สระผมอย่างไร ให้ได้ประโยชน์

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย HONGTAY, 5 กรกฎาคม 2009.

1. HONGTAY

HONGTAY ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

27 กุมภาพันธ์ 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    151

คนที่เส้นผมสุขภาพดี ไม่มีปัญหาเรื่องหนังศีรษะ คงไม่ต้องกังวลกับการสระผมนัก แต่สำหรับคนที่มีปัญหา ต้องพิถีพิถัน คนที่หนังศีรษะมัน ควรสระผมบ่อยๆ หรือทุกวัน เพราะการปล่อยให้หนังศีรษะมันมากๆ จะเกิดการสะสมตัวของแบคทีเรีย มีผลให้เซลล์รากผมอ่อนแอ และเส้นผมหลุดร่วงง่าย ส่วนคนที่หนังศีรษะแห้ง ควรสระผมให้น้อยลง ประมาณ 2 – 3 วันต่อครั้ง

แชมพูที่มีขายในท้องตลาดมักโฆษณาว่ามีส่วนผสมของสารบำรุงอย่างนั้นอย่างนี้ ความจริงสารเหล่านั้นให้ประโยชน์กับเส้นผมน้อยมาก เพราะมันอยู่บนศีรษะเราเพียงไม่กี่นาทีเท่านั้น ยังไม่ทันออกฤทธิ์ก็ถูกล้างออกหมดแล้ว จึงไม่จำเป็นต้องสนใจมากนัก

ที่น่าสนใจก็คือ ส่วนประกอบในแชมพูที่ผู้ผลิตมักไม่อ้างถึงคือ สารชะล้าง ซึ่งทำให้เกิดฟอง สารเหล่านี้มักจะระคายเคืองต่อผิวของคนที่มีปัญหาหนังศีรษะ แม้แต่ในแชมพูเด็กหรือแชมพูสมุนไพรก็มีสารประเภทนี้เช่นกัน คนที่หนังศีรษะอ่อนบางจึงมักเกิดอาการแพ้ คันหรือเป็นรังแค จนต้องเลิกใช้ไป ทางที่ดีคือ ควรเปลี่ยนมาใช้แชมพูที่ไม่มีสารชะล้าง ซึ่งราคาแพงกว่าในท้องตลาด และมีขายเฉพาะตามคลิกนิกหรือศูนย์ที่ดูแลเกี่ยวกับเส้นผมโดยเฉพาะ

คำแนะนำสำหรับการสระผมที่ถูกวิธีคือ

[​IMG] ก่อนสระผมด้วยแชมพู ให้ล้างผมด้วยน้ำเปล่า เพื่อชะสิ่งสกปรกบนเส้นผมออก

[​IMG] ชโลมแชมพูให้ทั่วศีรษะ อย่าเทแชมพูบนหนังศีรษะโดยตรง

[​IMG] นวดศีรษะอย่างนุ่มนวล หลีกเลี่ยงการเกาด้วยเล็บหรือขยี้แรงๆ

[​IMG] ล้างแชมพูออกให้สะอาดหมดจด

[​IMG] เช็ดผมให้แห้ง อย่าดึงหรือกระชากผมอย่างแรง หากจะใช้เครื่องเป่าผม ควรถือให้ห่างจากเส้นผมประมาณ 1 ฟุต

[​IMG] ไม่ควรเข้านอนขณะที่ผมยังเปียก อาจทำให้เกิดเชื้อราหรือทำให้ปวดศีรษะได้

[​IMG] หลีกเลี่ยงการสระผมตามร้านเสริมสวย ซึ่งช่างมักจะสระอย่างแรง ทีละ 3 - 4 ครั้ง ไม่ดีต่อสุขภาพหนังศีรษะแน่ๆ

ขอขอบคุณข้อมูลจาก
    ภาพประกอบทางอินเทอร์เน็ต

2. ทิกเกอร์_ทิกเกอร์

ทิกเกอร์_ทิกเกอร์ เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2005
    เง้อ.... เข้าร้านไปสระ เดือนละครั้ง... คงมิเป็นไรเง้อ...

ลั๊นลา!!!~

3. Nagaman

Nagaman เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    ^^

4. อิสวาร์ยาไรท์

อิสวาร์ยาไรท์ เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2005
    ขอบคุณ ค่ะ

5. walaphako

walaphako ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

6 มิถุนายน 2008
    ขอบคุณนะคะ เป็นคนที่ชอบให้ช่างเกาศรีษะเป็นอย่างยิ่ง แต่ เข้าเดือนละครั้งไม่เป็นไรเนอะ

6. พามมะวดี

พามมะวดี เป็นที่รู้จักกันดี

นึกไม่ค่อยออกว่าเข้าเสริมสวย ครั้งสุดท้ายเมื่อไร
    เพราะน้อยยยยยย..........มากกกกกกกกกกกกกกก...
    ที่จะเข้าร้านเสริมสวย ไม่ถนัดที่จะใช้อุปกรณ์รวมกับผู้อื่นเช่น หวี
    อีกทั้งแชมพูที่ร้านใช้ ไม่ใช่แบบที่เราใช้

ออกกำลังกายทุกวัน เหงื่อเยอะ ทำให้ต้องสระผมแทบทุกวัน

สระด้วยซาทินิค / โอเค เลย : )

7. นาย หวังดี

นาย หวังดี เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ความรู้เลยครับ