รักษาศีล 5 ต้องไม่กินเนื้อสัตว์ด้วยรึเปล่าค่ะ ?

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย mild37naruk, 4 มกราคม 2011.

1. mild37naruk

mild37naruk เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2010
    ตามหัวข้อเลยค่ะ อยากรู้มากค่ะ เพราะตอนนี้กำลังฝึกรักษาศีล 5 ค่ะ ตั้งแต่เกิดมาจนอายุ 15 ปี ไม่เคยคิดถึงเรื่อง ธรรมมะ บาป บุญ คุณ โทษ สักครั้ง อยู่ดี ๆ ก็คิดอยากจะสวดมนต์ นั่งสมาธิ แผ่เมตตา ทำบุญ ขึ้นมาค่ะ เลยอยากรู้ว่า ห้ามกินเนื้อสัตว์ด้วยใช่ไหมค่ะ ? ถ้ากินมังสวิรัตน์นี่จะดีเลยใช่ไหมค่ะ ?
    ปล. ขอบคุณมากค่ะ ถ้าตั้งผิดบอร์ดก็ขอโทษด้วยนะค่ะ

2. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ศีลข้อที่ ๑ เว้นจากการฆ่าสัตว์ มีประกอบด้วยองค์ ๕ คือ
    ๑. สัตว์นั้นมีชีวิต
    ๒. รู้อยู่ว่าสัตว์นั้นมีชีวิต
    ๓. มีจิตคิดจะฆ่าสัตว์นั้น
    ๔. มีความพยายามฆ่าสัตว์นั้น
    ๕. สัตว์ตายด้วยความพยายามนั้น

++++++++++++++++++++++++++++++++

ในศีลข้อที่ ๑ ไม่ได้มีบอกเอาไว้ว่า ห้ามกินเนื้อสัตว์ให้กินมังสวิรัติ

แต่ศีลได้ ห้ามฆ่าและห้ามสั่งให้ผู้อื่นฆ่า ทานเนื้อสัตว์ได้ครับ

แต่ถ้าเราอยากจะ ทานเจ ทานมังสวิรัติ เพิ่มก็ดีครับ ...

ร่างกายสะอาดทั้งกายและใจ สุขภาพแข็งแรง ท้องไม่ผูก

3. mild37naruk

mild37naruk เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่ะ :)

ขอถามเพิ่มอีกนิดนึงนะค่ะ

พุทธจริต ? มันคือยังไงค่ะ ช่วยอธิบายหน่อยค่ะ และ กรรมฐาน คือพุทธานุสสติ ธรรมานุสสติ สังฆานุสสติ ? คือยังไงค่ะ งงมาก พอดีจะฝึกกรรมฐานนี้น่ะค่ะ เลยอยากขอแนวทาง ที่จริงอยากฝึกแบบมีครูสอน แต่ไม่อำนวยเลยค่ะ เนื่องจากเรียน และ ไม่สามารถไปไหนมาไหนเองได้ ที่ภูเก็ตพอจะมีที่ฝึกในวัน เสาร์ - อาทิตย์ บ้างไหมค่ะ ?

ปล. ขอ อภัย ที่ถามซอกแซกนะค่ะ เพราะเพิ่งจะเริ่มคิดที่จะปฏิบัติธรรมค่ะ
    และขอขอบคุณไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะค่ะ :)

4. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    พุทธจริต เป็นคนเจ้าปัญญาเจ้าความคิด มีความฉลาดเฉลียว มีปฏิภาณไหวพริบดี การคิดอ่านหรือการทรงจำก็ดีทุกอย่าง

อ่านเพิ่มเติม ��Ե� �

.

พุทธานุสสติ ระลึกถึงคุณของพระพุทธเจ้าก็ดี

ธรรมานุสสติ ระลึกถึงคุณของพระธรรมก็ดี

สังฆานุสสติ ระลึกถึงคุณของพระสงฆ์ก็ดี

อ่านเพิ่มเติม

BlogGang.com : : chaosy : ��ǧ������� ��ȹ�����ͧ͹��ʵ� 10

อยู่ภูเก็ต ... ลองสอบถามจากท่านนี้ดูนะครับ Guide_Raito http://palungjit.org/members/guide_raito.160797/

.

5. mild37naruk

ขอขอบคุณ คุณ เฮียปอ ตำมะลัง มาก ๆ นะค่ะ :)

6. rasetsacrifa

rasetsacrifa เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ ^^ ผมเริ่มจะนั่งสมาธิตอนอายุเท่าคุณนี่ละครับ ....

คำแนะนำ ถ้าทำไม่ได้ นั่งสมาธิแล้วไม่นิ่ง ไม่ต้องคิดมากนะครับ ไม่ต้องรีบ

7. yeepun

yeepun เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    ถ้าทานมังสวิรัติได้ จะดีมากๆเลยค่ะ จะรู้สึกสบายกาย เพราะสุขภาพกายจะโปร่งสบายๆ ระบบขับถ่ายจะดี สุขภาพใจจะเบาๆสบายๆ เพราะไม่ไปกินเนื้อเขา ไม่มีอะไรติดขัดใจถ้าทำได้ ขออนุโมทนาด้วยนะจ๊ะ ขอเอาใจช่วย

8. Igiko_L

Igiko_L เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    :cool: เราทานมังฯทุกวันพระคะ ขอบคุณเฮียปอ ตำมะรัง ด้วย ได้รับความรู้อีกแล้ว ก็สงสัยเหมือนกันนะคะ
    เมื่อก่อนเราทานเจ ตามเทศกาล นะ ถือศีล5 แต่ถ้าวันพระ จะรับศีล8 ก็วันพระ1ก็รู้สึก สงสารเค้า เพราะไหนๆก็ตั้งใจจะไม่เบียกเบียนเค้าแล้ว ตั้งแต่นั้นมาเลย ตั้งใจจะทานมังฯทุกวันพระ :'(เหตุผลที่ทำให้เราลำบากในการทานมังฯเป็นอย่างมากเพราะ เราไม่ชอบกินผัก คะ :'( ช่วงกินเจ จะกิน แต่ อาหารเส้น(แป้ง) กับข้าว ใส่ช๊อต เท่านั้นเอง อาหารผลไม้ เป็นหลักคะ
    อนุโมทนาบุญด้วยคะ :boo:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มกราคม 2011
  9. mild37naruk

ค่ะ เป็นเหมือนมายด์เลยค่ะ ไม่ชอบกินผัก :) 55+ ตอนนี้กำลังฝึกอยู่เลยค่ะ

10. จันทโค

จันทโค เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2009
    สาธุ กราบอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
    ถ้าเลี่ยงได้ก็ดีมากเลยนะครับ เนื้อสัตว์นะ เพราะปกติแล้ว โครงสร้างทางกายภาพของร่างกายของมนุษย์นั้น เป็นสัตว์ที่บริโภค พืช ผัก ผลไม้เป็นอาหาร นะครับ แต่มนุษย์นั้นกินเนื้อสัตว์มานานมาก ก็เลยกินเป็นกิจวัตร เช้า เที่ยงและเย็น นะครับ
    จริงๆๆแล้ว ศีลข้อที่ ๑.ปาณาติปาตา เวรมณี เว้นจากทำชีวิตสัตว์ให้ตกล่วง ความหมายก็บอกอยู่แล้วนะครับว่า น่ากินเนื้อสัตว์ไหม???? ถ้าไม่ฆ่าสัตว์จะได้กินเนื้อสัตว์ไหม เพราะเราๆๆทั้งหลายกินเนื้อ จึงมีการฆ่าสัตว์นะครับ

พระผู้มีพระภาคตรัสว่า สัตว์ทั้งหลายมีกรรมเป็น ของตน เป็นทายาทแห่งกรรม มีกรรมเป็นกำเนิด มีกรรมเป็นเผ่าพันธุ์ มีกรรม เป็นที่พึ่งอาศัย กรรมย่อมจำแนกสัตว์ให้เลวและประณีตได้ ฯ

1.สตรีก็ตาม บุรุษก็ตาม เป็นผู้มักทำชีวิตสัตว์ให้ตกล่วง เป็นคนเหี้ยมโหด มีมือเปื้อนเลือด หมกมุ่นในการประหัตประหาร ไม่เอ็นดูในเหล่าสัตว์ มีชีวิต เขาตายไป จะเข้าถึงอบาย ทุคติ วินิบาต นรก เพราะกรรมนั้น อันเขาให้พรั่งพร้อม สมาทานไว้อย่างนี้ หากตายไป ไม่เข้าถึงอบาย ทุคติ วินิบาต นรก ถ้ามาเป็นมนุษย์ เกิด ณ ที่ใดๆ ในภายหลัง จะเป็นคนมีอายุสั้น

สตรีก็ตาม บุรุษก็ตาม ละปาณาติบาตแล้ว เป็นผู้เว้นขาดจากปาณาติบาต วางอาชญา วางศาตราได้ มีความละอาย ถึงความเอ็นดู อนุเคราะห์ด้วยความเกื้อกูลในสรรพสัตว์และภูตอยู่ เขาตายไป จะเข้าถึงสุคติโลกสวรรค์ เพราะกรรมนั้น อันเขาให้พรั่งพร้อมสมาทานไว้อย่างนี้ หากตายไป ไม่เข้าถึงสุคติโลกสวรรค์ ถ้ามาเป็นมนุษย์ เกิด ณ ที่ใดๆ ในภายหลัง จะเป็นคนมีอายุยืน

2. สตรีก็ตาม บุรุษก็ตามเป็นผู้มีปรกติเบียดเบียนสัตว์ด้วยฝ่ามือ หรือก้อนดิน หรือท่อนไม้ หรือศาตรา เขาตายไป จะเข้าถึงอบาย ทุคติ วินิบาต นรก เพราะกรรมนั้น อันเขาให้พรั่งพร้อม สมาทานไว้อย่างนี้ หากตายไป ไม่เข้าถึงอบาย ทุคติ วินิบาต นรก ถ้ามาเป็นมนุษย์ เกิด ณ ที่ใดๆ ในภายหลัง จะเป็นคนมีโรคมาก

สตรีก็ตาม บุรุษก็ตามเป็นผู้มีปรกติไม่เบียดเบียนสัตว์ด้วยฝ่ามือ หรือก้อนดิน หรือท่อนไม้ หรือศาตรา เขาตายไป จะเข้าถึงสุคติโลกสวรรค์ เพราะกรรมนั้น อันเขาให้พรั่งพร้อมสมาทานไว้อย่างนี้ หากตายไป ไม่เข้าถึงสุคติโลกสวรรค์ ถ้ามาเป็นมนุษย์เกิด ณ ที่ใดๆ ในภายหลัง จะเป็นคนมีโรคน้อย

11. จันทโค

มีต่อครับ......

องค์สมเด็จพระบรมศาสดาพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระผู้เปี่ยมล้นด้วย พระเมตตาอันมิอาจประมาณได้ทรงรักใคร่สรรพสัตว์ทั้งหลายประดุจลูกในอุทร ของ พระองค์เองเมื่อได้บรรลุอนุตตรสัมโพธิญาณสูงสุดแล้ว ก็ยังทรงมีพระทัย ห่วงใยปรารถนาให้เวไนยสัตว์ทั้งหลาย ได้หลุดพ้นออกจากบ่วงกรรม และระงับดับ การจองเวรซึ่งกันและกัน

ในบรรดาบาปกรรมทั้งหลายที่คนหลงผิดกระทำไปการเบียดเบียนฆ่า ทำลาย ชีวิตผู้อื่นถือเป็นบาปกรรมที่ร้ายแรงที่สุดแม้ว่าจะกระทำลงไปโดยไม่เจตนา ก็ยังต้องไปรับโทษ นับประสาอะไรกับการจงใจเจตนาฆ่าเขาให้ตายโทษทัณฑ์ นั้นจะยิ่งใหญ่หลวงและไม่อาจให้อภัยได้

ด้วยเหตุที่พระพุทธองค์ทรงมีพระประสงค์ให้เราทุกคนละเว้นจากการ ฆ่าสัตว์ตัดชีวิต และเลิกเบียดเบียนผู้อื่นโดยเด็ดขาด พระองค์จึงทรงบัญญัติศีลข้อ “ปาณาติบาต” คือห้ามการฆ่าเป็นข้อที่สำคัญอันดับหนึ่ง

ขอให้เราจงมาร่วมกันศึกษาพิจารณาพระพุทธวจนะว่าด้วยเรื่อง “อานิสงส์ ๑๐ ข้อของการไม่กินเนื้อสัตว์” เพื่อจักได้นำไปเป็นแนวทางในการ ปฏิบัติและบำเพ็ญธรรมให้สูงขึ้นไป

ในพระสูตรของพระพุทธศาสนามหายานเล่าว่า

“สมัยหนึ่ง... องค์สมเด็จพระบรมศาสดาพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ได้เสด็จไปเทศนาโปรดบรรดาเหล่าพญานาคทั้งหลาย พระพุทธองค์ได้ทรงตรัส ธรรมกถาวิสัชนาแสดงแก่พญานาคราชความว่า

“บุคคลใดหยุดการฆ่าสัตว์ตัดชีวิต และงดเว้นเสียจากการ เสพเลือดเนื้อสัตว์ อีกทั้งยังชี้นำส่งเสริมให้หมู่ชนทั้งหลายหยุดฆ่า หยุดเสพชีวิตเลือดเนื้อผู้อื่น”

บุคคลผู้นั้นย่อมห่างไกลจากอกุศลมูลทั้งปวง และบริบูรณ์พร้อม ด้วยอานิสงส์ทั้ง ๑๐ ประการอันได้แก่:

๑.เป็นที่รักใคร่ของบรรดาเทพพรมตลอดจนมนุษย์ และสัตว์ทั้งหลาย

๒.จิตอันเป็นมหาเมตตาย่อมบังเกิดขึ้น

๓.สามารถตัดขาดความอาฆาตดับอารมณ์เหี้ยมโหดเครียดแค้นในใจลงได้

๔.ปราศจากโรคภัยร้ายแรงมาเบียดเบียนร่างกาย

๕.มีอายุมั่นขวัญยืน

๖.ได้รับการปกป้องคุ้มครองจากวัชรเทพทั้งแปด

๗.ยามหลับนิมิตรเห็นแต่สิ่งที่ดีงามเป็นศิริมงคล

๘.ย่อมระงับการจองเวร สลายความอาฆาตแค้นซึ่งกันและกัน

๙.สามารถดำรงอยู่ในกระแสแห่งนิพพาน ไม่พลัดหลงตกลงสู่อบายภูมิ

๑๐.ทันทีที่ละสังขารจากโลกนี้ จิตญาณจะมู่งสู่คติภพ

12. จันทโค

พุทธจริต เป็น ๑ ในจริต ๖ ในตำรากล่าวไว้ว่า

สมเด็จพระผู้มีพระภาคทรงประมวลไว้เป็น ๖ ประการด้วยกัน คือ
    ๑. ราคจริต จิตท่องเที่ยวไปไปในอารมณ์ที่รักสวยรักงาม คือพอใจในรูปสวย เสียงเพราะ
    กลิ่นหอม รสอร่อย สัมผัสนิ่มนวล รวมความว่าอารมณ์ที่ท่องเที่ยวไปในราคะ คือ ความกำหนัด
    ยินดีนี้ บุคคลผู้เป็นเจ้าของจริต มีอารมณ์หนักไปในทางรักสวยรักงาม ชอบการมีระเบียบ สะอาด
    ประณีต มีกิริยาท่าทางละมุนละไมนิ่มนวล เครื่องของใช้สะอาดเรียบร้อย บ้านเรือนจัดไว้อย่างมี
    ระเบียบ พูดจาอ่อนหวาน เกลียดความเลอะเทอะสกปรก การแต่งกายก็ประณีต ไม่มีของใหม่ก็
    ไม่เป็นไร แม้จะเก่าก็ต้องสะอาดเรียบร้อย ราคจริต มีอารมณ์จิตรักสวยรักงามเป็นสำคัญ อย่าตี
    ความหมายว่า ราคจริต มีจิตมักมากในกามารมณ์ ถ้าเข้าใจอย่างนั้นพลาดถนัด
    ๒. โทสจริต มีอารมณ์มักโกรธเป็นเจ้าเรือน เป็นคนขี้โมโหโทโส อะไรนิดก็โกรธ อะไร
    หน่อยก็โมโห เป็นคนบูชาความโกรธว่าเป็นของวิเศษ วันหนึ่งๆ ถ้าไม่ได้โกรธเคือง โมโหโทโส
    ใครเสียบ้างแล้ว วันนั้นจะหาความสบายใจได้ยาก คนที่มีจริตหนักไปในโทสจริตนี้ แก่เร็ว พูด
    เสียงดัง เดินแรง ทำงานหยาบ ไม่ใคร่ละเอียดถี่ถ้วน แต่งตัวไม่พิถีพิถัน เป็นคนใจเร็ว
    ๓. โมหจริต มีอารมณ์จิตลุ่มหลงในทรัพย์สมบัติ ชอบสะสมมากกว่าการจ่ายออก ไม่ว่า
    อะไรเก็บดะ ผ้าขาดกระดาษเก่า ข้าวของตั้งแต่ใดก็ตาม มีค่าควรเก็บหรือไม่ก็ตามเก็บดะไม่เลือก
    มีนิสัยเห็นแก่ตัว อยากได้ของของคนอื่น แต่ของตนไม่อยากให้ใคร ชอบเอารัดเอาเปรียบชาวบ้าน
    ไม่ชอบบริจาคทานการกุศล รวมความว่าเป็นคนชอบได้ ไม่ชอบให้
    ๔. วิตกจริต มีอารมณ์ชอบคิด ตัดสินใจไม่เด็ดขาด มีเรื่องที่จะต้องพิจารณานิดหน่อย
    ก็ต้องคิดตรองอยู่อย่างนั้น ไม่กล้าตัดสิน คนประเภทนี้เป็นโรคประสาทมาก มีหน้าตาไม่ใคร่สดชื่น
    ร่างกายแก่เกินวัย หาความสุขสบายใจได้ยาก
    ๕. สัทธาจริต มีจิตน้อมไปในความเชื่อเป็นอารมณ์ประจำใจ เชื่อโดยไร้เหตุไร้ผล พวกที่
    ถูกหลอกลวงก็คนประเภทนี้ มีใครแนะนำอะไรตัดสินใจเชื่อโดยไม่ได้พิจารณา
    ๖. พุทธจริต เป็นคนเจ้าปัญญาเจ้าความคิด มีความฉลาดเฉลียว มีปฏิภาณไหวพริบดี
    การคิดอ่านหรือการทรงจำก็ดีทุกอย่าง

13. จันทโค

ส่วน
    กรรมฐาน คือพุทธานุสสติ ธรรมานุสสติ สังฆานุสสติ
    คือการระลึกถึงพระคุณของสามอย่างที่กล่าวมานะครับ

ส่วนเรื่องการฝึกกรรมฐานหรือทำสมาธิ นั้น ไม่ยากหรอกครับ
    ก่อนอื่นเราต้องรู้ก่อนนะครับ ว่าศาสนาเราสอน ให้ทาน รักษาศีลและทำสมาธิ(ทาน ศีล สมาธิ)
    ทาน ศีล(๕ และ ๘) = ฐาน
    สมาธิ = ยอด
    ถ้าท่านทำฐาน(ทาน ศีล)ให้มั่นคง คือ ให้ทานบริสุทธิ์ รักษาศีลให้บริสุทธิ์ไม่ด่างพร่อยแล้ว ยอด(สมาธิ)ก็จะเกิดขึ้นง่าย แค่เรานั่งหลับตานึกทาน ศีลที่ท่านทำมาดีแล้ว สมาธิก็จะเกิดขึ้นง่ายนะครับ ท่านเคยสังเกตุไหมว่า พระสายวิปัสฯทำไม ท่านถึงทำสมาธิได้ง่าย เพราะ???? เพราะท่านรักษาศีลบริสุทธิ์ไงละครับ
    ง่ายไหมครับ

กราบอนุโมทนากับท่าน จขกท..ด้วยนะครับ ที่ท่านใฝ่ในทางนี้นะครับ สาธุๆๆๆๆๆ

14. aroonoldman

aroonoldman เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2010
    อายุ ๑๕ ปี ก็มีจิตน้อมไปในทางกุศลด้วยตนเอง (กุศลผลบุญนี้เป็นของเก่าจากชาติก่อนที่เคยบำเพ็ญมา)
    ขอโมทนาครับ ส่วนเรื่องมังสวิรัตน์ ตอนนี้อายุยังน้อยอย่าเลยครับ(อายุมากขึ้นจะเป็นโรคกระดูก น่ากลัว)
    แค่ศีล ๕ รักษาให้ดีก็พอแล้ว

15. Mr.Kim

Mr.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ ด้วยครับ
    .........................................................................................................................................
    [​IMG] [​IMG]

ขอเชิญชวนสมาชิกเว็บพลังจิตมาเข้าร่วมโครงการเรารักศีล ๕ นะครับ
    http://palungjit.org/threads/โครงการเรารักศีล-๕.274075/

" เรารักษาศีล ๕ , ศีล ๕ รักษาเรา "

สำหรับสมาชิกหลายๆ ท่านที่รักษาศีล ๕ เป็นปรกติอยู่แล้ว ผมก็อยากจะเชิญชวนให้เข้ามาร่วมโครงการเรารักศีล ๕ ด้วยนะครับ
    ศีล ๕ นั้น มีมิติแห่งธรรมที่ละเอียดลึกซึ้ง สามารถเป็นรากฐานยกภูมิจิต ภูมิธรรมส่งขึ้นไปได้ถึงพระโสดาบัน พระสกิทาคามี ทีเดียวนะครับ

สำหรับท่านที่อยากจะเข้าร่วม แต่อาจจะยังลังเลไม่มั่นใจว่าจะรักษาศีล ๕ ได้บริสุทธิ์ทุกข้อไหม ก็ไม่เป็นไรครับ การกระทำทุกอย่างนั้นอยู่ที่เจตนา อะไรจะเกิดก็แล้วแต่ ขอให้มีเจตนาดีไว้ก่อน ผมแนะนำว่าอย่าวิตกจนเกินไป เพราะการที่เราเกิดมาเป็นมนุษย์ได้นั้น ขอให้มั่นใจว่าเรามีดีมากพอ เพราะการได้มาซึ่งสถานะการเป็นมนุษย์นั้น เป็นเพราะเรามีคุณธรรม กุศลกรรม และความดีมาก่อน ขอให้ท่านค่อยๆ เริ่มทีละน้อยๆ

ศีล ๕ ข้อ ข้อใดรักษาได้แล้ว ก็มั่นดูจิตดูใจไม่ให้กลับไปทำผิดซ้ำอีก ส่วนศีลข้อที่ยังทำผิดอยู่ก็ขอให้ค่อยๆ พิจารณาลด ละ เลิก ไปทีละเล็กทีละน้อย ผมมั่นใจว่า สักวันนึง ท่านจะต้องรักษาศีลข้อนั้นได้ และสักวันนึงรากฐานที่แข็งแกร่ง คือ ศีล ๕ จะเป็นก้าวแรก ที่นำพาท่านเข้าสู่พระนิพพาน อันเป็นบรมสุข ผมขอเป็นกำลังใจทุกๆ ท่านครับ

สุดท้ายนี้ ด้วยความตั้งใจที่ดีแล้ว ชอบแล้วของทุกท่าน ข้าพเจ้าขออาราธนาคุณแห่งพระศรีรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรมทุกๆ พระธรรมขันธ์ พระอริยสงฆ์ พระอริยเจ้าทั้งหลาย รวมถึงพระโพธิสัตว์ทุกๆ พระองค์ เทพพรหมเทวดา 16 ชั้นฟ้า 15 ชั้นดิน และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายในสากลพิภพ ได้ทรงปกปักษ์รักษาทุกท่านจากเหตุร้าย ภัยพิบัติทั้งปวง สำหรับเคราะห์กรรมใดๆ ที่อาจจะเผชิญอยู่ที่หนัก ขอให้เป็นเบา ที่เบาลงแล้ว ขอให้มลายหายไปโดยฉัพพลัน ขอความสุข ความเจริญทั้งทางโลก และทางธรรม จงบังเกิดแก่ท่านตลอดไป ตราบเท้าเข้าสู่พระนิพพานเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->
    <!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มกราคม 2011
  16. 9ศักดา9

9ศักดา9 สมาชิกใหม่

เข้ามาอ่านทุกๆ ข้อความแล้ว ได้รับความรู้-ความเข้าใจเพิ่มขึ้นเยอะเลยครับ
    ขออนุโมทนาครับ

17. rehacked

rehacked เป็นที่รู้จักกันดี

กินปกติที่กินนั่นแหละครับ แต่อย่ากินพวกอาหารทะเลหรืออาหารที่เลี้ยงตู้ปลาด้านหน้า
    ให้เราเห็นว่าสดๆ อันนั้นเท่ากับเราสั่งฆ่า เกิดมัวแต่คิดว่านี่ใช่เนื้อหรือเปล่า นี่แป้งหรือเปล่า
    เกิดตายตอนนั้นก็ลงอบายได้เหมือนกันเพราะจิตมัวคิดแต่เรื่องนี้
    "บางคน"กินมังกินเจแต่ยังติดในรูปลักษณ์คือทำรูปร่างเป็นปลา เป็นกุ้งเป็นเนื้อ
    ก็ไม่ต่างอะไรกับคนกินเนื้อปกติ ยังติดในรูป รส กลิ่น
    สู้กินไปพิจารณาเป็นกรรมฐานกองนึงที่เกี่ยวกับการพิจารณาอาหารดีกว่า
    กินอิ่มแถมได้ใช้ปัญญา