สมเด็จครับตอนแรกมีชาติมีรักพอล้างออกมันเป็นแบบเนี้ยครับรบกวนพี่ๆช่วยฟันธงให้ด้วยครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย kaew5025, 27 กุมภาพันธ์ 2017.

1. kaew5025

kaew5025 Active Member

IMG_20170227_205949.jpg IMG_20170227_210004.jpg พอล้างรักออกมันก้อแตกลายล้างยากมากด้วยความที่ล้างไม่เป็นใช่สมเด็จรึเปล่าครับหรือของเล่นแต่ก้อของในบ้าน เก็บใว้นานก้ออาจเก็ได้เห็นเค้าว่าเก๊กันมานานรบกวนพี่ๆด้วยครับ

2. Tanyadol

Tanyadol เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2015
    ดูจากภาพนะครับ ยังแข็งกระด้างไป ไม่ฉ่ำนวล
    ลองวางผึ่งลมไว้สัก 2 อาทิตย์ ถ้าเพิ่งล้างรักมา อาจจะดี
    เพราะจากรูป มองเห็นแค่พิมพ์ และผมให้ความสำคัญของพิมพ์เป็นอันดับสุดท้าย เพราะเชื่อว่าพระสมเด็จแต่ละองค์แม้จะพิมพ์เดียวกัน ก็ ไม่เหมือนกันครับ
    เนื้อหาธรรมชาติความเก่า อันดับต้นๆ และ มวลสารอันดับรองลงมา

3. watgeang_e

watgeang_e เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    พระไม่แท้ครับ..ไม่พระเนื้อปูน..ปลอมเนื้อดีกว่านี้เยอะในปัจจุบันผสมปูนแท้ลงด้วย ในบล๊อกเดียวกันนี้

ไฟล์ที่แนบมา:

4. ต้องตรา

ต้องตรา เก๊ แท้ คือ ความว่างเปล่า

23 กันยายน 2016
    ผมคิดว่าน่าจะเป็นสมเด็จที่จะนำไปบรรจุกรุวัดพระแก้ว ดูจากหินขาวๆ บริเวณมุมพระ เหตุที่ใส่หินในบริเวณมุมพระก้อเพื่อนับจำนวนพระ การแตกลานแบบไข่นกปรอท แต่ต้องพิจารณาจากรักที่ติดองค์พระอีกที ถ้าเป็นยางสีดำข้น ๆ ก้อน่าจะใช่ แต่ถ้าเป็นยางสีดำจาง ๆ ก้อจะเป็นของทำปลอมขึ้น ปกติถ้าแตกลานลึกยางรักจะแทรกซึมอยู่ในร่อง อนึ่งพระชุดนี้เดิมจะบรรจุกรุ แต่ได้นำมาแจกเป็นของที่ระลึกงานศพสมเด็จโต ส่วนจะแท๊ จะเก๊ รอพระแห้งดี ค่อยมาดูอีกครั้ง

5. kaew5025

kaew5025 Active Member

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ