สอบถามเรื่องการไหว้เจ้า

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย เพื่อจิต, 18 พฤศจิกายน 2012.

1. เพื่อจิต

เพื่อจิต สมาชิกใหม่

เป็นพุทธบริษัทเชื้อสายจีนที่ต้องทำตามประเพณีจีนในการไหว้บรรพบุรุษในวันตรุษจีนและวันเช็งเม้ง อยากทราบว่าเคยมีผู้ใดนั่งสมาธิตามดูรึเปล่าว่าที่ทำไปบรรพบุรุษได้รับหรือไม่ แล้วที่เผากระดาษเงิน เผากงเต็ก ผลเป็นอย่างไร
    ไม่ได้ลบหลู่แต่สงสัยจริงๆ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

2. firstini

firstini เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่เคยตามดูนะครับ
    แต่เคยอ่านเคยฟังคำของครูบาอาจารย์ท่านว่า
    การเผา(อะไรก็ตาม) บรรพบุรุษไม่ได้บุญ แต่ลูกหลานได้แสดงความกตัญญู
    เป็นความดีของลูกหลาน
    ถ้าอยากทำบุญให้บรรพบุรุษ ก็ไปเน้นที่บุญกิริยา ๑๐ แล้วอุทิศบุญกุศลไปให้

3. GhostHead

GhostHead เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2011
    กระดาษเงินกระดาษทอง กงเต๊ก ทั้งหลายที่เผาไปนั้น เค้าได้รับครับ ได้เป็นกระดาษนั่นหละครับ เรื่องนี้ผมยืนยันได้ครับ เพราะตอนเด็กจิตผมเคยหลุดไปพบกับคนตาย ที่กำลังจะเปลี่ยนภพภูมิพอดี เป็นอาซิ่ม อาม่า ทั้งหลาย แต่ละคน จะถือถุงใบใหญ่ๆ ที่ใส่กระดาษเงินกระดาษทองไว้จนเต็ม ซึ่งพวกเค้าดูถ้าจะหวงมากด้วย คงคิดว่าจะเอาไปใช้ในโลกหน้าได้ล่ะมั้ง และเมื่อสังเกตดูรัศมีหรือแสงสว่างที่ออกมาจากตัวพวกเค้า มันแทบจะไม่มี คงเป็นเพราะตอนมีชีวิตแทบไม่ได้ทำบุญเอาไว้เลย และลูกหลานก็คงไม่ได้ทำบุญให้ด้วยแน่ๆ แต่เป็นที่น่าเสียดายที่ผมไม่มีโอกาสได้ติดตามไปดูมากกว่านั้น เพราะเทวทูตที่คอยคุมอยู่ เค้ามาเห็นผมเข้าพอดี แล้วก็ถามว่า ไอ้หนูแกจะไปไหนน่ะ ทันใดนั้น เหมือนโดนพลังบางอย่างผลักออกมา แล้วจิตของผมก็กลับเข้าร่าง

ผมจึงมีความคิดว่า ถ้าเรามีญาติ เป็นคนจีน เค้าจะเผากงเต๊ก จะทำพิธีอะไร เราก็ควรตามเค้าไปครับ อย่าไปขัด เพราะจะทำให้ทะเลาะกันเสียเปล่าๆ

แล้วเราก็มาทำบุญ ถวายสังฆทาน อุทิศส่วนบุญส่วนกุศล ให้ญาติ ให้บรรพบุรุษอีกทีหนึ่งครับ

4. เพื่อจิต

เพื่อจิต สมาชิกใหม่

ขอบคุณทุกคำตอบค่ะ

5. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ไปอ่านหนังสือของหลวงพ่อฤาษีดู นะครับ

แต่จำไม่ได้ว่าเล่มไหน กล่าวถึงงานศพของคนจีนที่ลูกหลานทำบุญเผากระดาษต่างๆไปให้ ซึ่งก็ไม่ได้รับเลยหันกลับมาทำบุญกุศลตามที่แนะนำ
    เตี่ยเค้าได้รับบุญกุศลเปลี่ยนภพภูมิเป็นเทวดาเลย

6. Tamjugg

Tamjugg เป็นที่รู้จักกันดี

บุญกิริยา ๑๐ ย่อมมีอานิสงฆ์ผลบุญจิง พุทธองค์ตรัสไว้ไม่มีผิด คนที่ใช้ญานได้ย่อมดูอานิสงฆ์ได้

ที่มาของบุญ ทาน ศีล ภาวนา ภาวนานี้บุญเยอะมาก ทำไปไม่นานบรรพุรุษมาขอส่วนบุญเลยผีสางเปรตมาหมด อย่าไปรังเกียจให้แผ่เมตตาแผ่บุญไปมากๆ พวกเค้าเหล่านั้นเป็นทุกข์เหมือนตกอยู่ในกองไฟต้องการบุญ หลังๆผมเดินไปโรงบาลแทบไม่ได้ มีแต่คนวิญญานมาขอบุญ ต้องรีบกวดน้ำ สวดเมตตัญกรณี แผ่บุญ ทั้งต้องให้บุญเจ้าที่อีก ฝึกเยอะๆจะรู้เอง ไปไหนก็มีแต่วิญญานที่ทุกข์ที่ลำบากเยอะมากประการหนึ่งก็มาจากตอนมีชีวิตไม่สั่้งสมบุญ คิดว่าบุญบาปนรกไม่มี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ธันวาคม 2012