สวดคาถาชินบัญชรแล้วมือสั่นครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย aces, 25 ตุลาคม 2011.

1. aces

aces เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2010
    ตอนแรกๆพนมมือก็สวดไปตามปกติ
    พอมาถึงช่วงกลางๆจนสวดเสร็จ
    มือที่พนมมืออยู่นั้น มันสั่นในแนวตั้งครับ
    ควบคุมไม่ได้ด้วยครับ มือผมไม่ได้เหน็บชา ไม่ปวด
    แต่ไร้ซึ่งความรู้สึกและคุมมือตัวเองให้เลิกสั่นไม่ได้
    ต้องเอามือออกจากกันอย่างเดียวถึงจะหายสั่นครับ

อาการนี้เป็นอะไรหรือครับ

ขอบคุณครับ

2. aces

aces เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2010
    ตอกแรกนึกว่าเป็นที่คาถาชินบัญชรอย่างเดียว
    แต่พอไม่ว่าจะสวดอะไรหลักจากนั้น
    ก็มีอาการเหมือนกันครับ

แต่ผมลองทดสอบตัวเองดู
    ตอนที่ไม่ได้สวดมนต์ แค่พนมมืออยู่เฉยๆ
    ลองสั่นมือดู มือมันก็ยังคุมได้ มีความรู้สึกว่ามันสั่น
    แต่ทำไมตอนสวดมนต์นี่ คุมมือไม่ได้เลย ไม่มีความรู้สึกว่ามือสั่นเลยครับ
    เหมือนกับว่ารู้สึกตัวแค่ข้อมือเอง

ขอบคุณครับ

3. nakorn_ky

nakorn_ky Active Member

เป็นอาการณ์ ปิติ ของ สมาธิคับ ที่เป็นเร็วทั้งที่ไม่ได้ฝึกเป็นประจำ เพราะแต่ปางก่อนเคยทำไว้ พอจิตรเริ่มจะเข้าปฐมฌาน จึงเกิด อุปเพงคปิติ คับ

4. ธนาธรรม

ธนาธรรม Active Member

สวดแล้วจะรู้สึกจิตเป็นสมาธิมากครับ

สวดแล้วจะรู้สึกจิตเป็นสมาธิมากครับ จะมีอาการที่เคยสัมผัสได้ คือ เสียงใหญ่ขึ้น น้ำตาซึม รู้สึกถึงพลังงานบางอย่าง สังเกตุได้จากอาการมึนๆหัว แต่ไม่รู้ว่าคิดไปเองรึเปล่าครับ อย่างไรก็ตามขณะที่สวดมนต์ก็มีความสุขมากครับ

5. โอกระบี่

โอกระบี่ เป็นที่รู้จักกันดี

เกิดจากพลังแห่งพระพุทธคุณ พระธรรมคุณ และพระสังฆคุณ ครับ บางท่านสวดใหม่ ๆ จะยังไม่คุ้นชิน ถ้าสวดไปนาน จะรู้สึกดีขึ้นอย่างอัศจรรย์ครับ............