ร่วมบุญสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องบรมจักรพรรดิ19นิ้วสำริด9องค์มหาจันทร์ตรีฤกษ์มาฆบูชา

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย มุ่งเต็มใจ, 31 มกราคม 2013.

1. มุ่งเต็มใจ

มุ่งเต็มใจ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2006
    ขณะรับพระฯ ท่านกล่าว(เป็นปริศนาธรรมหรือไม่ก็ไม่ทราบครับ)ว่า "มึงชนะกูแล้ว ๆ ๆ"

2. มุ่งเต็มใจ

ครูบาต้นน้ำ ท่านเรียกพระปางนี้ว่า "สมบัติจักรพรรดิ" ครับ (ถ้าจำไม่ผิดท่านน่าจะกล่าวว่าเนื่องกับ หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค อยุธยา และท่านกล่าวว่า ปู่ฤาษีเกตุแก้ว ท่านสร้างปางนี้บ่อยๆครับ)
    ผิดพลาดพลั้งไปขออภัยขมาด้วยครับ
    สาธุๆๆ อนุโมทามิ พระอนุตตรสัมมาสัมโพธิญาณ ปัจจโย โหตุ

3. มุ่งเต็มใจ

ขณะถวายพระกับคณะของหลวงปู่กอไผ่ ธรรมดาองค์พระหนักมากครับ ต้องใช้คนหลายคนยกประคอง แต่ช่วงนั้นต่อหน้าหลวงปู่ ลูกศิษย์ท่านคนเดียวยกมาอยู่ข้างหน้าหลวงปู่เฉยเลยครับ แล้วคณะต่างๆจึงมาช่วยกันยกกันแตะกล่าวคำถวายพระพุทธรูปเป็นสังฆทาน
    ผิดพลาดพลั้งไปขออภัยขมาด้วยครับ
    สาธุๆๆ อนุโมทามิ พระอนุตตรสัมมาสัมโพธิญาณ ปัจจโย โหตุ

4. มุ่งเต็มใจ

พระอีกองค์ เจ้าภาพคุณปักธงชัย มารับไปแล้วครับกำลังพิจารณาว่าจะถวายท่านประดิษฐานไว้ที่ไหน และคุณปักธงชัยชมว่าพระงดงามมากครับ

5. มุ่งเต็มใจ

ขออนุโมทนากับคุณธรรมพุทโธ หนึ่งในเจ้าภาพใหญ่ที่มีความเพียรศรัทธาอำนวยความสะดวกในงานวันนั้นอย่างยิ่งครับ สัทธา สาธุ สุปติฏฐิตา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มีนาคม 2014
  6. มุ่งเต็มใจ

วันอาทิตย์29 กย.2556 โอนเงินค่าแต่งพระอีก 7พันบาทให้แก่ช่างจันทร์ ณ นครแห่งความระลึกถึงองค์พระปฐม(เจดีย์)ครับ

7. มุ่งเต็มใจ

ช่างจันทร์ท่านแต่งหน้าองค์พระได้งดงามมาก (ถ้าจำไม่ผิดมีหลายท่านระบุไว้) แต่ว่าท่านเพิ่งจะหายจากอุบัติเหตุรถยนตร์ชนมอเตอร์ไซต์ ต้องเย็บแต่งใบหน้าท่านเมื่อไม่นานมานี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ตุลาคม 2013
  8. มุ่งเต็มใจ

ภัยอันตรายภาคตะวันออกในปีนี้ที่ประเทศไทยผ่านมาได้ครับ

ภัยอันตรายภาคตะวันออกในปีนี้ที่ประเทศไทยผ่านมาได้ครับ

อานนท์'ชี้พบฟิล์มน้ำมันกระจายถึงแกลง ด้าน 'พงษ์ศักดิ์'เผยคุมสถานการณ์ได้แล้ว นักท่องเที่ยวยังคึกคัก18อ่าวเกาะเสม็ดยังสวยงาม
    31ก.ค.2556 ความคืบหน้ากรณีท่อรับน้ำมันดิบกลางทะเลของบริษัท พีทีที โกลบอล เคมิคอล จำกัด (มหาชน) เกิดรั่วไหล ทำให้น้ำมันดิบไหลลงทะเลกว่า 5 หมื่นลิตร หรือ 50 ตัน ห่างจากฝั่งทะเลด้าน จ.ระยอง 20 ไมล์ทะเล เมื่อวันเสาร์ (27 ก.ค.) ที่ผ่านมา และบริษัทรวมทั้งหน่วยงานที่เกี่ยวข้องเร่งกำจัดเพื่อไม่ให้กระทบสภาพแวดล้อมและการท่องเที่ยว แต่ยังมีคราบน้ำมันทะลักเข้าสู่ชายฝั่งของเกาะเสม็ด เนื่องจากคลื่นลมแรงพัดพาคราบน้ำมันดังกล่าวขึ้นฝั่งนั้น
    นายอานนท์ สนิทวงศ์ ณ อยุธยา ผู้อำนวยการสำนักงานพัฒนาเทคโนโลยีอวกาศและภูมิสารสนเทศ กล่าวว่า สถานการณ์น้ำมันดิบรั่วไหลในทะเลฝั่งอ่าวไทย โดยภาพถ่ายดาวเทียมล่าสุดเมื่อช่วงเช้าวันที่ 30 ก.ค. จะเห็นว่าน้ำมัน ซึ่งมีลักษณะเป็นฟิล์มน้ำมันได้ออกห่างจากชายฝั่งแกลงพอสมควร โดยสถานการณ์ในภาพรวมถือว่าดีขึ้น แต่ยังคงพบฟิล์มน้ำมันบริเวณเขตอุทยานแหลมหญ้า รวมถึงอ่าวอื่นๆ ที่อยู่ถัดมาจากอ่าวพร้าว เช่นแหลมถ้ำ แหลมน้อยหน่า และท่าเรือเกาะเสม็ด

อย่างไรก็ตาม เป็นไปได้ว่าฟิล์มน้ำมันได้กระจายไปถึงชายฝั่งบางส่วน รวมถึงเกาะที่อยู่ใกล้เคียง เนื่องจากคลื่นและทิศทางลมค่อนข้างแรง มีฝนตกเกือบทั้งวัน ลมตะวันตกเฉียงใต้ยังมีอิทธิพลให้คราบน้ำมันไปทางทิศตะวันออกมากขึ้น บริเวณชายหาดบ้านแพ แกลง และปากน้ำประแสร์ ยังเป็นจุดที่มีความเสี่ยงสูง กรณีหาดแม่พึงรอดพ้นจากเหตุการณ์ เว้นแต่จะมีอิทธิพลจากลมวกกลับไป แต่ตอนนี้ยังไม่มีข้อมูลที่ส่งสัญญาณไปทางนั้น

คราบน้ำมันที่เห็นบนภาพดาวเทียมมีทั้งคราบน้ำมันที่เป็นคราบหนา และคราบบางลักษณะเป็นฟิล์มน้ำมัน ปนกัน ตรงกลางคาดว่าจะหนาประมาณ 10 ซม. ส่วนที่เหลือเป็นฟิล์มบางๆ กระจายอยู่โดยรอบ
    สำหรับข้อมูลที่บอกว่าประมาณน้ำมันที่รั่วไหลมีมากถึง 2-3 ร้อยตัน ไม่น่าเป็นไปได้ เนื่องจากคราบน้ำมันที่เห็นในภาพ กว้าง 10-15 ตร.กม ยาว 8 ตร.กม. ถ้าฟิล์มน้ำมันหนาประมาณ 1 มิลลิเมตร ปริมาณน้ำมันคาดว่าอยู่ที่ประมาณ 15 ตัน ซึ่งปัจจุบันมีการมีการกระจายไปบางส่วน ไม่เช่นนั้นภาพน้ำมันบนภาพจะต้องใหญ่กว่านี้มาก ยืนยันว่าไม่เกิน 100 ตันแน่นอน....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 ตุลาคม 2013
  9. มุ่งเต็มใจ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 ตุลาคม 2013
  10. ปักธงชัย

ปักธงชัย เป็นที่รู้จักกันดี

สมเด็จองค์ปฐม ขณะนี้ได้เดินทางไป จ.อุทัยธานี เพื่อพิจารณาปิดทองประดับเพชร ใหม่ทั้งองค์ ( อยู่ระหว่างพิจารณาดำเนินการ ) ถ้าทำอาจจะไม่ทันงานกฐิน 2556 , ส่วนที่ประดิษฐานที่ใดค่อยตัดสินใจอีกที่ พี่กุศลมงคล มีคำแนะนำอะไร เชิญได้ ครับ , ผิดพลาดพลั้งไปขออภัยขมาด้วย ครับ

ถ้ามีความคืบหน้าอื่นจะมาแจ้งให้ทราบ ครับ

11. มุ่งเต็มใจ

อนุโมทนาสาธุอย่างยิ่งครับ หากการสำเร็จแล้วถ่ายรูปมาลงให้หมู่คณะร่วมอนุโมทนาสาธุการรายละเอียดบุญกุศลด้วย ก็จะเป็นบุญยิิ่งๆขึ้นไปครับ สาธุโดยดีงามครับ

12. มุ่งเต็มใจ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านครับ ธรรมใดที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้ทรงพบแล้ว ขอธรรมนั้น จงสำเร็จแก่ท่านทั้งหลายและสรรพชีวิตโดยดีงามด้วยเถิด สาธุ สาธุ สาธุ

อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญกุศลใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนบุญกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงอนุโมทนา ส่วนบุญกุศลนี้ แล้ว ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน พุทธภูมิ อภิเษกพระอนุตตรสัมมาสัมโพธิญาณ และได้ช่วยให้ผู้อื่นได้ด้วย

และขออุทิศส่วนบุญกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช และสัมพันธชน ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช และสัมพันธชน จงอนุโมทนาส่วนบุญกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญบุญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด และขออุทิศส่วนบุญกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนบุญกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข ที่จะพึงได้รับ โดยดีงาม ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

หากท่านทั้งหลายยังไม่มีโอกาสได้อนุโมทนาบุญกุศลเพียงใด ขอเทพเจ้าทั้งหลายและพระยายมราช และสัมพันธชน จงเป็นสักขีพยานบุกุศลญ ให้แก่ข้าพเจ้าด้วย เจอท่านทั้งหลายเมื่อใด ขอให้ท่านทั้งหลายได้อนุโมทนาส่วนบุญกุศลนี้ด้วยเถิด ผลบุญกุศลบารมีใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาตินี้ ขอผลบุญกุศลบารมีนี้ จงเป็นสรรพพลวปัจจัย ให้ข้าพเจ้า เจริญในพระพุทธการกธรรม ได้เข้าถึง ซึ่งพระนิพพาน พุทธภูมิ อภิเษกพระอนุตตรสัมมาสัมโพธิญาณอันประเสริฐ และได้ช่วยให้ผู้อื่นได้ด้วยด้วยเถิด หากแม้นยังไม่ถึงพระนิพพาน พุทธภูมิ อภิเษกพระอนุตตรสัมมาสัมโพธิญาณเพียงใด ขอคำว่าไม่รู้ ไม่มี ในสิ่งที่ดี จงอย่าได้บังเกิดแก่ข้าพเจ้าเลย ขอผลบุญกุศลทั้งหลาย ที่ข้าพเจ้า ได้กระทำแล้ว จงบังเกิดผล ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้ โดยดีงามด้วยเทอญเถิด

"พุทโธ โพเธยยัง มุตโต โมเจยยัง ติณโณ ตาเรยยัง"
    "เมื่อรู้แล้ว จักช่วยผู้อื่นรู้ด้วย เมื่อพ้นทุกข์แล้ว จักช่วยผู้อื่นพ้นทุกข์ด้วย เมื่อข้ามโอฆะแล้ว จักช่วยผู้อื่นข้ามโอฆะด้วย"

"เมื่อได้พุทธภูมิแล้ว จักช่วยให้ผู้อื่นได้พุทธภูมิด้วย"

พุทโธ ธัมโม สังโฆ อัปมาโณ สิทธมัตถุ ๆ ๆ
    สะอาด สว่าง สงบสมดุลย์ เลิศ ประเสริฐ ปราณีต ละเอียด ยิ่งๆๆขึ้นไปเทอญ สัมปะติจฉามิ ๆ ๆ (i)

13. มุ่งเต็มใจ

ถวายสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องบรมจักรพรรดิ19นิ้วสำริด ปิดทองคำแท้ประดับเพชรและอัญมณีที่วัดราชนัดดารามฯ พระอารามหลวง วันเสาร์ที่ 8มีนาคม 2557 องค์ของคุณปักธงชัย ครับ

14. มุ่งเต็มใจ

อธิการสงฆ์หลายองค์ได้แจ้งให้กระผมทราบว่า ได้เห็นพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องบรมจักรพรรดิ19นิ้วสำริด องค์ที่ถวายคณะหลวงปู่กอไผ่ ฯ ตั้งฉลองอยู่ที่วัดบางนมโค อยุธยา อยู่หลายวัน และกล่าวว่างามมากครับ

15. wadvadee

wadvadee สมาชิก

7 พฤศจิกายน 2014
    เรียนถาม คุณกุศลมงคล สุวรรณกูฏ คะ ทางโรงงานรับหล่อ สมเด็จองค์ปฐม อีกมั๊ยคะ ถ้าทำอีกติดต่อได้ที่ไหนคะ องค์ราคาเท่าไร รบกวนตอบทาง อีเมล์ topup.cash@gmail.com ด้วยยค่ะ ขอความกรุณาด้วยนะคะ ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ