รายนามพระโพธิสัตว์ในเมืองไทย

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย บ้องแบ้ว, 7 ตุลาคม 2016.

1. Rama bodhisattva

Rama bodhisattva Active Member

3 พฤศจิกายน 2016
    ขอแก้ไขความเข้าใจนะครับ

การแบ่งภาคมีเฉพาะคำสอนของลัทธพราหมณ์ ฮินดูครับ ไม่มีในพุทธศาสนา และการแบ่งภาคแบ่งจิตมาเกิดนั้น ก็ไม่ได้มีอย่างแน่นอน เพราะการเกิดของโพธิสัตว์นั้นจะเกิดแบบเต็มตัว ไม่มีแบ่งจิต แบ่งภาคมาเกิดครับ ขอบคุณครับ

2. ผู้นอบน้อมสุดใจ

ผู้นอบน้อมสุดใจ เป็นที่รู้จักกันดี

เเบบนี้ในคำสอนมหายานที่ว่าผู้เข้าถึง 1 ใน 10 ทศภูมิบารมีสามารถแบ่งจิตไปสร้างประโยชน์ก็ไม่จริงใช่ไหมครับ

3. Rama bodhisattva

Rama bodhisattva Active Member

ไม่จริงครับ เชื่อในคำสอนของพระพุทธองค์ทรงเป็นพระสัพพัญญูเจ้า แล้วจะไม่หลงทางให้พวกเดียรถีย์(พวกนอกรีตนอกพระพุทธศาสนา)หลอกหากินกับเราได้ครับ

4. ผู้นอบน้อมสุดใจ

ผู้นอบน้อมสุดใจ เป็นที่รู้จักกันดี

แบบนี้มหายานถือว่าเป็นเดียรถีย์ไหมครับ

5. Rama bodhisattva

ถ้าพูดกันแบบทะนุถนอมแล้วก็จะมักจะบอกกันว่า มหายานคือ พี่น้องที่เกิดจากพ่อเดียวกัน แต่ผมเห็นว่าไม่ใช่ มหายานไม่ใช่ พุทธ พุทธต้องดำเนินคำสอนตามพระพุทธเจ้าเท่านั้น ส่วนคำว่า เดียรถีย์ (อ่านว่า เดียระถี) แปลว่า ผู้มีลัทธิดังท่าน้ำอันเป็นที่ข้าม หรือ ข้ามน้ำผิดท่า หมายถึงนักบวชนอกศาสนาในอินเดียสมัยพุทธกาล (ที่แปลว่า "ข้ามน้ำผิดท่า" นั้นอุปมาถึงบุคคลผู้ออกบวชหวังความพ้นทุกข์ แต่กลับแสวงหาทางที่ผิดหรือศรัทธาปฏิบัติในลัทธิความเชื่อที่มิใช่พระพุทธศาสนา อันเปรียบเหมือนผู้ที่ข้ามแม่น้ำไปขึ้นท่าน้ำที่ไม่ดี ทำให้เสียประโยชน์อันพึงได้ไป)

เดียรถีย์ เรียกอีกอย่างหนึ่งว่า อัญเดียรถีย์ หมายถึงพวกที่มีลัทธิความเชื่อถืออย่างอื่นนอกจากพระพุทธศาสนา

เดียรถีย์ สมัยพุทธกาลมีหลายพวก เช่น ปริพาชก นิครนถ์ ดาบส อเจลก (ชีเปลือย)

ปัจจุบันคำนี้ถูกนำมาใช้เรียกผู้ทำนอกเรื่องหรือนอกรีตนอกรอย ประพฤตินอกธรรมนอกพระวินัยว่า พวกเดียรถีย์ ซึ่งถือเป็นคำดูถูกหรือคำด่า

รูปแบบของมหายานนั้นก็ไม่ใช่ ทั้งภายนอกก็ไม่ใช่ ภายในก็ไม่ใช่ ส่วนจะเรียกเดียรถีย์หรือเปล่าก็แล้วแต่บุคคลละกันนะครับ

6. ผู้นอบน้อมสุดใจ

ขอบพระคุณครับเข้าใจเเล้วครับ

7. นรวร มั่นมโนธรรม

นรวร มั่นมโนธรรม สมาชิกใหม่

8. ทอนเงิน

ทอนเงิน เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอบคุณเจ้าของกระทู้ครับที่ให้ความรู้เรื่องพระโพธิสัตว์ผมก็เพิ่งจะเข้าใจแบบงงๆเมื่อไม่กี่เดือนมานี้เองครับหลังจากไปฝึกมโนมยิทธิสายวัดท่าซุงมา

9. มหาพุทธกัป

มหาพุทธกัป Active Member

24 กันยายน 2014
    ขออนุญาตเพิ่มรายละเอียดและรายชื่อพระโพธิสัตว์นะครับ
    เพิ่มรายละเอียดที่ได้ฟังมานะครับ
    ๑. ครูบาขาวปี ได้รับพุทธทำนายแล้วครับ
    ๒. ครูบาชัยวงค์ษา ได้รับพุทธทำนายแล้วครับ
    เพิ่มเติมนะครับ
    ๑. ล้นเกล้าฯ รัชกาลที่ ๔ ได้รับพุทธทำนายแล้วครับ
    ๒. ล้นเกล้าฯ รัชกาลที่ ๕ ได้รับพุทธทำนายแล้วครับ

10. ทอนเงิน

ทอนเงิน เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอบคุณที่มาเสริมความรู้ให้นะครับเห็นในเว็ปบางกระทู้เขาบอกว่าพระนิยตะโพธิสัตว์มีแล้ว30ตอนนี้จริงเท็จแค่ไหนอันนี้ผมไม่แน่ใจผมมันก็แค่คนตาบอดๆคนหนึ่งที่คอยหาอ่านเอาความรู้ต่างๆที่เพื่อนๆในเว็ปมอบให้ครับซึ่งมันก็ทำให้ตาผมค่อยๆสว่างขึ้นเล็กน้อยขอบคุณทุกท่านทีมาเพิ่มเติมความรู้ให้นะครับขอให้ทุกคนสร้างบารมีสำเร็จตามมหาปณิธานของทุกๆท่านในอนาคตกาลนะครับสาธุอนุโมทามิ

11. Sirius Galaxy

Sirius Galaxy เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2010
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้บอกบุญ ประชาสัมพันธ์งานบุญครับ

ขอเชิญเจ้าของกระทู้ และสมาชิกที่ติดตามกระทู้ทุกท่าน ร่วมทำบุญสร้างวิหารแก้ว 2 ชั้น และสร้างสมเด็จองค์ปฐมฯ หล่อด้วยโลหะ ขนาดหน้าตัก 10 เมตร สูง 15 เมตร ปิดทอง ประดับเพชร ยอดพระเกศทองคำ ณ วัดนาเดื่อ บ้านนาเดื่อ ตำบลนาแก้ว อำเภอโพนนาแก้ว จังหวัดสกลนคร

โดยร่วมทำบุญ กองบุญละ 20 บาท
    1 ท่าน จะทำกี่กองบุญก็ได้
    หรือ 1 ท่าน จะส่งรายชื่อมากี่คนก็ได้ ตามจำนวนบุญ
    ส่งรายชื่อญาติพี่น้อง พ่อ แม่ ปู่ ย่า ตา ยาย ลุง ป้า น้า อา ลูก หลาน เหลน โหลน สัตว์เลี้ยง เจ้ากรรมนายเวร เจ้าบุญนายคุณ เทพ เทวดา อินทร์ พรหม มาร ยักษ์ นาค ครุฑ สัตว์นรก เปรต อสูรกาย ผู้ที่ล่วงลับไปแล้วทั้งหลาย

โอนเข้าบัญชี ธนาคารกสิกรไทย เลขที่ 021 - 8 - 78604 – 9
    ชื่อบัญชี พระพลัฏฐ์ ฐิตกรณีโย(หลวงพ่ออึ่ง) เจ้าอาวาสวัดนาเดื่อ
    เบอร์มือถือ 090-9635669

โดยให้ส่งหลักฐานการทำบุญ และส่งรายชื่อมาที่ Facebook ด.ญ. ปุณยนุช ขจรนิธิพร เล้ง

https://www.facebook.com/profile.php?id=100014474581651&fref=hovercard&hc_location=chat

ท่านที่ส่งรายชื่อมาแล้ว ทางทีมงาน ด.ญ. ปุณยนุช ขจรนิธิพร เล้ง จะนำรายชื่อของท่านไปพิมพ์ลงในสมุดปกสีทอง ด้วยกระดาษสีทอง ซึ่งสมุดบุญปกสีทองนี้ จะนำไปเก็บไว้ที่ห้องใต้ฐานสมเด็จองค์ปฐมฯ หน้าตัก 10 เมตร และทุกครั้งที่วัดมีพิธีสวดสะเดาะเคราะห์ ทางวัดนาเดื่อจะนำ สมุดบุญปกสีทอง ที่มีชื่อ - นามสกุล ของท่านมาเข้าในพิธีด้วยทุกครั้ง

บุญที่สร้างสมเด็จองค์ปฐมนั้น ในบัญชีบุญบาปในโลกทิพย์ หรือโลกวิญญาณนั้น เขาจะเปลี่ยนเป็นอีกบัญชีหนึ่งแยกต่างหาก ซึ่งก็คือ บัญชีสมุดสีทอง เป็นทองคำล้วนทั้งเล่ม และเขาจะบันทึกรายชื่อผู้ทำบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐม ไว้ในบัญชีสมุดสีทอง

เหตุก็เพราะว่าเป็นพระพุทธเจ้าพระองค์แรก หรือพระพุทธเจ้าองค์ปฐม ที่พระพุทธเจ้าพระองค์อื่นๆ ให้ความเคารพ และการสร้างพระพุทธเจ้าองค์ปฐมนั้น พระพุทธเจ้าองค์อื่นๆ ย่อมมาร่วมอนุโมทนา

หรือในคราวใด ที่มีการอันเชิญพระพุทธเจ้าองค์ปฐมให้เสด็จ พระพุทธเจ้าพระองค์อื่นๆ ย่อมเสด็จตามมา และพระพุทธเจ้าองค์ปฐมย่อมเป็นประธานทุกครั้ง

การสร้างสมเด็จองค์ปฐมฯ หล่อด้วยโลหะ ขนาดหน้าตัก 10 เมตร สูง 15 เมตร ปิดทอง ประดับเพชร ยอดพระเกศทองคำ นี้ ถือเป็นงานที่ยิ่งใหญ่มาก ยังไม่เคยมีที่ใดทำมาก่อน ต้องใช้ปัจจัยจำนวนมาก และทางวัดยังขาดปัจจัยอีกจำนวนมาก

วัดนาเดื่อ และบ้านนาเดื่อ นี้ มีความสัมพันธ์เกี่ยวเนื่องกับ หลวงพ่อหนุน สุวิชโย (พระครูวิชัยสารคุณ)

คือ หลวงพ่อหนุน เกิดที่บ้านนาเดื่อ ตำบลนาแก้ว อำเภอโพนนาแก้ว จังหวัดสกลนคร และเคยเป็นเจ้าอาวาสที่วัดนาเดื่อ แห่งนี้ และหลวงพ่อหนุนเคยเรียนกรรมฐานกับหลวงพ่อฤษีลิงดำ (พระราชพรหมยาน) วัดท่าซุง ถือได้ว่าเป็นลูกศิษย์ของหลวงพ่อฤษีฯ อีกองค์หนึ่งที่มีคุณวิเศษ

ปัจจุบันวัดนาเดื่อ มี พระพลัฏฐ์ ฐิตกรณีโย (หลวงพ่ออึ่ง) เป็นเจ้าอาวาส ซึ่งเป็นศิษย์ของหลวงพ่อหนุน สุวิชโย

ขอรบกวนเจ้าของกระทู้และผู้ติดตามกระทู้ทุกท่าน ช่วยแชร์กระจายข่าวงานบุญนี้ต่อไปยังสาธุชนพุทธบริษัททั้ง 4 ให้ทราบโดยทั่วหน้ากัน

สาธุ ขออนุโมทนา

ผู้เขียนโพสนี้โดย Sirius Galaxy
    หรือ Facebook คิดดี พูดดี ทำดี ปรารถนาพุทธภูมิ
    ชื่อนามสกุลจริง นายศุภชัย รังสิยานนท์

12. ชั่งเถอะ

ชั่งเถอะ เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2017
    ทำบุญด้วย 200 คับ โอนไปแล้ว สาธุ

13. Sirius Galaxy

Sirius Galaxy เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ ขออนุโมทนา
    ขอขอบพระคุณครับ

14. mrmos

mrmos Active Member

15. ชั่งเถอะ

ชั่งเถอะ เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2017
    จริงๆ มีเยอะกว่านี้มากครับ เพียงแค่หากันไม่เจอเอง และบางองค์ ที่กล่าวมาในรายนาม ไม่ใช่นะครับ

บางองค์ อีกแค่ชาติเดียว ก็จะได้รับคำทำนายแล้ว แต่ก็ยังลาพุทธภูมิ นี้สิน่าแปลกใจสำหรับ คนทั่วไป

คงเพราะท่าน เบื่อ และเหนื่อยหน่ายที่จะเวียนว่ายตายเกิดอีก

16. Sirius Galaxy

ผมลืมถาม
    ไม่ทราบว่า ได้ส่งหลักฐานการโอน และแจ้งรายชื่อ
    ไปที่ Facebook ด.ญ. ปุณยนุช ขจรนิธิพร เล้ง
    เรียบร้อยแล้วใช่ไหมครับ
    เพื่อที่จะนำรายชื่อของท่านไปพิมพ์ลงในสมุดปกสีทอง ด้วยกระดาษสีทองล้วนครับ