สอบถามผู้รู้ เกี่ยวกับวัตถุมงคลของหลวงปู่ชื่น ติคญาโณ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย นะ จัง งัง, 1 สิงหาคม 2017.

1. นะ จัง งัง

นะ จัง งัง Active Member

พระผงอาถรรพ์ธม บางร้าน 5000 บางร้าน 900-1000 อยากทราบว่าทำไมราคาต่างกันมากครับ
    มีบางเว็บว่า มวลสารล้วน กับ เนื้อผสมเถ้าอังคาร ใครพอทราบบ้างครับ

2. kritss

kritss เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2011
    อาถรรพ์ธม มีสองเนื้อครับ เนื้ออังคารธาตุ องค์พระเป็นสีเทา และเนื้อมวลสาร องค์พระออกสีน้ำตาลเข้มด้านหน้าทาทอง ปัจจุบันไม่ทราบราคานะครับ แต่เมื่อสี่ ห้าปีก่อน เนื้ออังคารธาตุ ผมเช่ามาหนึ่งพัน เนื้อมวลสาร ประมาณสองถึงสามพัน แต่ลูกศิษย์ส่วนใหญ่จะมีประสบการณ์จากเนื้ออังคารธาตุนะครับ เพราะเสมือนมีหลวงปู่อยู่ด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 สิงหาคม 2017
  3. นะ จัง งัง

1. เนื้อเถ้าอังคารนี่ทำไมถูกกว่านะครับ น่าจะแพงกว่านะเพราะมีเถ้าอังคารของหลวงปู่ด้วยนะ เท่าที่ทราบมา เนื้อเถ้าอังคารนี่แรงกว่าเนื้อมวลสารล้วนนะครับ ผมเลยแปลกใจตรงนี้

2. เนื้อเถ้าอังคาร องค์พระเป็นสีเทา ถ้าเป็นสีอื่นนี่ของปลอมหรือป่าว ปัจจุบันมีคนทำของปลอมมาบ้างไหมครับ

4. kritss

kritss เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2011
    เนื้อมวลสารล้วนใช้มวลสารเก่าของหลวงปู่ ก็ต้องแพงกว่าอยู่แล้วครับ ส่วนเนื้ออังคารธาตุมีเนื้อมวลสารน้อยกว่าแต่ผสมอังคารธาตุหลวงปู่เพิ่มเข้าไป ส่วนที่ว่าแรงกว่า อาจเพราะพระมีจำนวนสร้างมากกว่าถูกกว่า คนใช้มากกว่า เลยมีประสบการณ์มากกว่า ก็อาจจะเป็นเหตุผลหนึ่งนะครับ เนื้ออังคารธาตุผมเคยเห็นแต่ที่เป็นสีเทานะครับ สีอื่นยังไม่เคยเห็น จำนวนการสร้างครับ
    - กรรมการ 12 องค์
    - มวลสารล้วน 227 องค์
    - อังคารธาตุ 999 องค์

5. นะ จัง งัง

ครับ ... แล้วของหลวงพ่อผาดพอรู้มั้ยครับเห็นบางที่เค้าว่ารุ่นที่ไม่มีผงพรายกุมารจะไม่แรงเท่ากับรุ่นที่มีผงพรายกุมารหรอป่าว เห็นว่าผงพรายกุมารเป็นหัวเชื้อเร่งพุทธคุณปะครับ

6. นะ จัง งัง

ขุนแผนพรายกุมาร ของหลวงปู่ชื่น ตอนนี้8000 โดยประมาณ แต่ถ้าของหลวงพ่อผาดราคายังไม่แรง เนื้อมวลสารหรือพุทธคุณเหมือนกันมั้ยครับ...