รบกวนขอบทสวด ที่ใช้ "จบ" ก่อนใส่บาตร กับ บทกรวดน้ำ ครับ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย patz_bkk, 20 กุมภาพันธ์ 2008.

1. patz_bkk

patz_bkk เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    ขอบคุณมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กุมภาพันธ์ 2008
  2. chanin

chanin เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนขอบทสวด ที่ใช้ "จบ" ก่อนใส่บาตร กับ บทกรวดน้ำ ครับ

บทสวด ที่ใช้ "จบ" ก่อนใส่บาตร
    สุทินนัง วะตะ เมทานัง อาสะวักขะยาวหัง โหตุ
    ทานของข้าพเจ้าให้ดีแล้ว
    ขอจงเป็นเครื่องนำมาซึ่งความสิ้นไปแห่ง อาสวะกิเลส ด้วยเทอญ

บทกรวดน้ำ
    กรวดน้ำย่อ อิทัง เม ญาตินัง โหตุ สุขิตา โหนตุ ญาตะโย
    ขอผลบุญกุศลนี้จงสำเร็จประโยชน์แก่ญาติทั้งหลายของข้าพเจ้า
    ขอญาติทั้งหลายของข้าพเจ้าจงเป็นสุขเป็นสุขเถิด

3. นายจั๊บ

นายจั๊บ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    อิมัสมิง ริมฝั่ง อิมัง ปลาร้า กุ้งแห้งแตงกวา อีกปลาดุกย่าง ช่อมะกอก ดอกมะปราง เนื้อย่างยำมะดัน ข้าวสุกค่อนขัน น้ำมันขวดหนึ่ง น้ำผึ้งครึ่งโถ ส้มโอแช่อิ่ม ทับทิมสองผล เป็นยอดกุศล สังฆัสสะ เทมิ

4. เกริกไกร

เกริกไกร เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นในหนังสือมนต์พิธี เขาใช้แบบนี้ครับ

ข้าวของข้าพเจ้า ขาวดังดอกบัว ยกขึ้นเสมอหัว ถวายพระสงฆ์

จิตใจจำนง ตรงต่อพระนิพพาน

5. ผู้พันจุ่น

ผู้พันจุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2007
    จบขันข้าวพระ นะโม 3 จบ
    พุทธะ มะอะอุ นะโมพุทธายะ
    วิระทะโย วิระโคนายัง วิระหิงสา วิระทาสี วิระทาสา
    วิระอิทถิโยพุทธัสสะ มานี มามะ พุทธัสสะ สวาโหม.

กรวดน้ำ
    สุทินนัง วัตตะเมทานัง อาสะวักขยาวะหัง นิพพานะ ปัจจโย โหตุ หรือ
    อิทัง โน ญาตินัง โหตุ สุขิตา โหตุ ญาตะโย.