สนทนาสบายๆ ตามประสา

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ธณต, 8 พฤศจิกายน 2011.

1. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ธณต พอจะมีวิธีทำให้ผิวพระเนื้อโลหะที่ผ่านการล้างมา ผิวกลับเร็วๆไหมครับ อย่างเช่นพระกริ่ง :boo:

2. liverpool_Rak

liverpool_Rak เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดเลยคับท่านธนต :) สูตรนี้เคยได้ยินเหล่าเซียนเฒ่าที่เคยคุยด้วย มาเล่าให้ฟังเหมือนกัน ก็คงจะเหลือแต่ความเก่าเท่านั้นที่พอจะแยกแยะกันออก.. ผมเคยเห็นที่เค้าทำสมเด็จอีกแบบนึง คือแกะพิมพ์เองจากหนังสือสมเด็จเก่าๆ แต่พยายามทำให้โย้ให้เอียงมีเนื้อเกิน ขอบปลิ้น แต่ทำเก่งจริงๆคับคนนี้ แกลงทุนเยอะ แต่ก็กำไรแยะ ส่วนผสมหลัก แทบจะตามสูตรสมเด็จเลยทีเดียวเชียว ใช้กล้วยดิบเป็นตัวประสานหลัก เนื้อจะออกมาหนึกหนับ ดีเหลือเกิน แกบอกว่าทำสมเด็จต้องใจร่มๆ แกเน้นมากเรื่อง"เม็ดผง" องค์นึงมีไม่เกิน 5 เม็ด ค่อยๆวางอย่างละเมียด ละไม ตำแหน่งไหนที่ควรจะวาง ชนิดที่กล้องจับ เป็นวางไม่ลง ปีหนึงแกทำไม่เกิน10องค์ ไม่เร่งให้แห้ง ปล่อยตามธรรมชาติ อย่างมากก็ใสชามปิดพลาสติกตากแดดอ่อน นานๆที เอามาแช่น้ำปูนใส และก็วางในร่มให้แห้งเอง จนกว่าเนื้อพระจะแยกห่างจากเม็ดผง เนื้อสมเด็จของแก ออกมาดีมากคับ.. อาชีพรองของแกคือหมอฟัน และอุปกรณ์การตกแต่งองค์สมเด็จ ก็คือเข็มกรอฟัน นั้นเอง ท้ายสุดเข็มกรอฟัน กระเด็นเข้าตา แผลเกิดติดเชื้ออย่างแรง ไม่นานหลังจากนั้น แกก็ตาย ไม่ต้องถามว่าสมเด็จที่แกทำๆไว้ไปไหน.. เป็นอันว่าทิ้งเอาไว้เดากันเล่น 5555+

สมเด็จวัดระฆัง ยังงัยก็ต้องพิจารณาให้ถ้วนถี่ พิมพ์ เนื้อหา อาจจะเหมือนกันได้ แต่ความเก่ายังงัยๆ ก็ไปด้วยกัน พระสมเด็จสวยๆใช้ว่าจะแท้ พระแท้ๆไม่่่่่สวยก็มีถมไป ความเก่า 10-50 ปีเราแยกกันออกได้ 50-80ปี ดูยากขึ้นนิดนึง 80-100 ปี ก็ดูยากขึ้นไปอีก 100ปีขึ้นไปถึง 150ปี จะเริ่มดูง่ายลง เพราะฉะนั้นเอกลักษณ์พระเนื้อผง จะดูยากมากในช่วง 80-100ปีนี่หละและเป็นช่วงที่ทำสมเด็จกันเยอะมาก จนพระยุคนั้นมาแท้ในยุคนี้..
    รอท่านธนตฝอยต่อละกันนะคับ :)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 สิงหาคม 2015
  3. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    ผมมันคนโบราณนะครับ

ผมเคยมีพระกริ่งน้ำท่วม ผิวเสีย ผมเคยเอาพระไปแต่งที่แถวๆวัดเอี่ยมแต่คิวแกยาวมากแกบอกมันต้องใจเย็นๆ ผมเลยเอาไปทำที่ท้ายตลาดพระ ปรากฎว่าผิวเสียเป็นจุดๆ ก็เลยถามบรรดาคนเก่าๆได้คำตอบมาคือให้ใช้ผี้ผึ้ง28 ค่อยๆทาบางๆแล้วเช็ดออกทำสักสองสามเที่ยวแล้วทิ้งไว้อีกสองวันมาทำใหม่ทำแบบนี้สักห้าเที่ยวจะเริ่มดีขึ้นผ้าที่เช็ดออกอย่าให้เเข็งนะครับเอานุ่มๆหน่อย หลังจากได้ที่เอาครีมทาบนผ่ามือค่อยๆกดพระลงด้วยผ่ามือทั้งคู่เช็ดออกเอาภูกันปัดตามซอกให้หมดจะดีขึ้นครับ

อีกวิธีให้เเช่ในน้ำฝนที่เก็บไว้ในตุ่มแช่นานมากครับสามเดือนขึ้นครับ

ส่วนวิธีใหม่ๆผมม่ายทราบครับอ้อไอ้เรื่องปิ้งใบพลูไม่แนะนำครับ

4. ธณต

ผมถึงเลิกบอกใครต่อใครแล้วละครับว่าพระเขาไม่แท้

5. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณพี่ธณตมากๆครับ จะลองไปทำดูครับ :cool::cool:

6. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

เผอิญผมพึ่งหาหนังสือของอ.ประชุม เจอครับ สรุปของผมพิมพ์เดียวกันเลยครับ แล้วกล่าวถึงเรื่องเนื้อสีขาวอมเหลืองด้วยครับ
    ขอบคุณ ข้อมูลดี ๆ จากหนังสือ ภาพพระเครื่อง 1 ของ อ.ประชุม กาญจนวัฒน์ ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      395.6 KB
      เปิดดู:
      135
      ขนาดไฟล์:
      432.1 KB
      เปิดดู:
      139
      ขนาดไฟล์:
      453.6 KB
      เปิดดู:
      105
      ขนาดไฟล์:
      452.3 KB
      เปิดดู:
      86
  7. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

แบบนี้ไหมครับ 55555555555++

ขนาดไฟล์:
      210.9 KB
      เปิดดู:
      155
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤศจิกายน 2015
  8. paper_white

แบบนี้เค้าเรียกว่า กฏแห่งกรรม ไหมครับ

9. liverpool_Rak

liverpool_Rak เป็นที่รู้จักกันดี

คับพี่หมอ เงินที่ได้จากการขายพระนั้นเป็นค่ารักษาจนหมดแทบไม่เหลือ ผมยังเอาพระชุดสุดท้ายไปขายตามคำสั่งเสียของแกได้มาก็เกือบล้านในสมัย30ปีก่อนก้อไม่น้อยเหมือนกัน ก็เอาไปจ่ายค่ารักษาและค่าทำศพให้เค้า ลูกเค้าเค้าผมก้อส่งเสียต่อจนเรียนจบ เรื่องราวมันก้อเป็นเรื่องของกรรมเก่ากรรมใหม่ ละคับพี่หมอ

10. paper_white

มีของแปลกให้ชมครับ ไม่รู้แท้อะปะ

องค์แรกคล้ายพิมพ์ 6 ชั้น อกตลอด วัดไชโย แต่ที่แปลกคือ องค์เล็กขนาดพระผงของขวัญวัดปากน้ำรุ่นแรก

องค์ที่สอง เป็นเนื้อตะกั่ว ขนาดพอ ๆ กับองค์แรก (เล็กกว่านิดนึง)

ขนาดไฟล์:
      166.4 KB
      เปิดดู:
      120
      ขนาดไฟล์:
      157.4 KB
      เปิดดู:
      129
      ขนาดไฟล์:
      292.3 KB
      เปิดดู:
      127
      ขนาดไฟล์:
      339.7 KB
      เปิดดู:
      122
  11. ธณต

พอดีได้อ่านรีพายของหมอกับพี่รักในกระทู้ของคุณเอ
    นึกอะไรได้อย่างหนึ่ง จะว่าในกระทู้ก็เกรงว่าความรู้ไม่ถึงก็เลยมาคุยเล่นๆในกระทู้นี้ดีก่า
    คือ เดี่ยวนี้มีคนเอาพระมาให้ดูเเล้วก็เป็นผู้หลักผู้ใหญ่ด้วยทีนี้พระนะไม่แท้แต่ประเด็นมันอยู่ที่ว่าแกอ้างเวปต่างๆ เอาเป็นไม่เอ่ยชื่อนะครับ ก็มีการเปิดเวปพร้อมเล่าประวัติที่มาที่ไปด้วยว่าคนที่เอามาให้เป็นเซียนหนังสือของอาจารย์ท่านหนึ่ง ซึ่งในหนังสือแกถ้าพระเเกแท้ผมคงต้องเริ่มหัดเล่นใหม่หรือเลิกไปเลย

ที่ว่ามาก็ไม่ได้หมายความว่าผมดูพระเก่งมากมายเดี๋ยวจะเป็นเสี้ยนตำราบาปอีกแต่ผมอยากบอกว่าจะเชื่ออะไรก็คิดหน้าคิดหลังให้ดีก่อนนะครับ แล้วจะเล่นพระเเบบไหนก็สุดแต่ท่านผมก็ไม่อาจไปต่อว่าท่านได้แต่สำหรับผมผมเล่นแบบที่เขาๆเล่นกันทั่วๆไปนะมันมันส์กว่านั้งเล่นคนเดียว
    พระเก๊ไม่น่ากลัวเท่าเซียนเก๊ที่คิดไปเองครับ

อ้ออีกเรื่องนะหมอ บางทีพระที่หักเหลือเศษเขาก็เอามาเกะใหท่เหทื่อนกันนะหมอ

12. liverpool_Rak

5555+ หนังสือ ตำรา สมัยนี้ นี่หละตัวสำคัญคับท่านธนต รวมถึงการประกวดที่ไม่ได้มารตฐาน เอาแต่เงิน ออกใบประกาศมั่วๆ ชนิดที่ว่าส่งเท่าไหร่เข้าหมด จนเราเห็นในเวปไซด์ต่างๆลงขายพระ สมเด็จวัดระฆัง บางขุนพรหม เกศไชโย พร้อมใบประกาศ ติดรางวัลที่ ๑ แต่ลงขายแค่หลักพันก็มี แล้วอย่างนี้จะหาอะไรเป็นบรรทัดฐานให้คนรุ่นหลังๆให้ก้าวเดิน เพราะต่อไปอีก 10-20ปี พระที่ติดรางวัลเหล่านี้ อาจจะกลายเป็นบรรทัดฐานใหม่ ที่ผิดๆเพี้ยนๆ แล้วอาจจะกลายเป็นพระแท้ในอนาคตก็ได้ คิดแล้วก็น่าเป็นห่วงนะคับ ....

เห็นท่านธนตทิ้งประเด็นไว้เกี่ยวกับ พระเสี้ยว พระหัก ที่นำมาแกะใหม่... ก็เลยอยากจะเรียนถามความเห็นกับท่านธนต กับ พี่หมอ และเพื่อนสมาชิกที่เข้ามาอ่านว่ามีความคิดเห็นอย่างไรกับเรื่องนี้... สมมุตินะคับสมมุติ หากเราได้สมเด็จแท้ๆหักครึ่งหรือ1ใน4 เราจะนำเอาไปแกะใหม่มั้ย หรือ ปล่อยให้เป็นธรรมชาติเดิมๆไว้ แล้วถ้าหากจะแกะใหม่ เราจะทำเพื่ออะไร อย่างไร ฯลฯ ขออนุญาติเปิดประเด็นนะคับ เผื่อรับทราบความคิดเห็นอื่นๆบ้าง คับ :)

13. paper_white

เล่นผิดทางการเหนื่อยอะครับ บางคนอธิบายยังไงก็ไม่เข้าใจ ก็ต้องปล่อยละครับ
    ขนาดตามสากลบางองค์ที่ดูยาก ก็ยังจบยากเลยครับ วันก่อนได้ยิน มีพระเข้าตลาด ไม่มีใครกล้าซื้อ เพราะดูว่าน่าจะไม่ดี และเจ้าของปล่อยราคาไม่ขนม สรุปสายตรงท่านนึง ดูว่าดี ต่อหนักหน่อยได้ไป พอผ่านมือนี้ สรุป สุดท้าย ราคาไป 10 เท่าตัวเลยละครับ และเข้าทำเนียเป็นพระดาราในหนังสือไปแล้วครับท่าน

ส่วนเรื่องพระแกะนี่ แต่ก่อนเค้าถือกัน ของแตกหักไม่เอาไว้ในบ้าน ก็เลยมีผู้คิดว่าแทนที่จะนำไปทิ้งวัด น่าจะทำให้บูชาต่อได้ ที่เป็นเรื่องเป็นราวก็อดีตเจ้าอาวาสวัดใหม่อมตรสละครับ ที่นำเศษแตกหักจากพระในกรุมาแกะ แล้วแจกเด็ก ๆ (ลูกหลาน) ของลูกศิษย์ท่าน ปัจจุบัน เรื่องความเชื่อแบบนี้ เหมือนจะหมดไป (หรือลดน้อยลง) เดวนี้ ถ้าใครมีพระแตกหักก็นิยมเก็บไว้เดิม ๆ ดูคลาสิกกว่ามั้ง สำหรับผมนะ นิยมพระแท้ สวย ดูง่าย อะครับ (หงอกมาจากเดิมเยอะ เดิมแค่ขอให้แท้ก็พอ 5555++) เลย ถ้ามีอยู่ก็เก็บไว้อย่างนั้นก่อน ยังไม่ทำอะไรมั้งครับ ถ้าจะเช่า ก็คงไม่ใช่พระแตกหัก หรือ แกะ อะครับ

อ่อ ที่คุณธณตว่าพระแกะ น่าจะพิมพ์เหมือนวัดไชโย หรือเปล่าครับ อิอิ ให้ *** นนท์ เค้าบอกแท้ แต่วงการไม่นิยม ยังไม่เล่น เลยงงไปอีกครับ

14. ธณต

ก็อย่างที่คุณหมอว่านะครับพี่รัก พระหักเขาให้เอาไปคืนวัดสมัยนี้พระมีราคาขึนเอาวัดหลักหักไปไว้ต้นโพธิ์รับรองว่าไม่อยู่แน่
    พระเกะเท่าที่เคยพบเคยเจอนะครับก็จะเจอะเจอคือพระที่หักพระที่สึกเเลัวก็พระปลอมครับ พระที่สึกจนบางทีเห็นเป็นพระฉาย พระเงา แต่เนื้อหาที่มาดี บางทีเราอยากจะมาใช้ก็จ้างช่างฝีมือเขาเกะตามพิมพ์ที่เห็นลางๆ พระหักเช่นกันแหม่จะทิ้งก็ใช่ที่ก็เลยนำมาเกะขึ้นรูปใหม่แต่ส่วนใหม่ก็จะเกะข้างหลังเเละก็ไม่เจียขอบนอกจากหักเป็นชิ้นเหลี่ยมพอดีก็จะเจียขอบนิดหน่อยให้เข้ารูป ส่วนพระปลอมก็ทราบๆกันอยู่ว่าเกะทำไม
    ถ้าเป็นผมมีพระหักจะเกะใหม่มั้ย ตอบได้เลยครับ ว่าต้องดูที่มาที่ไปก่อน ถ้าที่มาไม่สูงและยังไม่มีที่ไปก็คงเกะครับ อย่างน้อยก็มีพระเเท้ให้แขวนครับ คือพระไม่เหมือนแบตเตอรรี่คือหักแล้วใช้ไม่ได้พุทธคุณมีเหมือนกันทั่วองค์ผมเชื่ออย่างนั้น แต่ที่สำคัญหาช่างเกะฝีมือฝีมือนี้ละครับยากมากช่างเกะเก่งๆก็ไม่เเม่นพิมพ์ ใครมีเนะนำด้วยนะครับ เพราะช่างประจำผมดันม้วยมรณาไปเสียแล้วครับ

15. ธณต

ผมลืมครับ

หมอวัดเกศมีพิมพ์ต่างๆออกมาค่อนข้างเยอะครับแต่จำนวนไม่มากเหมือนพิมพ์นิยมทำให้บางทีพิมพ์บางพิมพ์ก็มีคนเห็นน้อยก็เลยไม่นิยมเล่นหากัน แต่ในขณะเดียวกันก็มีการยัดเยียดวัดเหมือนกันคืออาศัยรูปทรงที่คล้ายวัดเกศเนื้อหาค่อนข้างเก่าไปไหนไม่ได้ยัดพิมพ์ตลกวัดเกศซะเลยครับ

16. liverpool_Rak

คับแล้วมีเยอะมากเสียด้วย ลงหนังสือดังๆ อ้างโน้น อ้างนี้ แต่ขายราคาหลักพันกลางถึงปลายเอง สำหรับส่วนตัวผมเอง ถ้าเห็นแบบเนื้อขาวๆ ขอบคมๆ แล้วจะต้องระวังมากเป็นพิเศษ ถ้าเป็นนอกพิมพ์ ผมจะเน้นแบบนี้

เนื้อสีน้ำตาล น้ำตาลเข้ม - ลักษณะผิวจะมันๆ หนึกๆ ฉ่ำๆ เป็นคราบๆ ของตั้งอิ๋ว แต่ถ้า เนื้อออกน้ำตาลเข้ม แต่แห้งๆ ก็จบเลย
    เนื้อสีขาวขุ่นอมเหลือง - ถ้าแบบนี้แก่ปูน มวลสารน้อย ละเอียด ฝังแน่น ไม่ลอย ดูจะออกนุ่มๆแต่จะไม่ฉ่ำ - แต่ถ้าเห็นมวลสารก้อนใหญ่ๆ เยอะๆ ลอยๆ ก็ไม่เอา.
    เนื้อสีขาวขุ่นอมน้ำตาล ออกเข้มแต่ไม่มาก - ผมชอบเรียกว่าเนื้อดั้งเดิม มวลสารจะหยาบ และต้อง 4"น"คือหนึก-แน่น-เหนียว-นุ่ม ตามแบบฉบับๆของพระวัดนี้เลยคับ - แต่ถ้าเจอเนื้อนี้ ต้องมองคราบตังอิ๋ว (สีน้ำตาลเข้มๆ ตามขอบ ตามซอก) ด้วยนะคับ เพราะ 4"น"ที่ว่านี้ก็เป็นเพราะว่าแก่ตังอิ๋วนั้นหละและเนื้อนี้หละหากสัมผัสบ่อยๆ เนื้อจะออกมันวาว :) เท่าที่โม้มานี้เป็นแค่หลักการณ์ส่วนตัวที่เอาไว้แยกสีกับเนื้อหาของพระเกศไชโยนอกพิมพ์เท่านั้นคับ หากเป็นพิมพ์นิยม ก็ต้องดูพิมพ์ประกอบไปด้วย จะได้สบายใจ แต่เอาไปใช้แล้วยังได้พระเก๊มาก็อย่ามาว่ากันนะคับ บอกแล้วผมแค่โม้ตามท่านธนต เท่านั้นเอง 55555+

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กันยายน 2015
  17. paper_white

ขอบคุณครับ มาเก็บความรู้ครับเพิ่มเติมได้เพียบเลย

แต่สุดท้ายพระจะแท้ไม่แท้ อยู่ที่คนจ่ายตังส์ เลยจริง ๆ นะ เนี้ย

18. นํ้าข้าว

นํ้าข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่เลย.คุณหมอ..

19. ธณต

พอดีเวะไปหาความรู้ที่กระทู้คุณเอ แกก็ถามอาจารย์นิพพานว่าพระไม่แท้เวลาโดนเหงื่อจะขึ้นนวลนุ่มตามั้ย ผมชอบคำถามนี้นะครับ แต่จะตอบในกระทู้คุณเอ ก็เกรงว่าจะเป็นที่รำคาญเพราะมี่ท่านนิพพานที่ทรงความรู้ท่านช่วยดูอยู่
    สมัยผมเล่นพระใหม่ๆก็มีคนบอกอย่างนี้เหมือนกัน ให้แอบเอาพระถูหน้าเวลาเหงื่อออกถ้าขึ้นมันขึ้นนวลพระแท้แน่นอน ก็ลองทำดู ผลลัพธ์คือ เกือบโดนเจ้าของพระอัดเอา แล้วสิวเต็มหน้า ที่สำคัญพระหลวงพ่อเหมือนคือเหมือนจะเเท้เต็มบ้าน แต่ใช่ว่าจะได้พระไม่แท้มานะครับก็มีบ้าง

ประเด็นมันอยู่ที่ผมก็อยากหาคำตอบนะครับว่าทำไมพระเวลาเล่นเหงื่อเเล้วขึ้นมันฉ่ำนวลตารบกวนถามน้ารักกับอีตาหมอหน่อยนะครับ อีตาทิพย์ไม่อยากถามละไม่รู้ไปติดสาวบ้านไหนอยู่ น้ำข้าวค้างคาวก็ดูจะสนุกสนานกับพระสมเด็จอยู่นะครับ

20. นํ้าข้าว

นํ้าข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

น้องทิพย์..กำลังสนุกสนาน.กับไอ้ตัวเล็ก.กำลังน่ารักเลยครับพี่ธณต..

ส่วนผม.ก็แนวสนุกสนานแก้เหงา.ไปวันๆจนเมียจะไล่ออกจากบ้านแล้วครับพี่..555