วิธีการเลิกบุหรี่

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย วิญญาณนิพพาน, 13 กุมภาพันธ์ 2016.

1. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51

วันนี้เอาวิธีการเลิกบุหรี่มาฝากค่ะ สำหรับผู้ที่อยากเลิกบุหรี่เพื่อคนรอบข้างและตัวท่านเอง โดยการเลิกสูบบุหรี่ จะดูเป็นเรื่องง่ายขึ้น หากคุณมีความตั้งใจและความพยายามการเลิกสูบบุหรี่ต้องอาศัยกำลังใจที่เข็มแข็ง และความตั้งใจจริง ซึ่งมีหลักควรปฏิบัติดังนี้ค่ะ

1. กำหนดวันและระยะเวลา ที่คุณต้องการจะเริ่มเลิกสูบบุหรี่ พยายามหาช่วงเวลาที่คุณพร้อมทั้งกายและใจ อย่าผ่อนวันประกันพรุ่ง

2. หาวิธีการเลิกสูบบุหรี...่มากกว่า 1 วิธี เช่น การทำกิจกรรมกลุ่ม การใช้พฤติกรรมบำบัด การรักษาตามกระบวนทางแพทย์หรือการใช้ผลิตภัณฑ์ต่าง ๆ หรือหาหมากฝรั่งมาเคียวแทน

3. มีความจริงจังที่จะปฏิบัติตามวิธีการที่คุณตั้งไว้ คุณต้องมีความหนักแน่น และต้องมีความตั้งใจอย่างแน่วแน่ว่าจะไม่ สูบบุหรี่

4. ต้องเชื่อมั่นในตัวเองและในวิธีการ ที่คุณเลือกปฏิบัติจะช่วยให้คุณประสบความสำเร็จได้คุณต้องเข้าใจว่าการเลิกสูบบุหรี่ต้องใช้เวลา

เลิกบุหรี่เพื่อตัวคุณเองและคนรอบข้างเถอะค่ะ

ที่มา Samitivej Club

วิธีการเลิกบุหรี่ | MThai Webboard

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      22.3 KB
      เปิดดู:
      2,832
  2. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

อิมัง ควันออกดัง เงินก็บ่ยัง
    ปอดกะสิพัง ไผบอกกะบ่ฟัง
    ไปสูบหม่องได๋ เพิ่นก็ซัง
    ถิ่มลงถัง อิมัง อมินาทามิ

คาถาเลิกบุหรี่ค่ะ

3. พงษ์สนั่น

พงษ์สนั่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2014
    ไม่ธรรมดาจริงๆแฮะตั้งแต่ผมเกิดมาเพิ่งเคยได้ยินคาถาสวดนี้ (f)

4. Igiko_L

Igiko_L เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    :z16 ขออนุญาตแบ่งปันคะ
    อิจิโกะสูบหรี่มาตั้งแต่คุณพ่อเสียชีวิต
    รถชน..ที่บ้านขายเลยไม่ยากที่จะสูบ(สูบมา10กว่าปี)
    สำคัญคือครอบครัวเป็นครอบครัวบุฟเฟ่
    หากินเอง เลยไม่มีใครสนใจใคร
    อิจิโกะตั้งใจเลิก..แล้วก็เลิกไปหลายครั้ง
    แต่ไปไม่รอด
    ปี59อยากให้ของขวัญวันเกิดตัวเอง
    อีกอย่างบุหรี่ขึ้นราคา ก็เลยลองคิด
    เล่นๆว่าถ้าไม่สูบบุหรี่เดือนหนึ่งๆ
    อิจิโกะจะมีเงินทำบุญ
    ซื้ออะไรที่อยากได้ก็เลยเตรียม
    1.ลูกอมรสเปรี้ยวๆ
    2.ซื้อของที่อยากได้ไว้เลย
    เหลือค่ากินอย่างเดียว
    3.ความตั้งใจ
    ตอนนั้นยังคิดว่า จะทำได้ไหมนะ!!!
    แต่ถึงวันนี้ก็เดือน5 แล้ว 5เดือนที่ไม่สูบ
    แม้จะหงุดหงิดเวลามีปัญหาเข้ามา
    ..เมื่อก่อนเครียดๆจะสูบ
    อิจิโกะจะบอกตัวเอง...บุหรี่ไม่ได้แก้ปัญหา
    ย้ำๆกับตัวเอง ..
    จนวันนี้ เวลามีปัญหาก็ไม่คิดถึงบุหรี่ รู้สึกภูมิใจมากๆเลยคะที่ทำได้
    วันนี้อยากกินอะไร จะซื้อไรใส่บาตร
    ก็ทำได้คะ
    ส่วนลูกอมก็ยังอยู่(มีคนแนะนำเลิกบุหรี่
    อย่าให้ปากว่าง)
    ***อิจิโกะคิดว่า....เราไม่ได้ติด
    แต่ถูกสมองของเราเองหลอกว่าติด
    บางที่ก็หลอกว่า...จะเลิกไปทำไม
    ชีวิตแสนสั้นเดี๋ยวก็ตาย สูบแล้วมีความสุข
    สบายใจ จะเลิกแล้วมาทุกข์ทำไม??สารพัด
    ที่สมองจะขุดมาหลอกล่อให้กลับไปสูบ แล้วจะเลิกทำไม?
    อิจิโกะจะตอบกลับทันที่ว่า...แล้วจะสูบไปทำไม(ว่ะ)
    เราต้องใจแข็งยืนหยัดความตั้งใจไว้นะคะ

อนุโมทนาคะ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤษภาคม 2016
  5. ชะมะนาด

ชะมะนาด เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2006
    อยากแนะนำอีกอย่างน่ะค่ะ หากอยู่บ้านคนเดียว พอว่าง มือว่างก็จะคิดถึง พ่อบุหรี่น่ะ อยากให้รีบไปอาบน้ำ แปรงฟันและต้องแปรงลิ้นด้วยน่ะ คือให้ ตัวเองปลอดจากกลิ่นบุหรี่ให้มากที่สุด ก็อย่างที่คุณโกะบอกว่า หาของเปรี้ยวมาอม อยากแนะนำสมุนไพรชั้นดี
    1.มะขามป้อม แก้ไอ ขับเสมหะ
    2.มะม่วงหาว มะนาวโห แก้ไอ ขับเสมหะ จะทำให้ปอดสะอาดน่ะจ๊ะ
    เวลาทานก็ กัดคำเล็กๆๆ จะไม่เปรี้ยวมาก จะได้มีกำลังใจในการทานคำต่อไป ขืนหม่ำทั้งลูก ไม่รอดหรอก เพราะเปรี้ยวจัด ส่วนมากคายทิ้งเสมอเลย

6. watto25

watto25 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2012
    ป้าชะมะนาด ตอนนี้ผมก็เลิกดูดบุหรี่ได้จะสองเดือนละครับ คริคริ :cool:

7. jumpotsa

jumpotsa สมาชิก

10 กรกฎาคม 2012
    ผมก็กำลังจะเลิกบุหรี่อย่างจริงจังครับ ถ้าจะเลิกก็ต้องหักดิบวิธีเดียวจิงๆ ครับ และสัญญา จะไม่กลับไปสูบอีกด้วยเหตุใดๆ ทั้งปวง ตอนนี้กำลังพยายามครับ เคี้ยวหมากฝรั่งทั้งวัน แล้วก็ถ้าอยากสูบมากๆ ผมก็นั่งสมาธิแทนครับ ให้เรารู้ว่าเราทำอะไรอยู๋....

8. ph240

ph240 Active Member

ทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ที่ใจ ครับ ผมเองก็เคยสูบเหมือนกัน สูบมาสิบกว่าปีได้ครับ
    รู้สึกเบื่อๆๆๆเลยอยากเลิก เบื่อเพราะ
    1.แพงขึ้น 2.เป็นทีรังเกียรติของสังคม 3.เดินทางไปไหนลำบากหาที่สูบอยากยิ่งที่สาธารณะ
    ก่อนอื่นไม่ต้องไปลดปริมาณนะครับ ให้หยุดไปเลย ที่ เราติดบุหรี่เพราะสารนิโคติลในบุหรี่ ความเคยชิน(หลังกินข้าวนะ ต้องมี เข้าห้องน้ำต้องมี)เราต้องตัดวงจรนี้ก่อน วิธีของผมนะ ก่อนอื่นไม่ต้องไปลดปริมาณนะครับ ให้หยุดไปเลย ให้หยุดดูดบุหรี่ได้แปดชั่วโมงแรกได้จะดีมากเพราะสารนิโคติลจะค่อยๆหมดไป แต่ในแปดชั่วโมงนี้แหละทีจะอยากดูดมากผมเลยใช้วิธีดูดลมหายใจ ฟังธรรมะ ถ้าหงุดหงิดก็ให้หายใจออกแรงๆ หลุดแปดชั่วโมงไปได้นะจะเบาสบาย ให้ทำแบบนี้ไปอีกแปดชั่วโมง จนกว่าจะหายอยาก แต่ขอบอกก่อนนะครับว่าคุณเลิกดูดในระยะแรกๆใจคุณยังจะคิดถึงบุหรี่อยู่ ขอบคุณครับ