รู้แล้วทำไมผีถึง?

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย วิหคอิสระ, 10 มีนาคม 2017.

1. วิหคอิสระ

วิหคอิสระ เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2009
    ผีบางตัวมันจำชื่อตัวเองไม่ได้ บางตัวมันตายมาหลายร้อยปีพันปีพวกตายนานๆจะจำชื่อตัวเองไม่ได้ โลกวิญญาณเขาไม่ได้เรียกกันโดยเรียกชื่อแต่ใช้จิต จึงไม่แปลกที่ตายนานๆจะจำชื่อตัวเองไม่ได้

แล้วก็พวกผีที่ไม่ยอมบอกชื่อตัวเองหรือบอกแบบเฉียดๆ เพราะผีเขาฉลาดถ้าบอกชื่อตรงๆ เดียวโดนเรียกไปเป็นลูกน้องบ้างละ ไปอยู่ในรูปปั้นบ้างละ ไปเป็นเดระฉานวิชาบ้างละ แล้วกฏของผีคือเรียกแล้วต้องไป ไม่ไปไม่ได้ คุยกับผีมาเมื่อคืน น่าสงสารนะ ดังนั้นอย่าไปเรียกนะ สงสารเขา

2. อะไรนะ?

อะไรนะ? สมาชิก

18 กุมภาพันธ์ 2017
    น่าสนใจมากคับ ขอติดตาม

3. นายธนาคาร

นายธนาคาร Active Member

:eek: ไม่เรียกดีกว่าครับ ผมว่า

4. TheKunKeng

TheKunKeng เป็นที่รู้จักกันดี

แต่ที่ผมต้องการอยากจะ รู้ชื่อ ผีทั้งหลายที่ปรากฏให้ผมเห็น จริงๆ เพื่อจุดประสงค์ ของผมคือ การอุทิศส่วนกุศลเวลาทำบุญกรวดน้ำไปให้ผีอะนะ จะได้เจาะจงกว่าไม่รู้ชื่ออะ(ไม่มีจุดประสงค์ไม่ดีที่กล่าวมาแอบแฝง) เพราะไม่รู้ชื่อจะเป็นการอุทิศแบบ รวมๆ บุญถึงบ้างไม่ถึงบ้าง ไม่เต็มที่เต็มเม็ดเต็มหน่วยแบบที่รู้ชื่ออะนะ แต่ถ้าเป็นความประสงค์ของผีที่ไม่เรารู้ชื่อเองก็แล้วแต่ละกันนะ เอาที่สบายใจเลย ;)

5. bonuszaa118

bonuszaa118 Active Member

10 สิงหาคม 2017
    แบบนี้ก็ได้เหรอ ลืมชื่อ