รู้จัก สัตตานัง-วิญญาณ-มรรค..ท่านจะไม่ต้องไปพึ่ง ครู-อาจารย์-พระ-องค์ไหนเลย

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย เราโตมาคนละแบบ, 8 เมษายน 2017.

1. รโชหรณัง

รโชหรณัง เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2013
    คนไม่พึ่งครูบาอาจารย์ ตรัสรู้ชอบได้ด้วยตนเอง มีแต่พระพุทธเจ้า
    แต่ถ้าศึกษาเอง แล้วคิดเองเออเอง ไม่มีครูบาอาจารย์ชี้แนะ ก็จะไม่เห็น ไตรสรณะ ครบทั้ง 3
    อย่างน้อยก็ต้องรู้จัก กราบพระสงฆ์สักองค์หนึ่งที่เคารพบูชา เป็น สังฆังสรณังคัจฉามิ
    ได้อ่านธรรมจากท่าน ก็ต้องเรียกท่านเป็นครูบาอาจารย์แล้ว
    ใครยังระลึกแบบนี้ไม่ได้ ก็จะไม่รู้จัก ไตรสรณคมน์ ย่อมไม่มีทางเข้าถึง ธรรมแท้ ครับ

2. เราโตมาคนละแบบ

เราโตมาคนละแบบ Active Member

3. เราโตมาคนละแบบ

คุณมองต่ำเป็นอย่างเดียว ให้ชี้ธรรมกลับไม่ชี้ ไม่สมภูมินักปฏิบัติ น่ารังเกลียดเข้าทุกที

4. เราโตมาคนละแบบ

TBOON..คุณออกตัวไม่จับผิดแต่จับผิดจนน่าเกลียด ปากกับใจให้ตรงกันซิครับ บอกแล้วมีสวนกลับครับ อิอิ
    :( ตัณหา-ความทะยานอยาก-ราคะ-ความพอใจ มันเป็นตัวไหมครับ แล้วมันเกาะมาพร้อมอวิชชา-จิต ไมไ่ด้รึครับ
    :mad:อีกอย่าง อวิชชา ไม่ได้แปลว่าความไม่รู้อย่างเดียว ยังแปลว่า รู้แต่ไม่สามารออกจากความรู้นั้นได้ด้วยคือ หลงยังไงครับ คุณจะเอาหลักฐานทั้งที่ตนเองก็หาเปิด ยูทูป ดูเองได้แต่ไม่ทำ แล้วบอกไม่จับผิด สาทุด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 เมษายน 2017
  5. รโชหรณัง

ที่บอกไปนั่นหละครับ คือ การชี้ธรรม
    แต่ถ้าอยากจะให้ผมชี้ธรรมข้ออื่น ก็ถามมาได้เลยครับ ถ้าตอบได้ก็ยินดีจะตอบให้

คนไม่มีครูอาจารย์ทางธรรมชี้แนะ จะมีกิเลสในใจคอยชี้แนะแทนครับ

6. เราโตมาคนละแบบ

คุณมองแต่สิ่งที่ต่ำทราม ทั้งที่ผมไม่ได้ตั้งกะทู้ให้คุณเข้าใจแบบนั้น มีสิ่งดีๆมากมาย แต่คุณก็เลือกจะมองสิ่งที่ต่ำๆตามจิตใจคุณ ผมไม่สนทนากับคุณละครับ หมดกำลังใจ มาใส่ความแทนที่จะเอาความรู้จากธรรมที่ผมแสดง

7. รโชหรณัง

เมื่อ เห็นผิด สัญญาย่อมวิปลาส ย่อมหมาย ธรรมเป็นสิ่งต่ำทราม
    ย่อมเห็น อกุศล เป็น บุญ

8. Tboon

Tboon เป็นที่รู้จักกันดี

ตกลงมีหรือไม่มีครับ อันที่คุณใช้เป็นที่มาในการวิจัยวิจารณ์สิ่งที่คุณพยายามนำเสนออยู่นี้ เอามากางดูกันเลย ผมว่าดีกว่าพูดลอยๆนะ

"คิดแบบมีปริยัติ-พุทธวจน และการปฏิบับติรองรับนะ" ก็ไปอ่านแล้วมันทะแม่งๆ ไม่เอาไม่ให้เวทนาเกิดเลยอะไรอย่างเงี้ยะ แล้วสติปัฏฐาน ๔ ข้อที่ว่า เวทนานุปัสสนา ก็มีอยู่ อย่างนี้จะไม่ขัดกันเองหรือครับ ลองช่วยขยายเพิ่มหน่อยครับ

9. เราโตมาคนละแบบ

:p:mad::eek: คุณไม่มีสุตตะ ติดแต่ตำรา-ของปลอมเก่าๆ-แล้วเอาปัญญาเดิมๆมาชี้คนอื่น ไม่ยอมรับ..ดูตัวเองดีกว่าว่าคุณนะวิปลาส รึไม่ เที่ยวยัดเยียดคนอื่นผมสงเคราะห์ให้นิดหน่อยนะ..ปัญญามีเกิดขึ้นได้ 3 ทาง
    1.สุตตะมัยปัญญา(ฟัง-สะสมสุตตะ)
    2.จินตมัยปัญญา(คิด-ใคร่ครวญในธรรมที่สะสม)
    3.ภาวนามัยปัญญา (ภาวนา-นำสิ่งที่ใคร่ครวญแล้วมาภาวนา) ..เขาทำงานกัน แบบอิทัปปัจยะตา
    :mad::pพจ.ท่านสอนไหม tboon.. ต้องบอกทุกตัวอักษรไหม หากไม่สอนแล้ว ปัญญาทั้งสามที่ผมยกมานี่ เขาทำงานแบบไหน..แจงมาซิ tbon ผู้เก่งทางวิปลาส ทักษะการเรียนรู้ทางธรรม คุณไม่มีเลย จึงคิดไม่เป็นเรียกร้องหาหลักฐาน โอ๊ย..สาทุด

:p:mad::)หัวกะทู้เขาก็มี-หัวข้อธรรมให้ดูชัดเจน-และบรรยายถึงการปฏิบัติไว้ว่า ..สัตตานัง-วิญญาณ-มรรค และทั้งหมดทำงานในวงจรปฏิจจะสมุปบาท..ตัดตรงผัสสะ ใครจะตัดตรงไหนก็ได้ แล้วแต่วิธีใคร-วิธีมัน ตามแต่ปัญญาที่ตัวเองมีและนำมาใช้-ประมาณนี้ ถ้าอ่านทั้งกะทู้นะครับ-คนที่เรียนรู้แบบมีทักษะมองภาพรวมออกเขาจะปิ๊งได้เอง แต่คุณบอก ..

:mad::( แต่คุณบอกให้ไปเอา ต้นฉบับจากพระพุทธเจ้ามาอ้างให้ดูซิ-พจ.สอนไว้อย่างที่ผมโพสต์ไว้หรือไม่-ผมไมไ่ด้อัดเทป พจ.ไว้นี่ครับ จะเอามาได้ยังไง สาวกท่าน เขาก็ฟังแล้วจานมาเป็นตัวอักษร พูดสืบต่อกันมา คุณถามแบบเป็นไปไม่ได้ปากบอก ไม่ได้จับผิด ..แต่คิดแบบเห็นเจตนาคุณเลยนี่
    :)ไม่เอาธรรมจะเอาหลักฐาน-ทั้งที่ตนเองก็รู้อยู่ วงจรปฏิจจะฯ-อิทัปปัจยะตา-มรรค-อริยะสัจจ์4-สติปัฏฐานสี่ ใครคนสอน เอามาจากไหน ..รู้ทั้งรู้.วิธีทำก็ตัวใครตัวมัน มาหาช่องว่างจับผิดชัดเจน
    :mad::p โ อ้โฮนี่ถ้าเป็นอจ.นิวรณ์ หากเปลี่ยนเป็นผมถามแก คงจะตอบผมแบบนี้ครับ..ปฏิบัติธรรมมาทั้งชีวิต สิงอยู่ในบอร์ดนี่ตะเวนไปทุกเวบธรรมมะ มาถามหาต้นฉบับว่า พจ.สอนไว้อย่างนี้จริงรึไม่..ถามเฮียๆๆๆ แบบรัวๆๆๆ อย่างนี้ได้ยังไง ยังกับคนไม่เคยปฏิบัติธรรมเลย..
    :mad:จะมาจับผิดเขาว่า "คิดเองเออเอง" เพื่อจะโจมตีว่าเขา วิปลาส ทั้งที่ตนเองทำนี่ มันวิปปลาสจริงๆมองไม่เห็นแฮะ..ก็เปิดยูทูปดู และยกมาอ้างด้วย..จานลายยย จริงๆๆ
    ถ้าผมถาม อจ.นะ แกจะตอบผมแบบนี้แน่นอน ใครอ่านก็เกิดอารมณ์ ใช่ไหม อาจารย์ อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 เมษายน 2017
  10. เราโตมาคนละแบบ

TBOON..เที่ยวนี้คิดนานจัง ไม่รีบมาตอบ จะมามุกไหนอีก อิออิ ไปหาข้อมูลมาก่อนนะอายเด้กมัน วิปลาสแน่นะ

11. Tboon

ปัญหาจริงๆ มันมาจากการตีความเรื่องสัตตานังของคุณนั่นแหละ มันก็เป็นการกล่าวตู่คำพระพุทธองค์ พระพุทธองค์ไม่ทรงกล่าวอย่างนั้น ผมก็ยกมาให้ดูแล้ว คุณต่างหากทำเป็นมองข้ามไปพูดประมาณว่า นึกว่ารู้กันดีอยู่แล้ว ทั้งๆ ที่ตัวคุณเองก็มีท่าทีสนับสนุนความเห็นผิดเหล่านั้นอยู่ ในเมื่อมีการตีความผิดแบบนี้ แล้วเรื่องอื่นๆ ล่ะ นั่นจึงเป็นที่มาว่า ตีความมาจากอะไร เอาต้นฉบับมากางด้วยดีไหม อย่ากล่าวลอยๆ จะได้ศึกษาไปด้วยกัน ไม่ใช่จะมาโวยวายตีโพยตีพาย หาว่าเขาจะมาจับผิด คนเขามาช่วย ไม่ใช่มาจับผิด แต่ถ้าไม่เห็นที่ผิดจะรู้ได้ยังไงว่าถูกมันเป็นยังไง คุณไม่รับน้ำใจเองก็จบ ไม่ต้องไปหาแนวร่วม เสียเวลาครับ คุยแบบบัณฑิต ไม่ใช่คุยแบบอันธพาล ถ้าอันธพาลมาก็เลิกคบ มีเท่านั้นแหละครับ

12. เราโตมาคนละแบบ

โอ้โฮ..
    :p:mad: เอาประเด็นนี้ก่อนนะ-ใครก็ตามตีความคำสอน พจ.ผิดเป็นต้องกล่าวตู่ พจ.หมดทุกคน ไม่ได้ผุดได้เกิดใช่ไหมคัรบ-แล้วไอ้พวกที่ร่างพระไตรปิฏกปลอมปน-พราหมณ์-แต่งขึ้นใหม่-มาสอนคนทั้งประเทศ-แบบคุณนี่ ไม่ยิ่งกว่าผมรึ..
    :mad:แล้วไอ้ที่คุณยกคำสอนผิดๆมาสอนคนอื่นทั้งชีวิต "คุณตอบเองว่าพลาดเอง"..พลาดมากี่ครั้งแล้วครับนี่กล่าวตู่ พจ.ไหม..ผมยอมลดตนเอง อภัยคุณอลุ้มอล่วย ยกคุณอีกเพื่อไม่ให้เสีย หน้ามากี่ครั้งแล้วครับ "ที่คุณตอบ ผมพลาดเอง" แต่คุณกลับตามจับผิดไม่เว้นช่องเลยนี่รึหวังดีครับ
    :mad:ไม่ฉุกใจคิดมั่งรึว่าทำไมไม่ไปไหนเลย แถมมานั่งจับคนผิดวิปลาสตามที่คุณชี้นิ้ว..แล้วที่คุณสอนคนผิดๆอ้าง ผมพลาดเอง มากี่ครั้งครับ นี่ เนรคุณหรือ กล่าวตู่ พจ. ไหมครับ คุณจึงวนเวียนอยู่ตามเวบธรรมนี้ กล่าวตู่ พจ. ไหม

13. เราโตมาคนละแบบ

:mad: ประเด็น ตีความผิด ขออภัย คุณคิดเองทั้งนั้น ที่ผมยกมานี่ อจ.คึกฤทธิ์ ท่านเทศออกยูทูป เป็น100 คลิปแล้วครับ มีพระ เป็น100 -200 รูปเขาช่วยกันแปล ไม่ใช่ท่านองค์เดียว
    พระบางรูป-จบปริญญาโทจาก มหามงกุฏ-มหาจุฬา ที่ออกพระไตรปิฏกมานี่แหละ-ผมจำคำแปลลอกคำพูดจาก ท่านมาไม่ใช่ผมตีความเอง ..จับผิดจนตาลาย จะยัดเยียดให้ผมตีความผิดให้ได้ คุณน่าสังเวชมาก ..ผู้ร้ายในคุณธรรม
    :) พวกผู้ร้ายในคุณธรรม ที่พูดจาดี อีคิวสูง-ไอเดียต่ำ- นะจ๊ะ นะจ๋า-ชอบให้เด็กส่งการบ้าน- แบบอาจารย์คุณนี่ มากมายก่อยกองในประเทศไทย อันธพาล ผมว่าไม่น่ากลัว และผมก็ไม่ใช่อันธพาลซะด้วย " ผมมาเผยแพร่คำสอน ที่เขาแปลมาแล้ว ไม่ใช่ผมมาตีความเอง ผมตอบโต้เฉพาะคนที่ทำร้ายผมเท่านั้นครับ"..ผมบอกแล้วมีสวนกลับถ้าเจตนาไม่ดี คนที่ตอบดีๆ ผมไม่เคยว่าเขานี่ครับ ผมสนทนาด้วยทุกคน
    :mad::pสรุป.. คุณโง่-ไม่หาข้อมูล-แล้วมายกตนเองตีความได้ถูก เก่งกว่าคนอื่น ดูยูทูปแค่คลิปเดียวก็มาค้านเอาตามสำนวน-วาทะ -พวกคุณเท่านั้นที่แปลถูก-น่าละอายจริงๆ-
    :):):) อจ.คึกฤทธิ์ กับพระอีก 200 รูป-มีโยมอีกมากมาย เขาตีความผิดหมดทั้งวัดรึ มีแต่คุณเท่านั้นที่ตีความถูกรึครับ..TBOON

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 เมษายน 2017
  14. เราโตมาคนละแบบ

:pอจ.คึกฤทธิ์ วัดนาป่าพง-กับพระอีก 100-200 รูปในวัด จบปริญญาโทก็มี ท่านร่วมกัน เป็นคนตีความคำว่า "สัตตานัง" คืออะไร..ผมก็ลอกเรียนคำพูดของท่านมาโพสต์ในนี้
    :mad: คุณ TBOON ..เขาบอกว่าผมตีความผิด -ก็เท่ากับ อจ.คึกฯลกับพระอีก 200 รูป ท่านตีความผิดไปด้วย
    :pคุณ tboon..จบดูจิต..มาจากชลบุรีครับ เขาตีความถูกคนเดียว พระอีก 100-200 รุป ตีความผิดหมด..tboon ไม่มีเปรียญธรรม ไม่จบอะไรมาเลย ท่านสมาชิกจะเชื่อใครครับ

15. เราโตมาคนละแบบ

:mad::mad:tboon..คงไม่กล้ามาตอบอีกแล้ว พลาดอีกแล้วครับ พวกอีคิวสูง-ไอ้เดียต่ำ -ต้องค่อยๆดูความเห็นเขานะครับ จะชี้ขาดเลยว่าวิปลาสไหม-อย่าไปดู-ฟัง-แต่วาจา-ถ้อยคำ-ที่พูดดี-พูดเพราะ-จ๊ะจ๋า-นะจ๊ะ-พวกนี้ -แดรกเรียบเลยครับ สังคมไทยปัจจุบันเป็นแบบนี้นะครับ ให้ระวังเลยไอ้พวกที่พูดเพราะๆนี่-อีคิวจะสูงมาก ๆๆๆๆ นะจ๊ะ มาเลยมรึงงง
    :p tboon..ทีนี้จะอ้างใครเป็นอันธพาล ก็ดูตัวเองมั่งนะครับ จับผิดจนลืมดูตนเองวิปลาสรึไม่ -จะยัดเยียดให้คนอื่น วิปลาสเหมือนคุณให้ได้
    ....โอ๊ยยยย... เวบนี้คนบ้า...เยอะจริงๆ... วิปลาสก็มี อิอิ

16. Tboon

ก็พูดมาเสียแต่แรกก็จบตั้งนานแล้ว ว่าลอกเรียนคำพูดมาอีกที มัวเสียเวลาโวยวายอ้างโน่นอ้างนี่ไปทำไม นี่เป็นประเด็นหลักเลย ก่อนที่จะทำให้สงสัยในการตีความเรื่องอื่นๆ ต่อๆไป

คือคุณจะเอาความคิดวิเคราะห์แบบโลกๆ มาตีความพุทธวจนมันมีโอกาสพลาดมาก ยิ่งอ้างว่าพระพุทธเจ้าสอนแบบที่คุณวิเคราะห์ได้ยิ่งอันตรายต่อทั้งตัวคุณเองและผู้อื่นและเป็นการทำลายพระศาสนาทางอ้อมด้วย เหตุเพราะผลการปฏิบัติแบบรู้ยิ่งเห็นจริงไม่มีมารับรองกันสักกะแอะ เป็นพยานให้กับคำสอนของพระพุทธองค์ไม่ได้เลย แถมตีความไปส่งๆ อีก

คุณก็ไปดูคลิปที่คุณเอามาแปะนั่นก็ได้ เรื่องเข้าใจว่าวิญญาณเวียนว่ายตายเกิด พระพุทธองค์ทรงติเตียนหนักขนาดไหน ทำไมไม่คิด หลงลืมสติหรือไง ลำเอียงหรือไง ในทำนองเดีนวกันนี้ ให้คุณลองพิจารณาดูให้ดีเองเถอะ

ดังที่กล่าว สำคัญว่ามีผู้รู้แจ้งเห็นจริงร่วมวงตีความอยู่ด้วยหรือไหม การตีความไม่ใช่เรื่องคิดเอาเองแล้วออกเสียงยกมือท่วมท้นอะไรง่ายๆ อย่างนั้นเลย (มีข้อเตือนใจว่า อย่าเชื่อเพียงเพราะเห็นว่า เข้ากันได้กับทิฏฐิของตน) กว่าจะสังคายนาพระไตรปิฎกแต่ละที ผมว่าน่าจะไม่ง่ายนะครับ

บุคคลโกหกทั้งๆที่รู้ ท่านกล่าว่า ความชั่วอย่างอื่นที่จะทำไม่ได้เป็นไม่มีครับ ท่านจงสำเหนียกในจุดนี้ให้ดี ว่าท่านกำลังทำอะไรอยู่

17. เราโตมาคนละแบบ

แน๊..TBOON ..ยังจะแถอีก หน้าด้านจริงๆยังไปได้อีกนะนี่
    ก่อนจะมาด่าผมว่าแปลคำว่า สัตตานังผิด..คุณเคยถามผมไหมว่าใครแปล คำว่า สัตตานัง..ไอ้นี่มายาสาไถย์ โกหกเอาหน้ารอดไปวันๆ คนที่โกหกแม้ต่อหน้าก็ทำได้นี่ สิ่งที่ชั่วช้ากว่านี้ไม่มีหรอกจะทำไม่ได้ สาทุด

18. เราโตมาคนละแบบ

TBOON..คุณมาโต้เรื่องดูจิตบ่อยๆผมก็นึกว่าคุณเป็นศิษย์พวกดูจิตนะซิ เหตุผลมันให้คิดแบบนั้น หากคุณไม่ใช่สาวกดูจิตผมก็ขอโทษ..
    แต่ที่เถียงกันทั้งหมดนี่ คุณจะศิษย์ใครไม่ใช่ประเด็น ประเด็นคือ คุณมากล่าวหาว่าผมแปลคำว่า สัตตานัง ผิด..ไอ้เบื๊อกเอ๊ยยยังจะแถไปได้เรื่อยๆ ..

19. เราโตมาคนละแบบ

ดูมันออกทะเลเลย..TBOON..มากล่าวหาผมว่าแปลคำว่า สัตตานังผิดๆ-โต้กันเรื่องแปล สัตตานัง ผิดๆมันยกอะไรมานี่ ออกทะเลเลยยย
    >>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>
    TBOON
    คือคุณจะเอาความคิดวิเคราะห์แบบโลกๆ มาตีความพุทธวจนมันมีโอกาสพลาดมาก ยิ่งอ้างว่าพระพุทธเจ้าสอนแบบที่คุณวิเคราะห์ได้ยิ่งอันตรายต่อทั้งตัวคุณเองและผู้อื่นและเป็นการทำลายพระศาสนาทางอ้อมด้วย เหตุเพราะผลการปฏิบัติแบบรู้ยิ่งเห็นจริงไม่มีมารับรองกันสักกะแอะ เป็นพยานให้กับคำสอนของพระพุทธองค์ไม่ได้เลย แถมตีความไปส่งๆ อีก

คุณก็ไปดูคลิปที่คุณเอามาแปะนั่นก็ได้ เรื่องเข้าใจว่าวิญญาณเวียนว่ายตายเกิด พระพุทธองค์ทรงติเตียนหนักขนาดไหน ทำไมไม่คิด หลงลืมสติหรือไง ลำเอียงหรือไง ในทำนองเดีนวกันนี้ ให้คุณลองพิจารณาดูให้ดีเองเถอะ

20. เราโตมาคนละแบบ

ดูมันแถ..TBOON..พอผมบอก พระ200 รูป จบปริญญาโทจาก มหามงกุฏ-มหาจุฬา เปรียญธรรม ทั้งนั้น ที่วัดนาป่าพงเป็นคนแปลคำว่าสัตตานัง TBOON มันโพสต์แถมาแบบนี้ครับ
    >>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>
    TBOON..
    ดังที่กล่าว สำคัญว่ามีผู้รู้แจ้งเห็นจริงร่วมวงตีความอยู่ด้วยหรือไหม การตีความไม่ใช่เรื่องคิดเอาเองแล้วออกเสียงยกมือท่วมท้นอะไรง่ายๆ อย่างนั้นเลย (มีข้อเตือนใจว่า อย่าเชื่อเพียงเพราะเห็นว่า เข้ากันได้กับทิฏฐิของตน) กว่าจะสังคายนาพระไตรปิฎกแต่ละที ผมว่าน่าจะไม่ง่ายนะครับ