วิธี "ระลึกชาติ"

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย JitAsura, 9 พฤศจิกายน 2012.

1. polyester

polyester Active Member

6 มิถุนายน 2011
    ดูมีอารมณ์ขันดีนะครับท่านมะหน่อ:cool: ผมไม่รู้ทางเข้าครับเลยไม่รู้ว่าท่านเข้าทางไหน ที่ว่าเข้ามากันคนละทางคงไม่น่าใช่ครับ ไอ้ชานสามอะไรของท่านผมก็ทำไม่เป็นซะด้วย

2. มะหน่อ

มะหน่อ เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    คือกระผมเห็นท่านกล่าวไว้หลายตำราขอรับ
    และที่กระผมโพสนี้ไม่เจาะจงที่ตัวท่านนะขอรับ
    หมายถึงการเสวนาทั่วไปในหมู่คณะ
    ไม่ได้มีเป้าหรือมีธนูไปที่ตัวท่านขอรับ
    วางไปนานแล้ว

หลายตำราบอกว่าเมื่อเข้าสี่ได้ถอยมาสามหรือไม่อย่างไรนี้แหละขอรับ
    แต่กระผมว่าท่านหมายถึงสามไหนสี่ไหน
    กระผมไม่รู้เรื่องฌานเรื่องญานเหล่านี้
    เพียงแต่เข้ามาศึกษาและเทียบเคียงเอาเท่านั้น
    ตามภูมิที่เราไปคุยไปเสวนากับกัลยาณมิตรมาเท่านั้น

ก็ลองเทียบเคียงดูเพื่อก่อประโยชน์กับเพื่อนเท่านั้นขอรับ

ขอท่านเจริญในธรรมยิ่งแล้วขอรับ

ชื่อท่านโพลี่ยีสเตอร์
    ก็ยาวดีขอรับ
    เหนียวด้วยกลัวอะไรขอรับ
    ค่อยเป็นค่อยไปเท่านั้นหรือไม่อย่างไร

3. polyester

polyester Active Member

6 มิถุนายน 2011
    ผมคงเข้าใจไปเองกับกับการตอบกระทู้ของท่าน เพราะท่านยกข้อความที่ผมโพสไว้มา แต่ก็ไม่มีอะไรครับ ของมันอนิจจัง จริตใครก็ของคนนั้น คนในสมัยพุทธกาลอยู่กับพระพุทธองค์ยังไปสู่อบาย ประสาอะไรกับเรา

ส่วนชื่อของผมมันก็เป็นอนิจจัง เกิดขึ้น ตั้งอยู่แล้วก็ดับไป