สอบถามสถานที่ปฏิธรรม

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย pinit417, 15 พฤษภาคม 2017.

1. pinit417

pinit417 Active Member

ส่วนตัวยังไม่เคยไปปฏิบัติธรรมที่อื่นเลย มีแต่ปฏิบัติเองที่บ้าน.. แต่ในใจก็คิดตลอดว่า ครั้งหนึ่งในชีวิตต้องไปให้ได้ และถ้าจะไปก็อยากให้คุ้มค่าที่สุดที่ได้ไป ผมจึงค่อนข้างจะเลือกมากและก็ยังไม่เจอที่ถูกใจซะทีเดียว จึงตั้งกระทู้ขึ้น เผื่อเพื่อนๆสมาชิกมีที่ดีๆแนะนำบ้าง..

ส่วนตัวมีกฏเกณฑ์ในการเลือกตามนี้ครับ
    1. วัดไหนก็ได้ในประเทศไทยแต่ขอให้เป็นวัดป่า
    2. ถ้าเป็นวัดที่คนไปปฏิบัติกันเยอะนี่ขอผ่านครับ ...ขอเป็นวัดที่คนไปปฏิบัติไม่ยอะ ยิ่งน้อยยิ่งดี ยิ่งไม่มีผู้หญิงไปปฏิบัติยิ่งดี
    3. ผมปฏิบัติแนวภาวนาพุทโธอยู่ ซึ่งผมไม่เน้นว่าทางวัดจะต้องมีการบรรยายธรรมหรือสอนวิธีปฏิบัติ หรือมีตารางปฏิบัติตามเวลาที่กำหนด แต่ถ้าผมมีข้อสงสัยเกี่ยวกับการปฏิบัติพุทโธ ผมแค่ขอให้มีพระอาจารย์ที่สามารถสอน+ตอบข้อสงสัยผมได้

ขอบคุณล่วงหน้าที่แนะนำครับ

2. ปราบเทวดา

ปราบเทวดา ลอยลำ

16 กุมภาพันธ์ 2017
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ว้ดป่านาคนิมิต สกลนคร

หลวงปู่อว้าน เขมโก
    เจ้าอาวาสรูปปัจจุบัน

http://luangpumun.org/wara/namon.html

3. มาจากดิน

มาจากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

10
    จขกท.จะไปวัดไหน สำนักใด เอาคำถามทำนองนี้ ถามผู้สอน

ผมก็นั่งตามลมหายใจพุทโธไป

วันแรกๆก็ไม่เป็นอะไร พอวันที่สามนั่งไปซักพักประมาณสิบนาทีเริ่มมีอาการเหวี่ยงแบบเหวี่ยงหมุนจน เวียนหัวจึงนั่งต่อไม่ได้ลืมตาขึ้นมานั่งดูพระรูปอื่น

เป็นอย่างนี้อยู่เกือบตลอด กลับมาที่กุฏิก่อนจะจำวัดก็นั่งก็เป็นอีก

จนมาถามพระพี่เลี้ยงท่านบอกเหมือนจิตกำลังจะได้เข้าสู่ความสงบให้ผ่านจุดนี้ไปให้ได้ แต่มันก็ได้แบบแปปๆแล้วก็หมุนอีกหมุนอีก

จนลาสิกขามาก็เริ่มมาหาอ่านเองจนได้อ่านบันทึกกรรมฐานของเจ้าพระคุณสมเด็จพระสังฆราช ให้พิจารณา กาย เวทนา จิต ธรรม

คราวนี้ก็ทำตามหนังสือ หายใจตอนแรกก็ยาว ก็ตามไปซักพัก เริ่มพิจารณาตามสติปัฐฐาน คราวนี้หมุนเร็วเลยหมุนแรงมากจนรู้สึกจะอาเจียนเลย

ผมก็พิจารณาว่าเป็นทุกขเวทนา ก็ดีขึ้นแปปก็หมุนอีกเรื่อยๆ จนตอนนี้ยังแก้ไม่ได้เลยครับ ไม่รู้ว่าจะทำยังไง ล่าสุดเมื่อคืนหมุนจนจะอ้วกจนถอนสมาธิออกมา ยังมีอาการเวียนหัวจะอ้วกมาอีกซักสิบห้านาทีค่อยดีขึ้น

คำถามครับ

1. ผมควรแก้ปัญหานี้ยังไงดี ฝืนนั่งไปเรื่อยๆจนหายหรือต้องกำหนดอะไรยังไง

2. จุดมุ่งหมายจริงๆ คือวิปัสสนากรรมฐานคืออะไรครับ ไม่ได้โอ้อวดว่าตัวเองเก่งนะครับ พอดีผมเรียนแพทย์เลยเข้าใจพวกสรีระร่างกายมนุษย์อยู่แล้ว เมื่อมาเรียนรู้ทางธรรม พิจารณาตามขันธ์ 5 ก็เข้าใจว่ามันไม่ได้มีตัวตนจริงๆของเรา เหมือนเท่าที่อ่านการฝึกวิปัสสนาทำให้เราเข้าใจว่าทุกอย่างมีเกิดดับของมันเป็นธรรมดา ไม่ให้เรายึดติด แต่ถ้าผมอ่านแล้วเข้าใจแล้วจะทำไปเพื่ออะไร หรือว่าให้จิตเราแข็งแกร่ง จะได้มีสติรู้เท่าทันทุกการกระทำ หลังสึกออกมาทุกวันนี้ เวลาจะโกรธใครก็เหมือนมีสติมาห้ามทัน แต่ก็ยังมีหลุดบ้าง ซึ่งก่อนหน้านี้จะตอบโต้แทบจะทันทีเพราะเป็นคนใจร้อน

4. pinit417

น่าสนใจดีครับ พอดีผมไม่เคยไปปฏิบัติที่ไหนเลย เลยไม่ทราบระเบียบการต่างๆ เช่น
    1. ต้องมีการติดต่อก่อนไหมหรือไปได้เลย
    2. เรื่องอาหาร... อยากทราบว่าพวกที่เขาไปๆกัน แบบที่ไม่ได้ไปทำแบบเป็นคอร์สๆนี่ เขาหาอาหารกันอย่างไร ... หรือเขาไปขออาหารที่เหลือจากที่พระฉันเอา หรือตอนเช้าไปหาซื้อทานเอง...

5. pinit417

ก็ถ้ามีโอกาสได้ไป แล้วยังจำคำถามได้ ผมจะถามให้ครับ...

ส่วนความเห็นส่วนตัว ปัญหาของคุณมาจากดินข้อที่ 1 นี่ถ้าเป็นผม ...ผมจะลองฝืนทำดู ถ้าจะอาเจียนจริงก็ให้อาเจียนเลย ให้มันรู้กันไปเลย..

สมัยผมยังรุ่นๆ เอาะๆอยู่ (55) ตอนผมนอนแล้วจะหลับนี่ ก็มีอาการจิตหมุนเหมือนกัน คือมันหมุนเป็นวงกลมดิ่งลึกลงไป แต่ไม่รู้ว่ามันจะลงไปไหน... สมัยนั้นกลัวมาก กลัวว่าถ้าปล่อยให้ดิ่งลงไปแล้วเราจะไม่ตื่นขึ้นมา...ก็เลยต้องฝืนดึงจิตขึ้นมา ซึ่งมันทรมานและเหนื่อยมาก เป็นปีๆ เกือบทุกวัน... จนมีอยู่วันหนึ่ง แบบเซ็งกับอาการนี้มาก จิตมันอยากจะลงไปนัก ก็ปล่อยมันไปเลย แต่เอ่อ...ไม่ตายแหะ 55 หลังจากนั้นก็ไม่ค่อยเป็น แล้วอาการนี้ก็หายไป

ไม่ทราบว่าตอนนี้ คุณยังมีอาการที่คุณว่านี้อยู่หรือเปล่าครับ

ส่วนคำถามข้อ2...ส่วนตัว..จุดมุ่งหมายคือ การทำให้จิตเข้าถึงไตรลักษณ์...คุณเข้าใจไม่ได้หมายความว่าจิตคุณเข้าถึงนะ...

ก็เหมือนคุณเรียนหมอนั่นแหละ ให้คุณอ่านตำราทั้งหมดเลย แต่คุณยังไม่มีประสบการณ์ ถ้ามีคนไข้จะต้องทำ by-passหัวใจ คุณมั่นใจแค่ไหนว่าจะทำได้...

6. ปราบเทวดา

ปราบเทวดา ลอยลำ

16 กุมภาพันธ์ 2017
    2

ลองไปดูก่อนครับ ไปสวดมนต์เย็น ที่วัด
    ไปก่อนห้าโมงเย็น

แล้วสอบถามที่วัดได้เลยครับ
    สัปปายะ เงียบ สงบ ร่มเย็น หลวงปู่ใจดีมาก
    ดูแผนที่ในกูเกิ้ลได้เลยครับ

7. มาจากดิน

10
    ไม่ทราบว่าตอนนี้ คุณยังมีอาการที่คุณว่านี้อยู่หรือเปล่าครับ

เอ้า อีกคน เอามาถามเราจะโต ก็ว่าผม จขกท.ก็ว่า ผมอีกคน สองคนแระ น่าจะมีอีก :p

ไม่ใช่ผมหรอกครับ ผู้ที่เขาทำแล้วมีปัญหา แก้ปัญหาไม่ตก ไม่รู้จะเอาอิท่าไหนดี เขาตั้งกระทู้ถามที่บอร์ดหนึ่ง :D

8. pinit417

อ่อโทษทีครับ เข้าใจผิด 55

9. pinit417

ถ้าสมาชิกท่านอื่น มีสถานที่จะแนะนำอีก ขอเชิญเลยนะครับ ผมอยากดูไว้หลายๆที่เป็นตัวเลือกครับ

10. มาจากดิน

10
    บอกก่อนไม่ใช่ข้าพเจ้านะ เอาอีก

นั่งสมาธิแล้วเกิดหัวมันหมุนโครงเครงไปเอง

เป็นมาได้ประมาณ3 วันแล้ว เมื่อก่อนนั่งสมาธิก็ไม่เห็นจะมีอาการอะไร แต่เมื่อสามวันก่อนขณะที่นั่งสมาธิ และกำหนดลมหายใจอยู่ เกิดอาการหัวตึงแน่นๆ แล้วคอก็เอียงไปซ้ายบ้าง ขวาบ้าง แล้วก็มีแบบหัวหมุนไปเองด้วย คือขยับไปเอง ไม่ใช่ขยับในจิตนะ คือร่างกายที่ไม่ได้สั่งให้มันขยับเนี่ย มันหมุนไปเอง บ้างก็เอนมาหน้า บ้างก็เอนไปหลังเหมือนคนสับปะหงก แต่ไม่ได้หลับนะครับ มีสติ รู้ตัวตลอด

ตอนแรกผมนึกว่าโดนของ โดนผีเข้า หรือเป็นอาการเจ็บป่วยทางร่างกาย แต่ถ้าเป็นอาการโดนของ ผีเข้าหรือเจ็บป่วย ก็ไม่น่าจะมีสติรู้ตัวตลอดเวลาใช่เปล่าครับ ไม่รู้เหมือนกัน ไม่เคยโดน ตอนนี้เป็นหนักมาก ขนาดที่ว่าไม่ต้องเข้าสมาธิหรอก แค่ตั้งสมาธิอ่านหนังสือ หัวก็หมุนแล้ว เอียงไปซ้ายที ขวาที บางทีหัวก็หมุนไปเอง

แล้วตอนนี้อาการที่ตามมาคือเวลาออกจากสมาธิมาแล้ว เหมือนคนเฉื่อยๆชาๆ เหมือนอยู่ในภวังค์ตลอดเวลาเลยครับ

รบกวนผู้รู้ด้วยครับว่าอาการแบบนี้มันคืออะไร ต้องไปต่อยังไง

11. pinit417

งง ไม่ค่อยเข้าใจจุดประสงค์ว่าเอามาให้อ่านทำไม... แล้วไปเอามาจากกระทู้ไหนเหรอครับ...

แต่ที่แน่ๆผมรู้คำตอบบางอย่างนะ
    "แค่ตั้งสมาธิอ่านหนังสือ หัวก็หมุนแล้ว" อันนี้อาจจะเกิดจากอาการ ขี้เกียจอ่านหนังสือนะครับ 555 บอกเขาว่าอย่าตั้งใจมาก....เดี๋ยวผ่าน

มีอีก "เวลาออกจากสมาธิมาแล้ว เหมือนคนเฉื่อยๆชาๆ เหมือนอยู่ในภวังค์ตลอดเวลาเลย"
    อันนี้ สงสัยจะง่วงนอน :eek: บอกให้เข้านอนได้เลย ไม่ต้องอ่านหนังสือ55