เรื่องเด่น สรพงษ์ ชาตรีสวดพระคาถาชินปัญชร

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย omio, 25 สิงหาคม 2010.

1. พรจีร

พรจีร เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุ ๆ ๆ นะคะ ตัวเองก็ได้สวดคาถาบทนี้อยู่ แต่ก็ยังไม่ได้เท่าที่
    พี่เอก ปฎิบัติเลยสงสัยคงต้องเดินตามรอยพี่เอกดีกว่า:cool::cool:

2. nynk

nynk Active Member

24 กรกฎาคม 2009
    ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยคะ
    เคยไปมาแล้วองค์ใหญ่มาก ที่จอดรถก็กว้างสะดวกสบายต้นไม้เยอะ อาหารอร่อย
    ตั้งใจว่าจะพาพ่อกับแม่ไปไหวซักครั้ง
    ต้องรอช่วงเทศกาลที่มีวันหยุดเพราะบ้านอยู่นครสวรรค์คะ

3. khungrai

khungrai Active Member

16 สิงหาคม 2010
    ทึ่งในบารมีของพี่ๆทุกท่านจริงๆเลย หากมีบุญพอคงได้ไปกราบหลวงปู่โตสักวัน
    ขออนุโมทนาสาธุ สาธุ สาธุ กับพี่ๆทุกท่านด้วยนะคะ

4. little voice

little voice เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุค่ะ
    เป็นคนโคราช ไปบ่อยค่ะ
    ปีใหม่นี่จะไปไหว้หลวงปู่อีกค่ะ
    จะพยายามทำให้ได้เหมือนคุณสรพงษ์ค่ะ

5. วดี

วดี สมาชิก

อนุโมทนาสาธุกับคุณสรพงษ์ และ ดวงเดือน ไปเที่ยวมาหลายครั้งแล้วค่ะ ทุกครั้งที่ไปก็จะสวดพระคาถาชินบัญชรถวายท่าน.....ชอบมากๆๆ....จะหาโอกาสไปอีกค่ะ...

6. napaksornkul

napaksornkul Active Member

25 สิงหาคม 2010
    อนุโมทนากับพี่เอกด้วยค่ะ ตั้งใจจะสวดมนตร์ให้ได้เหมือนพี่เอกค่ะ ว่าจะพาคุณแม่ไปไหว้ท่านเหมือนกันค่ะ

7. deelek

deelek เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    ขออนุโมทนา สาธุ ๆ กับ คุณสรพงศ์ ชาตรี และ ท่านทั้งหลาย
    ที่ได้ร่วมกันสร้างบุญ มหากุศลทุกอย่าง ด้วยครับ
    นิพพานัง ปัจจโย โหตุ
    นิพพานัง ปรมัง สุญญัง
    นิพพานัง ปรมัง สุขขัง
    ( สุดยอดของปัญญา คือ การมองรู้เห็น
    พระไตรลักษณ์ ทุกสิ่งเป็น อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา )

8. พุทธกา

พุทธกา เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2009
    ขออนุโมทนาในความตั้งใจที่บริสุทธิ์และความเพียรเป็นเลิศ ชื่นชมในการกระทำของคุณสรพงษ์ด้วยคนค่ะ คนดีอยู่ที่ใจและการกระทำ ไม่ต้องเปลี่ยนภพแล้วไปเป็นเทพบุตรก็ได้ ตอนนี้คุณก็เป็นเทพบุตรบนดินแล้วนะ ความสุขอยู่ที่ได้ให้.. ยอดคนค่ะ

9. piralrat

piralrat เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุ
    คุณสรพงศ์ มีบุญและบารมี จึงสามารถทำสำเร็จได้
    บารมีหลวงปู่โต มากเหลือคณา สาธุ สาธุ

10. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    โมทนากับคุณสรพงษ์ด้วยครับ....(^_^)...

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      54.1 KB
      เปิดดู:
      1,321
  11. ธนพา

ธนพา Active Member

13 พฤษภาคม 2010
    ขอบารมีปู่โตคุ้มครองทุกท่านครับ

12. Bhutan

Bhutan เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2008
    ขออนุโมทนาในบุญอันยิ่งใหญ่ ที่คุณสรพงษ์ได้กระทำด้วยครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ

13. ธรรมนารี

ธรรมนารี Active Member

23 ธันวาคม 2008
    สาธุ..ขอกราบอนุโมทนาบุญกับคุณสรพงษ์..และผู้เกี่ยวข้องทุกท่านด้วยค่ะ..

14. yaka

yaka เป็นที่รู้จักกันดี

กราบอนุโมทนาสาธุบุญกับพี่เค้าด้วยค่ะ อ่านแล้วตื้นตันใจยังไงไม่รู้

15. depperkyo

depperkyo เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2007
    อนุโมทนาลุงสรพงษ์ครับ ผมจะสวดต่อไปเรื่อยๆ เท่าไรก็เท่านั้น
    คงซํกวันจะเอา หนึ่งพันเหมือนลุงครับ

ปล.ใครคิดว่า สวดชินณบัญชร พันจบ ได้ในหนึ่งวัน แสดงว่าไม่เคยสวด 108 จบ 555+ (แซวเล่นๆครับ)

ของผม สถิติที่สวดเร็วมากๆ 108 จบ ก็ได้ 2ชั่วโมงกะราวๆสี่สิบห้านาทีโดยประมาณครับ

คนไม่เคยสวดนานๆ หลอดเสียงแถบฉีกทีเดียวครับ ปากไปก่อนสมองจะตั้งสติกำหนดให้ปากขยับไปพร้อมกับความคิดตัวเราเสียอีก :'(

16. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    โมทนาด้วยครับ....สำหรับผมเคยสวด 108 จบต่อหน้าพระประธานในวัดระฆังเป็นครั้งแรกเมื่อสองเดือนก่อน...ปกติจะสวดแค่วันล่ะ 1-2 จบ ..แต่พอลองสวด108จบ ...เจ็บคอ,เสียงแหบเลยครับใช้เวลา3-4 ชม....ทั้งๆที่ก็สามารถสวดได้โดยไม่ต้องดูบทสวด...(^_^)...

17. pagorn

pagorn เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2010
    ชอบคุณเอกมาก คุณดวงเดือนก็สวยสมลูกย่าโมจริงๆ อนุโมทนาทั้งหมดทั้งมวลกับคุณเอก-คุณดวงเดือนด้วยค่ะ :cool:

18. lamai suwannasing

lamai suwannasing สมาชิกใหม่

29 พฤศจิกายน 2010
    สงสัยค่ะ

ดิฉันนำนักเรียนไปทัศนศึกษาที่วัดหลวงพ่อโต (คุณสรพงษ์ ชาตรี) ประทับใจมากค่ะ เพราะถูกคุณสรพงษ์ด่า คือคณะเราเดินทางจากจังหวัดอุบลฯ ตั้งแต่ เที่ยงคืน ถึงวัดประมาณ 07.00 น. พอลงจากรถทัวร์ทั้งครูทั้งนักเรียนต่างก็มุ่งหน้าไปห้องน้ำเพราะนั่งรถมานาน คิดว่าทำธุระส่วนตัวเสร็จแล้วจึงจะรวมนักเรียนไปนมัสการหลวงพ่อ ในขณะนั้นก็ได้ยินเสียงคุณสรพงษ์ด่าดังออกเครื่องเสียงเลย (น้ำเสียงโกรธมาก) "นักเรียนโรงเรียนไหนนั่น เข้าแถวไปไหว้หลวงพ่อก่อน คุณครูไปไหน ครูบอกเด็กไม่ได้ รัฐบาลก็บอกครูไม่ได้ ประเทศถึงได้เป็นอย่างนี้ ...นักเรียนที่นั่งคุยโทรศัพท์อยู่นั่นจะไปไหว้หลวงพ่อไหม ถ้าไม่ไปจะให้รปภ.จับไปขึ้นรถเลย.." แล้วก็ถามนักเรียนว่าอยู่จังหวัดอะไร นักเรียนบอกจังหวัดอุบลฯ คุณสรพงษ์ก็พูดต่อว่า "อุบลใช่ประเทศไทยหรือเปล่า?.....ถ้าไม่ได้มาไหว้หลวงพ่อก็ขึ้นไปนั่งอยู่บนรถโน่น... ดิฉันคิดไม่ถึงว่าเช้าวันนั้นของพวกเราจะเป็นเช้าที่แย่อย่างนี้ ดิฉันพูดกับนักเรียนอย่างดีว่าเราจะไปสว่างที่วัด นมัสการหลวงพ่อ และเชิญชวนนักเรียนร่วมบริจาคตามกำลัง..จากนั้นเราจึงจะไปที่อื่นต่อ พอเจอกับคำพูดแบบนั้นพวกเรารู้สึกไม่ดีเลย การที่ลงจากรถแล้วรีบไปเข้าห้องน้ำก่อนมันผิดหรือ ทั้ง ๆ ที่เจตนาเราก็คือมาไหว้หลวงพ่อ พานักเรียนมาทำบุญ (แม้จะมีกำลังทรัพย์ไม่มาก) ดิฉันจึงสงสัยว่าทำไมคุณสรพงษ์ ที่เป็นคนใจบุญ คนดี จากการมีจิตศรัทธาสร้างวัดหลวงพ่อโตเพื่อเป็นที่เคารพสักการะของพุทธศาสนิกชน คนที่สวดพระคาถาชินบัญชร ตั้ง 1,000 จบ ไม่น่าโมโหไม่มีเหตุผลแบบนี้..เสียงที่พูดออกมา ได้ทำลายความรู้สึกของครู ของนักเรียนจำนวนหลายร้อยคน ญาติธรรมทั้งหลายที่อยู่ที่วัดในวันเสาร์ที่ 27 พฤศจิกายน 2554 ได้ยินโดยทั่วกัน ดิฉันได้ยินนักเรียนบางคนบอก..จะไม่ดู 7 ประจัญบานอีกเลย..สะท้อนอีกมุมหนึ่งให้ทราบทั่วกันนะคะ หากข้อความนี้ทำให้ใครไม่พอใจ..ขอให้อภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะคะ

19. elmhurst

elmhurst สมาชิกใหม่

11 กันยายน 2010
    ได้มีโอกาสเข้ามาชม ขออนุโมทนา สาธุกับคุณสรพงษ์ ชาตรี ในศรัทธาที่เปี่ยมไปด้วยบุญกุศลที่มีในจิตใจ ถ้ามีโอกาสได้ไปเมืองไทย ก็ตั้งจิตไว้แล้วค่ะว่าต้องหาโอกาสไปกราบหลวงปู่โต และชมศูนย์พุทธศรัทธา ให้เป็นบุญตาสักครั้งค่ะ

20. Jindamunee

Jindamunee เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    อย่าไปถือสาครับถ้าคนไม่ได้ปฏิบัติธรรมถือศีลแต่สวดคาถามากๆก็จะดุๆบ้างอาจเป็นบารมีคาถาที่ปรากฏในบุคลิกคนนั้นๆเป็นส่วนตัวพอเจอที่ลงก็ใส่เลยเขาก็ถือว่าไม่ผิดและเราก็ไม่ผิด แต่เสียความรู้สึก