มีรุ่นน้องป่วยภูมิคุ้มกันบกพร่อง ตอนนี้ผมช่วยไม่ไหวแล้ว อยากขอคำแนะนำ

ในห้อง 'ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์และสัตว์' ตั้งกระทู้โดย ธรรม9, 9 สิงหาคม 2017.

1. ธรรม9

ธรรม9 สมาชิกใหม่

มีรุ่นน้องคนหนึ่งเป็นผู้ชาย (ไม่ใช่ญาติกันหรอกครับ) แค่รู้จักกัน เขาติดเชื้อ HIV เข้าสู่ระยะเป็นเอดส์แล้ว เขามาขอพึ่งพาผมเพราะเขาไม่มีญาติพี่น้องที่ไหน เขาทำงานไม่ได้ ตกงาน สภาพผอมโซ เขาคิดจะฆ่าตัวตายหลายครั้ง ผมก็เลยช่วยเหลือ จนเขาอ้วนถ้วนแข็งแรงขึ้น ก็เลยให้หางานทำ แต่เขาวุฒิแค่ม. 6 หางานก็ยาก ยกของหนักก็ไม่ได้ ตอนนี้ก็ยังหางานทำไม่ได้ ถึงหางานได้ก็กลัวทำไม่ไหว เพราะเขาชอบมีการแน่นหน้าอก หายใจไม่ออกค่อนข้างบ่อย พอไม่มีงานก็เลยมาขอพึ่งเงินของผมตลอด ทั้งค่ากินค่าที่อยู่ แล้วเขาก็ป่วยบ่อยมาก มาขอค่ารถ taxi ไปหาหมอตลอด

ลำพังผมเงินเดือนก็น้อยนิด เงินที่สะสมไว้ก็เบิกช่วยเขาจนจะหมดตัวอยู่แล้ว ผมก็มีความจำเป็นอย่างอื่น ก็ต้องสละเอาเงินมาช่วยเขาหมด เดือนต่อๆไปผมก็คงช่วยไม่ไหวแล้ว

จะทำอย่างไรดีครับ จะไปขอความช่วยเหลือจากมูลนิธิหรือใครไหนได้บ้าง ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 สิงหาคม 2017
  2. alkuwaiti

alkuwaiti เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2013
    วัดพระบาทน้ำพุนะครับ ที่อยู่ หมู่ที่ 3 ตำบลเขาสามยอด อำเภอเมือง จังหวัดลพบุรี
    หลวงพ่ออลงกต ท่านเป็นเจ้าอาวาส วัดนี้ช่วยเหลือผู้ป่วยเอดส์

ผมว่าน้องคนนี้ควรไปนะครับ เพราะเค้าทำงานไม่ไหวแล้ว วุฒิก็น้อย นายจ้างถ้ารู้ว่าเป็นเอดส์เขาก็ไม่อยากจ้าง ดูแล้วอุปสรรคปัญหาในการทำงานมีมากเกินไป ให้เขาไปอยู่วัดถ้ายังพอแข็งแรงก็ทำงานช่วยเหลือวัดบ้างเท่าที่พอทำได้ ถ้ามีเวลาว่างก็ไปนั่งฟังธรรม หัดสวดมนต์ ปฏิบัติธรรม เอาบุญติดตัวก่อนจากโลกนี้ไป บุญจากการปฏิบัติธรรมเป็นบุญแรงด้วยนะ

ถ้าน้องเขาไม่ไปวัดพระบาทน้ำพุแล้วใช้ชีวิตอยู่อย่างนี้จนตาย พอตายไปแล้วโอกาสที่จะได้ขึ้นสวรรค์มีน้อยมาก เพราะจิตใจเป็นทุกข์อยู่ทุกวัน ใจไม่เคยได้สัมผัสกับกระแสธรรมเลย มีโอกาสสูงที่น้องคนนี้จะตกอบายภูมิ 4 นี่คือในแง่ของธรรมะ

3. ธรรม9

ธรรม9 สมาชิกใหม่

ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ธันวาคม 2017
  4. คุณมะขาม

คุณมะขาม สมาชิกใหม่

ตอนนี้มีใครช่วยเหลือยังครับ