สถานที่ปล่อยนก ปล่อยปลา ย่านสีลม สาทร

ในห้อง 'บุญ-อานิสงส์การทำบุญ' ตั้งกระทู้โดย sjaruwans, 24 กุมภาพันธ์ 2010.

1. sjaruwans

sjaruwans สมาชิก

11 กุมภาพันธ์ 2010
    พอดีอยากไปปล่อยนก ปล่อยปลาค่ะ แต่หาสถานที่ปล่อยในช่วงเช้าก่อนเข้างานไม่ได้ ผู้ใดพอทราบบ้างค่ะว่า ถ้าทำงานละแวกสีลม สาทร มีที่ใดใกล้บ้างที่จะพอไปปล่อยนก ปล่อยปลา ก่อนเข้าทำงานน่ะค่ะ เพราะกำลังหาสถานที่อยู่ แต่ที่รู้จักคืออยู่ไกลจากที่ทำงานมาก ไม่สะดวกไปน่ะค่ะ เลยอยากหาใกล้ๆ แถวๆ ที่ทำงาน ผู้ใดพอทราบบอกด้วยนะค่ะ

ขอบคุณมากๆๆๆ เลยค่ะ

2. HAWAIIO

HAWAIIO เป็นที่รู้จักกันดี

อยู่แถวสีลมเหมือนกันค่ะ เคยคิดจะปล่อยนกแต่แถวนี้บางทีมีฝูงอีกาบินมาเป็นครั้งคราว เห็นกับตาว่ามันบินตีนกกางเขนตกลงมาแล้วจิกกินเลย คงต้องหาสถานที่ที่เหมาะสมปล่อยนกนะคะ จะได้รอดปลอดภัย ส่วนปลาก็มีตรงท่าน้ำซอยโรงแรมรอยัลออคิดเชอราตันใกล้สี่พระยา หรือตรงวัดยานนาวาเลยบางรักไปหน่อย เดินเข้าสุดวัดจะเป็นโรงเรียนและมีท่าน้ำ วันก่อนก็เอาปลาไปปล่อยที่นั่น แต่ของดิฉันเป็นปลาตัวเล็ก โดนพวกปลาสวายที่มาว่ายมุงตรงท่าน้ำเพราะมีคนนำขนมปังมาเลี้ยงบ่อยๆรุมกัดกิน พอปลาลงน้ำปุ๊ป พวกปลาใหญ่ก็ไล่ล่าเหมือนเรื่อง jaw เลยดูแล้วน่าสงสารมาก คิดว่าจะทำบุญกลับกลายเป็นบาปไป ถ้ามีโอกาสลองพิจารณาหาทำเลที่ดีๆก็ดีนะคะ ปลาจะได้ปลอดภัย ขออนุโมทนาบุญค่ะ

3. sjaruwans

sjaruwans สมาชิก

11 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอบคุณ คุณ HAWAIIO มากๆๆ เลยนะค่ะ
    แล้วเด๋วจะลองหาที่ดูค่ะ ^^
    ขอนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ

4. everybody

everybody เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2009
    แนะนำท่าน้ำเทเวศน์ หลังวัดเทวราชกุญชร เป็นท่าน้ำของวัด มีอาหารปลาขายที่ท่าน้ำด้วยครับ
    (เงินทำบุญค่าอาหารปลาเข้าวัดครับ ^-^) ส่วนปลาที่จะปล่อยสามารถซื้อได้ที่ตลาดเทเวศน์เลยครับ มีทั้งปลาปล่อยชนิดต่างๆ หอยขม กบ(แต่ถ้าปล่อยลงน้ำมันจะรอดไหมเนี่ย???) แผงปลาดุก ปลาช่อน ที่ลูกค้ากำลังเลือกซื้อไปรับประทาน ซึ่งแม่ค้าก็กำลังทุบหัวกันเห็นๆ (T=T)
    ส่วนใหญ่ผมก็ซื้อปลาตามแผงที่แม่ค้ากำลังทุบหัวนี่ล่ะครับ พอซื้อเสร็จแล้วผมหิ้วถุงปลามาถวายหลวงพ่อที่ท่านเฝ้าโบสถ์เทวราชกุญชร นิมนต์ท่านอนุโมทนาให้พร หลังจากให้ท่านอนุโมทนาให้พรเสร็จ ก็ถวายปัจจัยเข้าวัด แล้วก็เอาปลาไปปล่อยที่ท่าน้ำ ตบท้ายด้วยการทำบุญซื้ออาหารเลี้ยงปลา เป็นการทำบุญ 2 ต่อ ก็ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆ ท่านด้วยนะครับ สาธุๆๆ ^-^

5. kittyth

kittyth สมาชิกใหม่

28 กรกฎาคม 2005
    ลองดูที่วัดยานนาวาใกล้ๆสถานนีรถไฟฟ้าตากสินมั๊ยคะ ยังไม่เคยเข้าไปเหมือนกันแต่เห้นอยู่ละแวกนั้นแล้วก็น่าจะติดแม่น้ำค่ะ

6. เด็กมือใหม่

เด็กมือใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2008
    ตรงโรงเเรมโอเรียลเต็นน่ะครับ ท่าน้ำที่นั้นผมเคยไปปล่อยอยู่ครับ