รบกวนสอบถามเกี่ยวกับบทสวดพระคาถาครับ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย viper-2011, 16 ตุลาคม 2012.

1. viper-2011

viper-2011 สมาชิกใหม่

เป็นพระคาถาชินบัญชร โดยสมเด็จพระพุฒาจารย์ ( โต พรหมรังสี )
    แต่เป็นบทเพลง ซึ่งผมจะเปิดฟังและจะสวด ( ร้อง ) ตามไปด้วย

ซึ่งลักษณะแบบนี้จะเป็นการสวดมนต์ที่ถูกต้องหรือไม่ครับ
    ถ้าจะท่องตามบท จะท่องแบบผิดๆถูกๆ
    แต่ถ้าท่องตามเนื้อเพลงจะท่องถูกหมดทุกคำเลย

รบกวนสอบถามเพื่อนสมาชิกที่ทราบข้อมูลด้วยครับ

* ผมพึ่งจะสมัครสมาชิกที่นี่ ยังไงก็ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ *

ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับข้อมูลครับ

2. na_krub

na_krub "นโม ธรรมะสุขัง อรหังพุทโธ นโมพุทธายะ"

2 กุมภาพันธ์ 2012
    อนุโมทนาสาธุด้วยครับ

ยินดีต้อนรับครับผม

ขอแสดงความคิดเห็นนะครับ
    เรื่องของการสวดมนต์ อ่าน หรือฟัง ล้วนแล้วแต่ได้ปัญญาทั้งนั้น การสวดมนต์แบบฟังไปด้วยสวดตามไปด้วย ผมไม่แน่ใจว่าเจ้าของกระทู้ต้องการอารมณ์ทางจิตแบบไหน แต่ละคนจริตไม่เหมือนกัน อย่างตัวผมเอง ผมสวดมนต์เพื่อต้องการให้คนอื่น ในการสวดมนต์จึงต้องมีสมาธิสูง เพื่อให้จิตมีความแข็งแกร่ง เวลาแผ่บุญกุศลจะได้ไปได้ไกลๆ บางคนก็สวดเพื่อความสบายใจ พอได้ยินเสียงหรือได้สวดแล้วรู้สึกว่าตัวเองมีความสุข อันนี้ก็ใช้ได้ บางคนก็สวดมนต์เพื่อช่วยสะเดาะเคราะห์ให้ตัวเอง อย่างเดียวที่ไม่สมควรกระทำคือ การดูถูกหรือดูหมิ่นพระธรรม

"วิธีการสวดมนต์ไม่มีคำว่าผิด ถ้าจิตของเรามีเจตนามุ่งไปในทางพระธรรม"

อนุโมทนาบุญแด่ผู้ที่ใฝ่ในธรรมมะทุกๆท่านนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

3. Piagk3

Piagk3 เป็นที่รู้จักกันดี

จริตของผมจะใช้วิธี เรียงลำดับบทสวดมนต์ ที่ผมสวดประจำบันทึกลงแผ่น ซีดี แต่เป็นเสียงสวดจากพระนะครับ ผมก็ร่วมสวดตามไปด้วยเพื่อจะได้ทำนองและก็วรรคตอนถูกต้องน่ะ แต่ถ้าเป็นบทยาวๆก็เปิดหนังสือดูไปด้วยเพื่อความถูกต้อง (อย่างเช่น บท ธรรมจักรกัปวัตะนะ ,ธาระณะปริตร และ ยอดกัณฑ์พระไตรปิฎก) ส่วน ชินบัญชร นี่ผมสวดตามความสะดวกของผมเอง หมายถึงว่าผมไม่ได้บันทึกลงใแผ่นซีดีนะ