วันนี้วันพระ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย tee_pat, 29 กันยายน 2008.

1. tee_pat

tee_pat เป็นที่รู้จักกันดี

[FONT=arial,helvetica,sans-serif]วันนี้วันพระ[/FONT]
    1.เว้นจากการทำชั่ว
    2.ทำแต่ความดี
    3.ทำจิตใจให้ผ่องใส
    [FONT=arial,helvetica,sans-serif]ดีในชั่ว[/FONT]

[FONT=arial,helvetica,sans-serif]ส่วนที่ดี มีซ่อน อยู่ในชั่ว
    ซึ่งสอนให้ เต็มตัว ไม่ยั้งท่า
    มันสอนอย่าง เจ็บช้ำ เป็นธรรมดา
    แต่มันสอน ลึกกว่า เมื่อได้ดี

ชั่วมันสอน มากกว่า หรือจริงกว่า
    มันสอนได้ ดีกว่า ความสุขศรี
    สอนดีกว่า ให้กลับตน จนถูกวิธี
    เกลียดกลัวชั่ว กว่าก่อนนี้ ดีอย่างจริง

ให้ศรัทธา วิ่งหา พระศาสนา
    เรียนสิกขา ภาวนา เป็นอย่างยิ่ง
    สัตว์นรก หมกอยู่ ยังรู้ติง
    ตัวของตัว เพราะชั่วสิง สอนรุนแรงฯ
    [/FONT]

2. ปัทมินทร์

ปัทมินทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ผมถวายอาหารคาวหวาน ผลไม้ ขนม น้ำ ถวายปัจจัยให้วัด ซื้ออาหารมาให้ปู่กะย่า ฉีดยาอินซูลีนให้ย่า สอนปู่และย่าฝึกสมาธิ พุท-โธ ท่านปฏิบัติให้ดูด้วยครับ วันนี้เป็นอีกพระหนึ่ง ที่ผมตั้งใจไปวัดตั้งแต่วันโกน จนในที่สุดก็วันพระ (ทำทุกวันครับกับปู่กะย่า) จึงขอมาบอกบุญ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ขอให้พี่ๆทุกท่านเจริญในปริยัติ ปฏิบัติ ปฏิเวธ ยิ่งๆขึ้นไปนะครับ ผมรู้สึกร่าเริงในกองบุญของผมเหลือเกิน อยากให้พี่ๆทุกท่านปลีกเวลาทางโลก ไปหากำไรและความสงบทางใจที่วัดกันนะครับ ไว้พบกันครับ สาธุๆ