ศีล 5 ข้อไหนสำคัญที่สุดครับ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย mutuu, 21 สิงหาคม 2009.

1. mutuu

mutuu Active Member

24 กรกฎาคม 2009
    กราบสวัสดีท่านอาจารย์แม่ชีครับ
    กระผมเรียนถามท่านอาจารย์แม่ชีหน่อยนะครับ ศีงทั้ง 5 ข้อสำคัญ แต่อยากทราบว่า ข้อไหนสำคัญที่สุดครับ เพราะอะไรครับ;aa27

2. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับยายผีป่านั้น ขอตอบว่า

ศีลข้อหนึ่ง คือข้อ ๕ ควรระมัดระวังและอันตรายที่สุด

เหตุผล การเสพติดสุรา สิ่งมอมเมา อันนี้ไม่ใใช่เหล้า ไวน์ อย่างเดียวนะคะ หมายถึงสิ่งกล่อมปราสาททุกชนิด และสิ่งที่ได้สัมผัสรส หรืกลิ่นแล้ว ทำให้เราขาดสติค่ะ

ยกตัวอย่างง่ายๆ นะคะ

เวลายายผีป่ากินเหล้าไปนะคะ หน้ามันด้านค่ะ ทำให้ปากกล้า หน้ามึน ขาดยางอาย คิดดูสิคะ แค่นี้มันทำให้ไปล่วงศีลข้ออื่นๆ ได้สารพัด

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 สิงหาคม 2009
  3. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบผิดจ้า จะบอกว่าข้อหนึ่งที่สำคัญจนนำให้ทำผิดข้ออื่นๆ เพิ่มขึ้นได้คือ ข้อสุราเมรยะ จ้า แหะๆ

4. hongsanart

hongsanart เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2005

5. mutuu

mutuu Active Member

24 กรกฎาคม 2009
    อนุโมทนาสาธุครับอาจารย์ และขอขอบคุณ ยายผีป่าด้วยครับที่ร่วมแชร์ความคิดเห็น ขอบคุณครับ

6. boontar

boontar เป็นที่รู้จักกันดี

ผมกำลังคิดว่าศีลข้อไหนสำคัญที่สุด
    พอดีสมอง แว็บ คิดถึงสะพานข้ามน้ำเชี่ยว(อบาย)
    สะพานที่จะข้ามไปสู่การเกิด ได้เป็นมนุษย์
    สะพานต้องมี 5 ท่อน ขาดท่อนหนึ่งท่อนใดก็ข้ามอบายไม่ได้
    ผมก็เลยเห็นด้วยว่าศีลสำคัญเท่ากันทั้ง 5 ข้อครับ
    ผมกำลังทำสะพาน ทั้ง 5 ท่อนของผมให้แข็งแรงด้วย สวยด้วยครับ

7. Mr.Kim

Mr.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ ด้วยครับ
    .........................................................................................................................................
    [​IMG] [​IMG]

ขอเชิญชวนสมาชิกเว็บพลังจิตมาเข้าร่วมโครงการเรารักศีล ๕ นะครับ
    โครงการเรารักศีล ๕

" เรารักษาศีล ๕ , ศีล ๕ รักษาเรา "

สำหรับสมาชิกหลายๆ ท่านที่รักษาศีล ๕ เป็นปรกติอยู่แล้ว ผมก็อยากจะเชิญชวนให้เข้ามาร่วมโครงการเรารักศีล ๕ ด้วยนะครับ
    ศีล ๕ นั้น มีมิติแห่งธรรมที่ละเอียดลึกซึ้ง สามารถเป็นรากฐานยกภูมิจิต ภูมิธรรมส่งขึ้นไปได้ถึงพระโสดาบัน พระสกิทาคามี ทีเดียวนะครับ

สำหรับท่านที่อยากจะเข้าร่วม แต่อาจจะยังลังเลไม่มั่นใจว่าจะรักษาศีล ๕ ได้บริสุทธิ์ทุกข้อไหม ก็ไม่เป็นไรครับ การกระทำทุกอย่างนั้นอยู่ที่เจตนา อะไรจะเกิดก็แล้วแต่ ขอให้มีเจตนาดีไว้ก่อน ผมแนะนำว่าอย่าวิตกจนเกินไป เพราะการที่เราเกิดมาเป็นมนุษย์ได้นั้น ขอให้มั่นใจว่าเรามีดีมากพอ เพราะการได้มาซึ่งสถานะการเป็นมนุษย์นั้น เป็นเพราะเรามีคุณธรรม กุศลกรรม และความดีมาก่อน ขอให้ท่านค่อยๆ เริ่มทีละน้อยๆ

ศีล ๕ ข้อ ข้อใดรักษาได้แล้ว ก็มั่นดูจิตดูใจไม่ให้กลับไปทำผิดซ้ำอีก ส่วนศีลข้อที่ยังทำผิดอยู่ก็ขอให้ค่อยๆ พิจารณาลด ละ เลิก ไปทีละเล็กทีละน้อย ผมมั่นใจว่า สักวันนึง ท่านจะต้องรักษาศีลข้อนั้นได้ และสักวันนึงรากฐานที่แข็งแกร่ง คือ ศีล ๕ จะเป็นก้าวแรก ที่นำพาท่านเข้าสู่พระนิพพาน อันเป็นบรมสุข ผมขอเป็นกำลังใจทุกๆ ท่านครับ

สุดท้ายนี้ ด้วยความตั้งใจที่ดีแล้ว ชอบแล้วของทุกท่าน ข้าพเจ้าขออาราธนาคุณแห่งพระศรีรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรมทุกๆ พระธรรมขันธ์ พระอริยสงฆ์ พระอริยเจ้าทั้งหลาย รวมถึงพระโพธิสัตว์ทุกๆ พระองค์ เทพพรหมเทวดา 16 ชั้นฟ้า 15 ชั้นดิน และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายในสากลพิภพ ได้ทรงปกปักษ์รักษาทุกท่านจากเหตุร้าย ภัยพิบัติทั้งปวง สำหรับเคราะห์กรรมใดๆ ที่อาจจะเผชิญอยู่ที่หนัก ขอให้เป็นเบา ที่เบาลงแล้ว ขอให้มลายหายไปโดยฉัพพลัน ขอความสุข ความเจริญทั้งทางโลก และทางธรรม จงบังเกิดแก่ท่านตลอดไป ตราบเท้าเข้าสู่พระนิพพานเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->