สถานที่ปลอดภัย ในยามเกิดภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ลุงคนเชียงใหม่, 20 ธันวาคม 2006.

1. ลุงคนเชียงใหม่

ลุงคนเชียงใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2004
    (พระอาจารย์...)บอกไว้เมืองชื่อ สองลำ สองเชียงแม้จะได้รับอันตรายน้อยที่สุด
    แต่ก็จะประสพภัยพิบัติก่อนส่วนใหญ่จะเกิดจากแผ่นดินไหว(ยักษ์หินตื่นขึ้นมา
    ใครที่ไปอ่านตำนานของเปรตหินที่ พระบาทสี่รอยจะเข้าใจมากขึ้น )
    บ้านเรือนที่สร้างจากปูน หลังคาบ้านที่ทำจากของแตกจะเสียหายทั้งหมด
    ส่วนผู้คนฆ่าสัตว์น้ำเป็นอาชีพ และคนที่ผิดศิลข้อมุสา
    ทำให้คนโกรธเกลียดกัน จะได้ชดใช้กรรมที่ได้รับอันตรายจากน้ำ
    จะมีคนตายเพียงส่วนหนึ่ง
    ................................................
    สัญญานเตือนด้วยน้ำตาและสายเลือดของคน สองลำ สองเชียง
    ที่เกือบทั้งเมืองแหลกสลาย คนที่เตรียมตัวไว้แล้ว
    ควรตัดสินใจขึ้นไปทางเหนือ เพื่อช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์
    ซึ่งจะเป็นพื้นที่ได้รับอันตรายน้อยที่สุด
    หลังจากวันเตือน................................................
    .................................................................

(พระอาจารย์...)สัญญานเตือนที่สองฝนจะตกหนักต่อเนื่องกัน
    แผ่นดินไหวอีกครั้ง เจดีย์กลางน้ำโผล่ขึ้นมา
    แล้ว................ทุกอย่างมันจะเริ่มต้น

(ลุงคัดลอกจากบันทึกที่เคยไปฟังพระอาจารย์ เมื่อครั้งไปฝึกปฏิบัติธรรมเพียงครั้ง
    ที่สามารถถอดจิตได้ครั้งแรก)

2. น้องหน่อยน่ารัก

น้องหน่อยน่ารัก เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2006
    ผมเจอกับลุงได้ที่วัดไหนครับ ตอนนี้ผมมาเชียงรายแล้ว?

3. pinkrosepaper

pinkrosepaper เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ คุณลุงเชียงใหม่
    ผมก็เชื่อเหมือนกัน เรื่องของวันพิพากษาโลกของเรา ผมก็พยายามบอกคนรู้จักให้เตรียมตัวรับเมือกับเหตุการณ์นี้ แต่ไม่ค่อยจะมีใครเชื่อเลย แถมยังบอกอีกว่า ผมเหลวไหลไร้สาระอีกต่างหาก แต่ก็ช่างเถอะครับกรรมใคร กรรมมัน เราก็พยายามทำดีที่สุดแล้ว เอาไว้ให้เขาได้เห็นกับตาเองละกัน
    ผมมีคำถามจะถามคุณลุงครับ ก่อนอื่นผมขอแนะนำตัวผมอย่างคร่าวๆ ก่อนนะครับ ผมเป็นคนเหนือเหมือนกับคุณลุง ผมเป็นคนอำเภอเชียงคำ จังหวัด พะเยา ครับ ตอนนี้ผมอยู่กับแฟนที่ประเทศออสเตรเลีย ผมอยากจะรบกวนคุณลุง ช่วยหาข้อมูลบอกผมหน่อยว่า พื้นที่บริเวณไหนในออสเตรเลีย ที่ได้รับความเสียหายจากภัยพิบัติ น้อยที่สุดครับ เผื่อผมจะได้เตรียมตัวไปตั้งหลักซักระยะหนึ่ง ตอนนี้ผมอยู่ที่ซิดนีย์ ครับ เป็นเมืองที่มีทะเลและอ่าว ขนาบทั้งสองข้างเลย และบ้านผมก็อยู่ห่างจากทะเลไม่ถึง 500 เมตร ด้วยซ้ำ ซึ่งไม่ปลอดภัยแน่ๆ ครับ
    อีกคำถามหนึ่งนะครับ อยากจะทราบว่า ที่บ้านเกิดผมที่อำเภอเชียงคำ จังหวัดพะเยา นั้น ไม่ทราบว่าจะเป็นสถานที่ปลอดภัยจากภัยพิบัติ หรือ ได้รับความเสียหายจากภัยพิบัติน้อยที่สุดไหมครับ
    คำถามถัดมานะครับ ผมอยากจะทราบว่า สถานที่ที่ปลอดภัยที่สุด ที่ได้รับความเสียหายน้อยที่สุดในเกาะอังกฤษ คือ บริเวณไหนครับ ผมพอรู้ครับว่า เวลาเกิดภัยพิบัตินั้น เกาะอังกฤษจะจมหายไปเกือบทั้งเกาะ แต่มันก็น่าจะมีส่วนที่ไม่จมน้ำหรือได้รับความเสียหายน้อยที่สุดครับ ที่ผมถามเพราะว่าครอบครัวของแฟนอยู่ที่นั่น
    ยังไงถ้าคุณลุง หรือใครๆพอจะรู้ ก็รบช่วยบอกผมหน่อยนะครับ ถือว่าทำบุญ ทำทานช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ด้วยกันนะครับ อีกอย่างจะได้เป็นคำแนะนำ และข้อมูลให้กับคนไทยที่อยู่ต่างแดนที่ไม่มีโอกาสได้กลับมายังบ้านเกิด เมืองนอนของตนในขณะนั้น ได้มีโอกาสเตรียมตัวรับมือกับภัยพิบัติ ถือว่าไทยช่วยไทยนะครับ
    และคำถามสุดท้าย คือว่า ที่ผมอ่านคำแนะนำของคุณลุง ที่ว่าเมื่อเกิดภัยพิบัติขึ้น เราจะต้องเตรียมรับมือกับเหตุการณ์ หรือ ปรากฏการณ์ที่เหนือธรรมชาติ ซึ่งก็คือ ภูติ ผี ปีศาจ นั่นเอง ผมอยากจะทราบว่าเหตุการณ์จะมาในรูปแบบไหน ครับ ยังไงขอรบกวนคุณลุงช่วยเล่าเรื่องให้ฟังอย่างละเอียดด้วยครับ ถือว่าเป็นวิทยาทาน หรือไม่ก็เป็นการทำทานแก่ละอ่อนตาดำๆอย่างผม นะครับ

ขอบคุณมากครับ

4. nondanun

nondanun เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    13
    สวัสดีครับ
    คุณpinkrosepaper เท่าที่ผมเคยดูแผนที่โลกใหม่ที่อ.ปริญญา ทําขึ้นนะครับ
    ออสเตรเลียไม่มีจุดไหนแดงเลยสักจุดครับ ยิ่งที่ซิดนีย์ ก็ไม่มี (จุดแดงหมายความว่า เป็นจุดที่นําทะเลจะท่วมเข้ามาครับ)
    แต่รู้สึกจะเป็นภัยอื่นครับ เท่าที่ดูจะเป็นภัยแผ่นดินไหวมากกว่า เพราะบริเวณนั้น อ.บอกว่าจะเกิดพื้นผิวโลก --เปลือกโลก ยกตัวขึ้น ใกล้ๆเกาะนิวซีแลนด์น่ะครับ
    สบายใจเถอะครับ

5. nondanun

nondanun เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    13
    เอ่อ...โปรดใช้วิจารณญาณในการชมนะครับ

นี่คือแผนที่โลกในอนาคตที่ ชาวอเมริกัน เลน โลลิ โทเยส เขียนขึ้นมา
    เขาบอกว่า จะเกิดนําท่วมโลก ขึ้น หลังจากนั้นสภาพภูมิศาสตร์ต่างๆ ( แผนที่โลก ) ก็จะเปลี่ยนแปลงไป
    นี่คือเวปไซต์ของเธอ
    http://www.iamamerica.com/

นี่ แผนที่ครับ เล็กไปหน่อย
    คุณpinkrosepaper โปรดสังเกต แผนที่ฉบับนี้ ออสเตรเลียก็ไม่เป็นไรครับ
    มีรอยแหว่งตรงกลางนิดหน่อย แต่ซิดนีย์ โอเคนี่ครับ

6. ลูกหลานหลวงปู่

ลูกหลานหลวงปู่ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    ครูบาอาจารย์ท่านได้เมตตาเล่าให้ฟังอยู่ที่ใดภัยก็เอื้อมถึงทั้งนั้น สำคัญว่าคุณเป็นคนอย่างไร ประเทศอื่น คนไม่ดี 100 คนจะรอดได้ประมาณ 10 คน ประเทศไทย คนไม่ดี 100 คนจะรอดประมาณ 20 คน ผมได้ถามท่านว่าทำไม ยังมีคนที่รอดอยู่ทั้งที่เป็นคนไม่ดี ท่านเล่าว่า คนไม่ดีบางคน กรรมชั่วก็เยอะ กรรมดีก็เยอะ เรียกว่าบุญก็ทำกรรมก็สร้าง เลยยังมีโอกาส ต้องสำรวจใจท่านเองครับว่าท่านเป็นคนเช่นไร หากเป็นคนดี คงจะรอดได้ไม่ยากนัก หากชั่ว ก็ต้องดูว่าชั่วถึงระดับใด ยังมีบุญค้ำอยู่ไหม หากบุญเหลือน้อย ก็ต้องระวัง เร่งสร้างสม บุญ-บารมี ให้เพิ่มขึ้นให้ทันกาล
    -----------------------------------
    ให้มีความเชื่อมั่นและศรัทธาในคุณพระรัตนตรัย เพื่อเสริมสร้างกำลังใจให้ ไม่ย้อท้อต่อการทำความดี หรืออุปสรรคขัดข้องทั้งหลายในชีวิต ในการทำมาหากิน ตลอดจนไม่ย่อท้อหรือประมาทต่อภัยอันตรายทั้งปวง
    คุณพระเป็นที่พึ่ง ที่ระลึกคุ้มครอง กำจัดภัยอันตรายต่างๆได้และทำความปรารถนาอันชอบธรรมนั้นให้สำเร็จได้แก่บุคคลผู้เข้าถึง
    -----------------------------------
    คำสอนของท่านอาจารย์ชุม ไชยคีรี
    หนังสือโลกลี้ลับ ฉบับที่265 หน้าที่ 62

7. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

8. neomagic

neomagic เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2004
    เราว่าภาคอิสาน ก็รอดนะเพราะเป็นแผ่นดินที่ราบสูง และไม่มีแผ่นดินไหว

เคยรู้ต่อจากคนอื่นมาว่า หลวงปู่เทพโลกอุดร บอกว่าคนจะอพยพมาอิสานกันเยอะหลังเกิดภัยพิบัติ เพราะเป็นเขตปลอดภัย ไม่มีแผ่นดินไหวและอยู่สูงจากน้ำทะเล 150 เมตรขึ้นไปนะ

ไฟล์ที่แนบมา:

9. ลุงคนเชียงใหม่

ลุงคนเชียงใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

คุณสัปเหร่อ ช่วงนี้ลุงมาส่งครูบาฯที่หนองคายคงประมาณ ต้นเดือนมกราคมถึงจะกลับเชียงใหม่
    คุณpinkrosepaper ลุงคงช่วยอะไรไม่ได้มากเนื่องจากระดับจิตของลุงยังไม่สามารถเห็นภาพ
    ที่อยู่ไกลออกไปมาก แต่จะพยายามถามพระอาจาย์ซึ่งช่วงนี้ท่านกำลังเดินทางไปหนองคาย และ
    จะเข้าไปที่ประเทศลาว (ลุงไม่แน่ใจพระอาจารย์จะกลับมาเมื่อไหร่)

แต่สิ่งที่สบายใจกันได้ก็คือ (สิ่งนี้พระอาจารย์จะไม่ค่อยพูดถึง เพราะสิ่งที่เกิดขึ้นจะมากและรุนแรง จนทำให้คนที่เต็มไปด้วยกิเลสหลงชีวิต ที่เต็มไปด้วยบาปกรรม จะยิ่งเบียดเบียนคนอื่น เพื่อตัวเองจะรอด(คิดว่าจะรอด) จะทำให้สถานที่ที่เต็มไปด้วย ความโลภ ความโกรธ ความหลงนั้น หนักจนพื้นหินทรุด และการที่เข้าไปยุ่งเกี่ยวกับมารมากๆ จะทำให้การเลื่อนระดับจิตของตนเองยากยิ่งขึ้น)
    พระอาจารย์ย้ำเสมอ ขอให้เชื่อว่าศาสนาพุทธจะอยู่บนแผ่นดินสุวรรณภูมิไปจนถึง 5,000ปี
    และเหตุร้ายที่เกิดนั้น จะเกิดขึ้นรุนแรงในความรู้สึกของคุณที่ติดอยู่ใน ความโลภ ความโกรธและความหลง รับไม่ได้กับการที่ต้องเริ่มต้นใหม่เกือบทั้งหมด และประมาทในชีวิต
    แต่ในคนที่ เข้าใจในสัจจธรรม
    ทุกอย่างมีเกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป สิ่งที่เรามี เราเห็น นั้นเป็นเพียงของสมมุตินั้น
    การสูญเสีย คนที่เรารัก ผูกพันธ์ ของที่เราหามาได้และผูกพันธ์จิตกับมันเช่นบ้านรถ
    และที่สำคัญคือไม่กลัวกับความตายก็จะมีสติ
    มองเห็นภาพที่เกิดขึ้นเหมือนเราอยู่บนฝั่งมองทะเลบ้าคลั่งเท่านั้นเอง
    แต่จุดที่ลุงกำลังชวนหลายคนมารวมกันหรือคิดร่วมกันก็คือ
    จุดบนฝั่งที่ปลอดภัย เพื่ออย่างน้อยเราอาจจะเป็นคนที่มีเรี่ยวแรงไปช่วย(ทำบุญ)
    กับเรื่องราวที่เกิดขึ้น
    ............................................................................
    (ลุงเห็น ภาพ) คนที่หิวกระหาย ทั้งอาหารและน้ำ จะรวมกลุ่มกันรื้อค้น ทุกหย่อมหญ้าเพื่อหาอาหารมาประทังความหิว คนชั่งที่คิดว่าโลกสิ้นสุดแล้ว จะตามข่มขืน ฆ่า ความไม่พอใจโกรธเคืองกันที่อยากจะฆ่าฟันที่อยู่ในใจจะระเบิดขึ้นมา(แต่ไมรู้ว่าเป็นจุดใหนนะ)
    (ลุงเห็น ภาพ) คนตัวสั่นงันงก ต่อเสียงกรีดร้องของ ดวงวิญญานที่รับไม่ได้กับการตายของตนเอง ดังก้องไปทุกโสตประสาท(จิตของมนุษย์หยาบลงจนสัมผัสเสียงของ สัมภเวสี เปรตอสุรกายได้ เนื่องจากความหวาดกลัว จึงมีหลายสำนักแนะนำให้ไหว้พระ สวดมนต์จิตจะได้ไม่อยู่ในภาวะหวาดกลัว ซึ่งจะสัมผัสมากขึ้นไปอีก) ขอให้รีบไปฝึกในการปลงอสุภะ ภาพที่เกิดขึ้นก็จะเบาบางลง ในจิตของเรา

(ลุงเห็น ภาพ) ภาพน้ำไหลข้ามภูเขา ปลาตัวเท่าวัวเท่าควาย ถูกซัดไหลมาตามทำให้ต่างตื่นกลัวจนลนลาน พื้นที่ติดกับขอบฟ้าที่เห็นพระอาทิตย์ขึ้น(น่าจะเป็นชายฝั่งตอนเหนือนะ)จะปลอดภัยจากแผ่นดินไหวแต่หลังจากนั้นต้องรีบไปอยู่ที่อื่น ให้ไกลๆ
    .......................................................................................
    คุณpinkrosepaper
    สัญญานเตือนที่ เริ่มต้น วันใดเมืองเชียงใหม่ ยับเยินลงไปแล้ว
    เรามีเวลาอีก 3วัน 7วัน ขอให้ไปอยู่ในที่คิดว่าตัวเองจะปลอดภัย

ขอให้ผู้ที่มีอภิญญาทั้งหลายได้โปรดเมตตา
    สงสารแก่เพื่อนมนุษย์
    (ลุงคงมีกรรมที่จนถึงวันนี้ยังไปไม่ได้ไกล
    คงเป็นเพราะจิตยังติดห่วงในกระแสกรรมบางสิ่ง
    ที่ยังเห็นเพื่อนมนุษย์ได้รับ จากการไปในครั้งแรกๆของจิตของลุง
    แล้วไม่อาจทิ้งภาพนั้นไปได้จนสนิท จนเกิดเป็นตะกอนในจิต ที่ยังไม่สามารถกำจัดออกไปด้วย
    ตนเองในขณะนี้ได้)
    ขอท่านทั้งหลายได้เตรียมตัว กับส่งที่จะเกิดขึ้น

10. vena

vena เป็นที่รู้จักกันดี

คุณลุงค่ะนอกจากอำเภอแม่ริมแล้ว มีอำเภออื่นอีกหรือเปล่าค่ะ เพราะเคยไปนมัสการพระพุทธบาทสี่รอย ทางขึ้นขับรถยากมากเลยค่ะ รบกวนคุณลุงช่วยระบุอำเภอ ใน 2 เชียง 2 ลำ ที่ปลอดภัยได้หรือเปล่าค่ะรบกวนค่ะ

11. ลุงคนเชียงใหม่

สถานที่ปลอดภัย(ต้องขออภัยที่พิมพ์ผิดบ่อยๆเพราะแป้นพิมพ์มันเล็กกว่าที่ตาของลุงจะเป็นชัดๆ)
    ในเชียงใหม่เองที่จะโดนหนักมีสองเรื่องคือ ฟังวลีนี้ไว้แล้วคิดตัดสินด้วยนะ
    "น้ำปิงจะกลายเป๋นสันดอย บ้านคนควันจะลอยอุ้ม คนหนุ่มจะกำมีดมาฆ่ากั๋น เป๋น100 วันบาตรแก่นน้อยก่อปะเต๋ม
    คนบ่าหันต๋ายจะก๋ายเป่นผีบ้า ป่าเฮ้วป่าช้าบะปอฝังผี คนดีจะมีในป่า คนใจ๋บาปหยาบจ้าจะไปฆ่ากั๋นในเวียง เมียบะนับผัว ผัวบะนับเมีย ลูกจะขุดเซาะหาป้อ หมองีบก่อบะได้นอน แฮ้งก๋าบินฮ่อนมืดเต๋มเวียง
    จ๋นวันตี้ฟ้ามีเสียงเหมือนโลกแตก ตี้เป่นดอยก็จะแยกเป๋นตี้เปียง คนตี้เปียงจะเสี้ยงตี้ยืน คนเป่นหมื่นจะปาต๋ายเกือบเสี้ยง เจ๊ามีเสียงดังเต๊าหมาตดคนก็กั๋ว ก้มหัวกราบขอบะหื้อต๋าย"

แปลเผื่อคนที่ไม่ใช่คนเหนือ

"แม่น้ำปิงจะหายกลายเป็นสันดอย(ภูเขา) บ้านคนจะมีควันลอยคลุมไปหมด(น่าจะควันจากไฟใหม้)
    คนวัยหนุ่มสาวจะมืออาวุธอกมาเข่นฆ่ากัน นานนับร้อยวันที่ที่แม้แต่บาตรที่เล็กที่สุดของพระก็ไม่เคยได้เข้าเต็มบาตร
    คนที่ไม่เห็นหรือรู้จักความตายจะเป็นบ้า(รับไม่ได้กับความตาย)ป่าช้าจะไม่มีที่พอกลบฝังศพ
    คนดีมีอยู่ในป่า คนที่โลภทรัพย์สินหรือคนบาปจะเข้าไปฆ่ากันในเมือง(คงแย่งสมบัติกัน) ผัวเมียจะไม่ถือว่าเป็นผัวเมียกัน ลูกจะเที่ยวขุดพื้นดินหาพ่อของตัวเอง หมอรักษาโรคแทบจะไม่ได้นอน แร้งกาบินว่อนเต็มเมือง
    จนวันที่มีเสียงเหมือนฟ้าแตก ที่บนดอยจะทลายลงเป็นที่ราบ ที่ราบจะหายไปจนไม่มีที่ยืน
    คนนับหมื่นจะพากันตาย คนกลัวหวาดผวา ได้ยินเสียงเท่าหมาตด ก็กลัวจนต้องก้มลงกราบขอชีวิต"

ลองแปลความให้ดูนะ น้ำปิงจะหายกลายเป๋นสันดอย (เพราะฉนั้น สถานที่ไม่ปลอดภัยน่าจะเป็นพื้นที่ๆติดกับน้ำปิงทั้งหมด) เจดีย์โผล่ออกมา [ลุงไม่แน่ใจนะว่าที่พระอาจารย์เอ่ย จากพื้นดินหรือจากน้ำถ้ามาจากน้ำทางเหนือก็สัณนิฐานได้2 ที่คือที่ชุมชนเก่าเมืองเชียง(ที่พระนางจามเทวีมาพักหลังจากเดินทางมาจากขอม ก่อนมาเข้าเมืองลำพูน ที่พระฤาษีวาสุเทพ สร้างถวาย ) ที่ถูกน้ำท่วมไปจากการสร้างเขื่อนภูมิพล ซึ่งหมายถึงน้ำในเขื่อนหมดไปแล้วนั่นเอง หรือจากบริเวณ ชุมชน และกตอนเหนือของเขื่อนแม่กวง ]
    ช่วงนี้เผ่นดินไหวที่เชียงใหม่บ่อยขึ้นคงใกล้แล้วหละ

12. น้องหน่อยน่ารัก

น้องหน่อยน่ารัก เป็นที่รู้จักกันดี

แผนกู้ภัยพิบัติ
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->1. ที่ดินบริเวณจังหวัดทางภาคเหนือ (ที่สูง) หลายแห่งไม่มีใครจับจอง ในทางกฏหมายสามารถครอบครองได้ 10 ปี หากอยู่และทำกินตลอดจะได้สิทธิในที่ดินนั้น ซึ่งคนรวยได้จ้างให้คนจนไปจับจองที่ดีๆ มากมาย เมื่อถึงเวลาคนจนจะขายที่ให้คนรวย คนรวยก็พัฒนาทำรีสอร์ท

ในระยะสั้นสามารถไปตั้งถิ่นฐานอยู่ได้เลย หากใครมีทุน ข้าพเจ้ายินดีร่วมสมอง เพราะเคยทำงานอยู่แลนด์ แอนด์ เฮาส์ การประเมินที่ทาง ทำเล สามารถทำได้ง่ายมาก ต่อมาย้ายมาทำงานที่แหล่งท่องเที่ยวหนึ่งในชลบุรี ดังนั้น สามารถพัฒนาเป็นรีสอร์ทได้ ข้าพเจ้ามีรายชื่อเบอร์โทรบริษัททัวร์ต่างๆ มากมาย หากใครร่วมก็สามารถพัฒนาเป็นรีสอร์ทได้ไม่ยาก ธุรกิจด้านนี้ข้าพเจ้ามั่นใจว่าข้าพเจ้าไม่แพ้ใครในเขตภาคเหนือ หากไม่เกิดอะไรขึ้น ท่านรวยได้ด้วยสมองของข้าพเจ้า นอกจากนี้ข้าพเจ้ามีฐานลุกค้าและคนรู้จักในองค์กรธุรกิจต่างๆ มากมาย

2. ชุมชน บริเวณเขตภาคเหนือ ที่เป็นชาวเขาเผ่าต่างๆ สามารถทำเครื่องใช้ด้วยการตีเหล็กฯลฯ ทอผ้าเย็บผ้าได้เอง ปัจจัยสี่เหล่านี้ จะได้จากพวกเราในลักษณะน้ำพึ่งเรือเสือพึ่งป่า ในยามยาก เราจึงควรเลือกทำเลใกล้ชาวเขา อีกทั้งในระยะยาวหากไม่เกิดอะไรขึ้น สามารถพัฒนาเป็นแหล่งท่องเที่ยวตามวัฒนธรรมชาวเขาได้

ข้าพเจ้าจบการตลาด สามารถตัดต่อภาพ ทำเว็บไซต์โปรโมทได้ สามารถวิเคราะห์ตลาด ประเมินความเป็นไปได้ของโครงการ วิเคราะห์สถานการณ์โลก พยากรณ์ยอดขายได้หมด เคยเรียนปริญญาโท ที่มหาวิทยาลัยเกษตร สาขาเศรษฐศาสตร์ธุรกิจ (สองเทอมแล้วลาออกมาอุทิศตน) ในด้านการตลาด ข้าพเจ้าเชื่อว่าไม่แพ้ผู้ใดในประเทศไทย (ข้าพเจ้าเคยสอบเป็นตัวแทนชีวโอลิมปิกตอน ม.4 และเคมีโอลิมปิก ม.5 สอบเทียบเข้าแพทย์จุฬา ตอนจบ ม.5 แล้วลาออกมาเรียนสายบริหารธุรกิจ) จึงไม่ต้องกลัวจนแน่นอน ข้าพเจ้าทำงานสารพัดอย่างทั้งรับทัวร์ไกด์ (ทำงานปีครึ่งปีได้เป็นผู้ช่วยผู้จัดการฝ่ายการตลาด ครบปีที่สองสอบได้ผู้จัดการฝ่ายการตลาดแห่งหนึ่ง แต่มีเหตุให้ทำงานที่ใหม่ไม่ได้ --- แล้วลาออกก่อน)

3. อยู่กันอย่างไร? ให้เรามาตั้งหมู่บ้านเศรษฐกิจพอเพียงอยู่กัน ระดมทุนสักเล้กน้อย ที่ดินไม่ต้องซื้อ แล้วพัฒนาศูนย์สปาและสมาธิ ปัจจุบันข้าพเจ้าสามารถจับลุกค้ากลุ่มเอเชียที่นิยมไหว้พระและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ชาวยุโรปชอบสปาและสมาธิ และอีกกลุ่มหนึ่งชอบวัฒนธรรมชาวเขา (พวกแบกแพค) นี่คือ การทำ Targeting คือ เลือกกลุ่มตลาดที่เหมาะสมกับสินค้า พวกเรามาสอนสมาธิ, สปา, โยคะ ก็รวยได้ โดยไม่มีใครรู้ว่าเรารวมกลุ่มเพื่อการเมือง จะหลบเลี่ยงการถูกครอบงำของทหารในยากก่อกบฏได้

ข้าพเจ้ามีเพื่อนเป็นเจ้าของสปาใน กรุงเทพ และรู้จักกับอาจารย์สถิตย์ธรรม ที่ศูนยืพัฒนาพลังชีวิต สามารถติดต่ออาจารย์เพื่อขอเป็นแฟรนไชน์เครื่องทำสมาธิแบบอาจารย์ได้ (อาจารย์ออกปากให้แล้ว แต่ตอนนั้นข้าพเจ้าไม่มีเงิน)

ประเมินสถานการณ์

1. หากไม่เกิดอะไรขึ้น --- รวยด้วยธุรกิจท่องเที่ยวแบบใหม่ ท่ามกลางความสุขในขุนเขาที่แวดล้อมด้วยสังคมคนดี
    2. หากเกิดแต่ช้าและยาวนาน --- ตั้งตัวได้ ไม่โดนเพ่งเล็ง รัฐบาลทหารไม่จับตา ไม่จับเข้าคุก เพราะดูเหมือนธุรกิจธรรมดา
    3. หากเกิดแบบเฉียบพลัน --- สามารถเชื่อมโยงกับชาวเขา ใช้น้ำพึ่งเรือเสือพึ่งพา รอดได้ทั้งคู่ และช่วยคนต่อได้

ข้าพเจ้าจนไม่มีเงิน แต่มีความรู้พอที่จะบันดาลให้ท่านเป็นเศรษฐีได้ ข้าพเจ้ายินดีให้พิสูจน์และสัมภาษณ์ว่าข้าพเจ้าทำได้จริง รวมทั้งหลักฐานใบประกาศต่างๆ ที่ชนะการประกวดและแข่งขันด้านวิทยาศาสตรื, ภาษาอังกฤษ, การปกครอง, การเขียน, ศิลปะ ฯลฯ...
    <!-- / message -->

13. น้องหน่อยน่ารัก

เจอกันวันนี้ได้ที่วัดพระพุทธบาทสี่รอย (ถ้าสามารถไปได้ ผมคงได้ถึงที่นั่นครับ)

14. tg22070

tg22070 เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2006
    ผมกำลังจะไปเชียงใหม่ 29 นี้ครับ จะเจอคุณลุงคนเชียงใหม่ได้ที่ไหนครับ

15. pinkrosepaper

pinkrosepaper เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ คุณลุงเชียงใหม่ และ คุณ neomagic เกี่ยวกับข้อมูลต่างๆ
    ตอนนี้ผมก็เริ่มเตรียมตัวอย่างคร่าวๆแล้วเหมือนกัน ก็คงจะเริ่มจากการฝึกสมาธิ ทำจิตใจให้สงบละครับ สำหรับตัวผมเองนั้นอาจจะยากซักนิด เพราะว่าจิตของผมนั้นมันไม่ค่อยจะนิ่งและสงบซักเท่าไหร่ พยายามควบคุมหลายครั้ง แต่มันก็ยากเหลือเกิน บางครั้งทั้งๆที่มีความสุขกาย สุขใจ แต่จิตมันก็ผลิตความคิดอกุศสออกมาเองโดยที่เราไม่ได้ตั้งใจ หรือปราถนาที่จะคิดแบบนั้น ขอยกตัวอย่างนะครับ เช่น เวลาที่ผมไปทำบุญ ไหว้พระที่วัดไทย ตอนไหว้พระ รับพรจากพระ จิตใจ ของผมนั้นมีความสุขใจ ที่ได้ทำบุญ แต่พอซักพักหนึ่ง ใจผมก็ผลิตความคิดอกุศสขึ้นมาทันทีแบบที่เราไม่ทันได้ตั้งตัว ผมก็พยายามควบคุมจิตใจไม่ให้คิดแบบนั้น แต่มันคุมไม่อยู่จริงๆ นะครับ สุดวิสัยมากๆ จนบางครั้งรำคาญ ทำอะไรไม่ได้ก็เลยต้องปล่อยให้ใจมันคิดไปเลยตามเลย คิดเสียว่าเราบริสุทธิใจซะอย่าง แต่จิตใจของเรามันไม่รักดี ยากที่ควบคุมไม่ให้ผลิตความคิดแบบอกุศส ไม่ดีไม่งามออกมาจากหัว
    ผมอยากจะทราบว่า พอจะมีใครที่เคยเป็นแบบเดียวกับผมบ้างไหมครับ ตอนที่ฝึกสมาธิครั้งแรก อยากจะขอรบกวนผู้รู้ หรือ ที่มีประสบการณ์ ทางด้านนี้มาช่วยอธิบายหน่อยนะครับ ว่ามันมีมูลเหตุเกิดมาจากอะไรกันแน่ครับ ขอโทษทีนะครับที่ผมกล่าวนอกประเด็นออกไปตั้งเยอะ คงไม่ว่ากันนะครับ
    มาเข้าประเด็นกันต่อนะครับ พอจะมีใครพอจะรู้อะไรอีกไหมครับ เกี่ยวกับปรากฏการณ์ที่ว่าจะมีพวก สัมภะเวสี ภูติผี ต่างๆ มาปรากฏกาย ให้เห็นกันในวันที่เกิดเหตุ อยากจะทราบว่ามันเกี่ยวข้องกันโดยตรงไหมครับกับเรื่องที่ว่า ในวันนั้นประตูมิติจะเปิดออกมา ทำให้มิติอีกมิติหนึ่งที่อยู่ซ้อนทับกับมิติเรา มาเกยตื้นซ้อนอยู่ในระดับเดียวกัน ซึ่งทำให้เกิดปรากฏการณ์แบบเหนือธรรมชาติขึ้นมา ผมก็ไม่รู้เหมือนกันนะครับ เคยได้ยินจากคนรู้จักที่เขาพอจะมีสัมผัสทางนี้เขาเล่าให้ฟังอีกทีหนึ่ง และอีกส่วนหนึ่งก็ได้ยินมาจากในเว็บนี้เหมือนกัน ก็เลยเอามาปะติดปะต่อแบบ งูๆ ปลาๆ เอาเองครับ
    ยังไงผมก็จะรอท่านผู้รู้ทั้งหลายมาบอกกล่าวเรื่องที่ผมสงสัยอยู่นะครับ ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ

16. หลับตา

หลับตา เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005

__เคล็ดลับ "วิชาดูจิต"__ ([​IMG] 1 2) คงช่วยท่านได้ ใจคิดอกุศลยังไงเราก็ห้ามมันไม่ได้ มันก็เป็นอย่างนี้แหละ เพราะมันไม่ใช่ของเรา ไม่ต้องไปฝืนมัน ใช้วิชาดูจิต ตามรู้ไป มันจะทันก่อนที่มันแปลงร่างเป็นอกุศลที่ใหญ่กว่าเดิม

17. The Shadow

The Shadow เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมีบ้านสวนเล็กๆ อยู่ที่สะลวงนอก ทางขึ้นพระบาทสี่รอย

ได้ซื้อไว้ตั้งแต่วิกฤตเศรษฐกิจ 40 เพราะว่ากลัวไม่มีที่จะอยู่ ถึงบัดนี้ก็ไม่มีใครจะไปอยู่ ต้องจ้าง คนนอนเฝ้า ผมเองก็ว่าจะเข้าไปปลีกวิเวก ช่วงปีใหม่

ไม่ทราบว่าที่ดินที่คุณลุงว่า อยู่แถวนี้หรือเปล่าครับ

คุณสัปะเหร่อ ไม่ทราบว่าถ้าสนใจจะพัฒนาจะต้องใช้เงินเท่าไหร่ครับ เนื้อที่ประมาณ10ไร่ ถ้าคุณสนใจลองฝากข้อความมาก็ได้ครับ แต่บอกก่อนนะครับว่า สะตางค์ผมก็ไม่ค่อยมีมากครับ

18. มโหสถผู้เจริญ

มโหสถผู้เจริญ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2006
    ตอนนี้ควรคิดเอาไว้ว่าจะฝังสิ่งไดเอาไว้ในดินนะแล้ว--ทำเครื่องหมายจำให้ดี..ที่ควรมีที่สุดคือยาฆ่าเชื้อแบคทีเรียแบบฆ่าได้หลายสายพันธ์หน่อยถามเภสัชเอาไม่แพงหรอก และยาแก้ปวด....พื้นฐานที่สุดแล้ว..ใส่ภาชนะที่ปิดมิดชิด.ใส่ถุงดูดความชื้นผสมเข้าไป
    เช่นของผมจะมี..ยาดีคอลเจน สัก 50 แผง ทะยอยซื้อ providien..20 ขวดใส่แผลหาย คาดว่าคงมีคนเป็นแผลเยอะแน่ๆ....และ amoxy 100 mg หรือยาฆ่าเชื้อนั่นแหละ แบบแคบซูล เม็ดก็ดี ประมาณ 1000 เม็ด ด่างทับทิม เอาไว้แช่ผักผลไม้ก่อนกิน เสื้อกันหนาว-กางเกงขายาว รองเท้าเซฟตี้ ถุงมือ ถุงเท้า แว่นกันลม เวลาเดินทางไกลๆ หมวกไหมพรม ไฟแชค ส่วนอาหาร นั้น ผักผลไม้มีอยู่ทั่วไปสบายมาก แม้ไบไม้ สองสามกัมมือ ก็อยู่ได้ ถ้าเราอยู่ในสภาวะสมาธิ หรือจำศีลนั่นเอง มีดแรมโบ้ จอบ เอาด้ามออกก่อนนะ ด้ามค่อยตัดเอาทีหลัง หม้อต้มสักใบ ผ้าห่มหนาหน่อยนะ อณาคตหิมะจะตกซะด้วย..เรื่องจิงนะ มุ้ง--สำคัญมาก ถ้าไม่อยากติดโรคระบาดละก้ออย่ามองข้าม..ที่สำคัญพระพุทธรูป 1องค์ ไว้บูชาทุกคืนจะมีกำลังใจ ทั้งหมดใส่ถังพลาสติกไบใหญ่ ..เท่านี้ก็อยู่ได้แล้ว..จะให้ดีจากนี้ไปฝังปีละ 1 ถัง รอบๆบ้านท่าน...ขุดลึกๆนะ หมาจะเขี่ยะเอา เหอๆๆๆ..อ้อถ้าตังเยอะก็ หน้ากากกันก๊าชพิษด้วยยิ่งดี...โชคดีแมน และท้ายสุด คาถา ถึงเจ้ากรรมนายเวร สดๆร้อนจากใจ เหอๆๆๆ
    โอ้อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
    ถึงเวลา พิพากษา มาแล้วหนอ
    แม้นตัวเรา จักบ่มี บารมีพอ
    ก็ไม่ขอ หลงไหล ไม่ระวัง
    หากว่าเรา ผิดพลั้ง เมื่อครั้งเก่า
    ไฉนเจ้า จึงได้เฝ้า จะจองผลาญ
    เหตุเกิดทุกข์ บ่มิสิ้น อนันต์กาล
    จะล้างผลาญกันทำไม ใคร่ครวญดู..

19. nantiya.j

nantiya.j เป็นที่รู้จักกันดี

ลุงคนเชียงใหม่
    ขอเป็นแนวร่วมด้วยคนค่ะ
    ไม่ได้กลัวแต่อยากให้มีสถานที่ ที่..ปลอดภัย
    อยู่ได้โดยไม่ต้องอาศัยการเบียดเบียนธรรมชาติมาก
    ให้ใครหลายๆคนที่มีโอกาสอยู่รอดได้เข้ามารวมกลุ่ม
    อยู่อาศัยกันอย่างสงบ

20. ลุงคนเชียงใหม่

"น้ำปิงจะกลายเป๋นสันดอย บ้านคนควันจะลอยอุ้ม คนหนุ่มจะกำมีดมาฆ่ากั๋น เป๋น100 วันบาตรแก่นน้อยก่อปะเต๋ม
    คนบ่าหันต๋ายจะก๋ายเป่นผีบ้า ป่าเฮ้วป่าช้าบะปอฝังผี คนดีจะมีในป่า คนใจ๋บาปหยาบจ้าจะไปฆ่ากั๋นในเวียง เมียบะนับผัว ผัวบะนับเมีย ลูกจะขุดเซาะหาป้อ หมองีบก่อบะได้นอน แฮ้งก๋าบินฮ่อนมืดเต๋มเวียง
    จ๋นวันตี้ฟ้ามีเสียงเหมือนโลกแตก ตี้เป่นดอยก็จะแยกเป๋นตี้เปียง คนตี้เปียงจะเสี้ยงตี้ยืน คนเป่นหมื่นจะปาต๋ายเกือบเสี้ยง เจ๊ามีเสียงดังเต๊าหมาตดคนก็กั๋ว ก้มหัวกราบขอบะหื้อต๋าย"

แปลเผื่อคนที่ไม่ใช่คนเหนือ

"แม่น้ำปิงจะหายกลายเป็นสันดอย(ภูเขา) บ้านคนจะมีควันลอยคลุมไปหมด(น่าจะควันจากไฟใหม้)
    คนวัยหนุ่มสาวจะมืออาวุธอกมาเข่นฆ่ากัน นานนับร้อยวันที่ที่แม้แต่บาตรที่เล็กที่สุดของพระก็ไม่เคยได้เข้าเต็มบาตร คนที่ไม่เห็นหรือรู้จักความตายจะเป็นบ้า(รับไม่ได้กับความตาย)ป่าช้าจะไม่มีที่พอกลบฝังศพ คนดีมีอยู่ในป่า คนที่โลภทรัพย์สินหรือคนบาปจะเข้าไปฆ่ากันในเมือง(คงแย่งสมบัติกัน) ผัวเมียจะไม่ถือว่าเป็นผัวเมียกัน ลูกจะเที่ยวขุดพื้นดินหาพ่อของตัวเอง หมอรักษาโรคแทบจะไม่ได้นอน แร้งกาบินว่อนเต็มเมืองจนวันที่มีเสียงเหมือนฟ้าแตก ที่บนดอยจะทลายลงเป็นที่ราบ ที่ราบจะหายไปจนไม่มีที่ยืน คนนับหมื่นจะพากันตาย เช้าขึ้นมาผู้คนพากันกลัวจนหวาดผวา ได้ยินเสียงเท่าหมาตด ก็กลัวจนต้องก้มลงกราบขอชีวิต"

เล่าเรื่องที่เหลือต่อกัน.................
    "บ้านคนจะมีควันลอยคลุมไปหมด(น่าจะควันจากไฟใหม้) คนวัยหนุ่มสาวจะมืออาวุธออกมาเข่นฆ่ากัน นานนับร้อยวันที่ที่แม้แต่บาตรที่เล็กที่สุดของพระก็ไม่เคยได้เข้าเต็มบาตร"
    ภาพของความจราจลหลังการเกิดแผ่นดินไหวที่รุนแรง มากจนความเสียหายที่เกิดไม่มีคนมีกำลังมากพอที่จะไปช่วยกันดับไฟ หรือเกิดจากการปล้นสะดมเพื่อแย่งอาหาร เพราะประโยคต่อไป ตามด้วยเหตุการณ์ที่คนออกมาเข่นฆ่ากัน จนบรรยายเห็นภาพว่า แม้แต่พระสงฆ์องค์พระเจ้าทั้งหลายก็มีอาหารไม่พอฉัน นานร่วมร้อยวัน (น่าเป็นห่วงนะ สำหรับพระที่ไม่เคยปฏิบัติ เคร่งครัดแต่เรื่องธรรมวินัยไม่เคยฝึกจิตมีเป็นจำนวนมาก ยิ่งพระที่เป็นพระพุทธพานิชย์คงอดอาหารที่3-7วันฉัน 1มื้อ แต่พระสายพระป่าคงไม่ยากหรอก ใครที่ฝึกปฏิบัติกับพระอาจารย์ที่ระดับจิตสูงๆแล้ว ท่านมักจะแนะนำให้ฝึกถือศิลอดนะลองถามดูท่านจะยิ้มๆถึงเหตุผล** คงให้เตรียมตัวไว้**)