถามใหม่ เพื่อนที่ต่างจังหวัดโทรมาชวนให้ไปดูหมาที่บ้านออกลูกล่ะครับ?
    อีกซักอัน ร้านอาหารตามสั่งที่เราโทรไปสั่งผัดกระเพรากดกริ่งอยู่หน้าบ้านล่ะครับ?

เก็ทมั้ยครับ :)

19. survivor

survivor Active Member

ไม่เก็ทค่ะ (b-ng)

20. Karz

Karz Active Member

แป่วว....

ก้อหมายถึงเรื่องของ priority ครับ ลำดับที่ควรทำก่อนหลัง เช่น หลังบ้านเปิดแก้สต้มน้ำอยู่ซึ่งเดือดมาสองนาทีแล้ว ในขณะเดียวกัน โทรศัพท์ดังพร้อมกับหน้าบ้านมีคนกดกริ่ง เราควรทำอะไรก่อนครับ?

[รับโทรศัพท์ บอกเดี๋ยวโทรกลับ เดินไปปิดแก้สแล้วไปเปิดประตูหน้าบ้าน เป็นต้น]

อะไรที่มันอยู่ในช่อง urgent และ important ต้องทำก่อน ถัดมาค่อยทำ urgent เฉยๆ แล้วค่อยตัดสินใจระหว่าง un-urgent แต่ important กับ ทั้งไม่รีบด่วนและไม่สำคัญ (คุ้มที่จะทำมั้ย)

อย่างกรณีนี้ครับ ภาคใต้ถือว่าทั้งรีบด่วนและสำคัญ พระสงฆ์อาจสำคัญ แต่ไม่รีบด่วน เพราะท่านบิณฑบาตรได้ทุกเช้าอยู่แล้ว

ถ้าผมมี 100 บาท ผมให้ภาคใต้ก่อน เพราะรีบ
    แล้วค่อยหาอีก 100 บาทมาให้พระ เพราะรอได้

ถ้าผมมีสองร้อย... ไม่มีปัญหาครับ