สมเ็้ด็จองค์ปฐม รุ่น 2 กับ รุ่น 3 ต่างกันอย่างไรครับ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย แก้วมณีโชติ, 7 ตุลาคม 2006.

1. แก้วมณีโชติ

แก้วมณีโชติ เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

อยากทราบว่า สมเ็้ด็จองค์ปฐม รุ่น 2 กับ รุ่น 3 ต่างกันตรงไหน ยังไง มีจุดสังเกตุที่ไหน ที่ เป็น การ แยกแยะได้ัชัดเจนบ้างครับ พี่ๆ ท่านใดรู้ กรุณาช่วย ชี้แนะด้วยครับ หรือว่า จะมีรูปเปรียบเทียบให้เห็นอย่างชัดเจน จะเป็นประโยชน์ มากๆ เลยครับ ขอบคุณครับ

2. vichian

vichian เป็นที่รู้จักกันดี

ก็ขอตอบว่า"ไม่รู้ครับ" แต่ก็อยากจะตอบ คืออย่างงี้ครับ

1.รุ่น2ทำขึ้นก่อนรุ่น3ครับ หรือ รุ่น3ทำหลังจากรุ่น2ที่หมดไปแล้วครับ และมีผู้ต้องการบูชา หรือรุ่น1ทำก่อนทั้งสองรุ่นครับ

2.ลักษณะของรุ่น2และรุ่น3 แตกต่างกันในรายละเอียดอย่างไร มีที่สังเกตุตรงไหน อันนี้ไม่ยากครับ ให้ไปถามคนทำครับ เขาจะรู้ดีที่สุด ผมไม่ได้ทำ ผมก็อธิบายไม่ได้ครับ รูปก็ไม่มีครับ ไม่รู้จะอธิบายยังงัย เดี๋ยวผิดครับ

สวัสดีมากครับ

3. แก้วมณีโชติ

แก้วมณีโชติ เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เอ่อ......ตอบแบบนี้ ผมไม่รู้ จะพูดยังไง....ถ้าไม่รู้ ก้อไม่เป็น ไร นะครับ ไม่ต้อง โพส ก้อได้ ที่ผมถาม เพราะผมต้องหาข้อมูล สำหรับท่านที่รู้ จริงๆ เพื่อเป็น การศึกษา ในการบูชา จะได้รู้ ว่า รุ่นไหน เป็น รุ่น 2 กับ รุ่น 3 ขอบคุณครับ

4. man_12

man_12 เป็นที่รู้จักกันดี

5. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

รุ่นที่ 2 จะใหญ่กว่า รุ่น 3 นิดหน่อยครับ (ต้องนำมาเทียบกันจะเห็นความแตกต่าง) รุ่นที่สองไม่ได้บรรจุกริ่งครับ แม่พิมพ์เดียวกับรุ่นมีกริ่ง รุ่น 1 ครับ เอาพอคร่าวๆรายละเอียดลึกๆต้องให้ผู้รู้จริงตอบ ครับ