สังฆทานที่ถูกต้อง

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย เฮียปอ ตำมะลัง, 12 สิงหาคม 2007.

1. ahantharik

ahantharik เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2005
    การให้อภัยทานเป็นทานที่ไม่ต้องลงทุนและก็ได้บุญเช่นกัน...อนุโมทนาครับ

2. กองทัพเทพ

กองทัพเทพ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนา ทุกการบุญ การกุศลที่เกิดขึ้น

It's not right, but It's O.K.

3. แม่น้องนน

แม่น้องนน เป็นที่รู้จักกันดี

อิ่มอก..อิ่มใจ..อิ่มบุญ..ขณะที่มีแรง มีกำลังก็จะเร่งขวนขวายทำบุญเพื่อรักษาบุญเดิม เพิ่มบุญใหม่..ก่อนที่จะหมดแรงทำบุญ
    ...เรือดี พายดี ไม่ขี่ข้าม
    ...พอเรือรั่วน้ำ จะข้ามขี่...

4. ปฐวี

ปฐวี เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ....ขออนุโมทนาครับ (-.-)
    เหนือกว่าสังฆทานก็คือวิหารทานเหนือกว่าวิหารทานคือธรรมทาน โดยพระพุทธวจนะทรงตรัสไว้ว่า สัพทานัง ธรรมะทานัง ชินาติ การให้ธรรมเป็นทานชนะการให้ทั้งปวง
    <!-- / message --><!-- sig -->
    <!-- / message --><!-- sig -->

5. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    จะมีอะไรที่เหนือกว่านี้ไหมครับ

น่าจะมีอะไรที่เหนือกว่าผมว่า การให้ธรรมะแก่พ่อแม่และพ่อแม่ปฏิบัติได้ ชนะการให้ทานทั้งปวง
    ((555) คิดเอาเองครับ อย่าซีเรียส)

6. แขกดำ

แขกดำ สมาชิก

22 มิถุนายน 2006
    ขอบคุณมากค่ะ ขอให้มีความสุขน่ะค่ะ

7. ngern42

ngern42 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007
    ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นสงฆ์ตั้งแต่ 5 รูปขึ้นไปนะครับถึงเรียกว่าสังฆทาน

ขออนุโมทนาด้วยครับที่นำบทความนี้มาพิมพ์เพราะบางคนไม่รู้ก็มีครับ
    ขอบคุณครับ

8. ภูวดล ชะบางบอน

ภูวดล ชะบางบอน เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2007
    พุทธศาสนา
    พวกเราชาวพุทธ ยังทำผิดหลักกันอยู่มากครับ
    ส่วนมากจะเป็นความเคยชินหรือ ประเพณีที่ถูกเปลี่ยนแปลงแบบไม่ถูกต้อง
    เพื่อความสะดวกสบาย
    อนุโมทนาครับ

9. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    แต่ที่ผมรู้มาจาก อ.ศิริพงษ์ (คนแต่งหนังสือฯ)มา ท่านบอกไว้ว่า ๔ รูปก็ครบองค์สงฆ์ เป็นคณะสงฆ์แล้ว ถ้า ๕ รูป เขาเผื่อไว้กันเอาไว้ว่า ๑ ใน ๔ อาจจะมีพระที่ปาราชิกหรือป่าวมั้งครับ และก็ดูจากงานศพครับ เวลาที่จะสวดเขานิยมมาแค่ ๔ รูป ซึ่งมันก็น่าจะครบองค์สงฆ์แล้วมั้งครับ

10. ngern42

ngern42 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007
    ๔ รูปก็ได้ ๕ รูปก็ได้แต่ห้ามต่ำกว่า๔ ขอบคุณเฮียปอครับ

11. สังขารไม่เที่ยง

สังขารไม่เที่ยง เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2007
    อนุโมทนาสาธุ.....กับทุก ๆ ท่าน ที่ได้ให้ความรู้เกี่ยวกับสังฆทานค่ะ

12. ปราณยาม

ปราณยาม เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    การให้ทานอะไรก็แล้วแต่ครับ เราต้องทำใจให้ได้อย่างนี้ครับ ถึงจะได้อานิสงค์เต็ม
    1.ก่อนให้ก็เต็มใจ
    2.ขณะให้ก็สุขใจ
    3.หลังให้ก็ปลาบปลื้มใจ ไม่เสียดาย และยิ้มได้ทุกครั้งที่ระลึกถึงครับ
    ขอให้เจริญในการทำทานและมีทรัพย์ในการสร้างกุศลทุกๆคนเลยนะครับ

13. radius

radius เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2007
    อนุโมทนาด้วยค่ะ สงสัยด้วยค่ะว่าถ้าตักบาตรหน้าบ้านตอนเช้ามีพระมาเพียง 2 รูปนี้จะเรียกว่าเป็นสังฆทานมั้ยค่ะ แล้วอย่างที่เราไปถวายสังฆทานที่เป็นถังๆ ที่วัดเนี่ยปกติแล้วจะเห็นมีพระเพียงรูปเดียวที่มารับ แล้วอย่างนี้เรียกว่าสังฆทานมั้ยค่ะ จะได้อานิสงค์อย่างไรบ้าง วานผู้รู้ช่วยอนุเคราะห์ตอบด้วยค่ะ

14. เฮียปอ ตำมะลัง

2
    ตักบาตรหน้าบ้านมีพระเพียงสองรูป ไม่เรียกว่า สังฆทาน ครับ ตามที่ผมได้บอกไว้ที่หัวกระทู้ครับ ไม่ครบองค์ประกอบครับ

ของเป็นถัง ๆ พระรูปเดียวมารับ(ถ้าไม่ใช่พระอรหันต์) ไม่เรียกว่า สังฆทาน ครับ และไม่ครบองค์ประกอบของสังฆทานครับ

อานิสงส์ ถ้าพระองค์นั้นปฎิบัตดี ศีล ๒๒๗ ครบ อานิสงส์ได้นับไม่ถ้วนครับ
    (เปรียบเทียบเพื่อความเข้าใจง่าย ๆ ประมาณอย่างน้อย ๑ ล้านเท่า)แต่ยังไม่เท่าให้แก่พระโสดาบันครับ

15. radius

radius เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2007
    อ้าว!! แล้วอย่างนี้จะทำไงดีเนี่ยค่ะ แถวบ้านพระมา 2 รูปทุกวันเลย แล้วเวลาไปถวายสังฆทานที่เป็นถังที่วัดก็มีพระมารับแค่รูปเดียวประจำเลย ว้า!!! อดเลย

16. เฮียปอ ตำมะลัง

2
    ความรู้เรื่องการทำบุญ

บุญ ประกอบไปด้วย ๑.ทานมัย ๒.ศีลมัย ๓.ภาวนามัย ซึ่งบุญ ๓ ประเภทนี้รวมเรียกว่า บุญกริยาวัตถุ

- บุญขั้นต่ำ ทานมัย คือ บุญสำเร็จด้วยการบริจาคทาน มี ๓ ชนิดคือ
    อามิสทาน คือ การให้อาหาร เครื่องนุ่งห่ม ที่อยู่อาศัย ยารักษาโรค และการให้อื่น ๆ
    ธรรมทาน คือ การให้ธรรมะเป็นทาน เช่น แนะนำให้รู้จักการให้ทาน รักษาศีล นั่งสมาธิ
    อภัยทาน คือ การให้อภัยแก่มนุษย์และสัตว์ทั้งหลาย ไม่ผูกพยาบาท และมีเมตตา

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 ธันวาคม 2007
  17. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ขออนุโมทนากับทุกท่านครับ

ขอนำกระทู้นี้กลับมาให้เพื่อนๆอ่านอีกรอบครับ มีประโยชน์มากจริง

18. แงซาย ชายดอย

แงซาย ชายดอย เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามหน่อยครับ
    ถ้าทำสังฆทาน กับพระรูปเดียวจะถูกต้องหรือไม่ครับ
    เช่นผมเคยถวายหลวงพี่ เล็ก หลวงพี่เอก ครูบาอาจารย์สายหลวงพ่อและพระท่านอื่นๆครั้งละรูปเดียว
    เห้นว่าต้องมี 4 รูปขึ้นไป

19. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ท่านรับแทนคณะสงฆ์ครับ เด๋วจะมีการทำอะไรต่อสักอย่างนี่แหละครับ จำไม่ได้ เพื่อให้ทานที่เราทำนั้นเป็นสังฆทานครับ ดังนั้นไม่ต้องห่วงนะครับ เพราะท่านแม่นเรื่องนี้ครับ

เช่น คำสอนของหลวงพ่อ สอนว่า แม้ตักบาตรกับพระหน้าบ้าน ถ้าพระท่านไปฉันร่วมกันตั้งแต่ 4 รูปขึ้นไปก็ถือเป็นสังฆทานครับ ขึ้นอยู่กับกำลังใจของผู้ให้ครับ

ขออนุโมทนา

20. เฮียปอ ตำมะลัง

2
    <TABLE cellSpacing=1 cellPadding=3 border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top width=61 bgColor=#ffffff>ผู้ถาม</TD><TD vAlign=top width=435 bgColor=#ffffff>ถ้าเราตั้งจิตจะถวายสังฆทาน แต่ว่าไม่ได้บอกเล่าคะ ?

</TD></TR><TR><TD vAlign=top bgColor=#ffffff>หลวงพ่อ</TD><TD vAlign=top bgColor=#ffffff>ถ้าตั้งจิตแต่ไม่ได้บอกก็ไม่ได้ยิน เอาอย่างนี้ก็แล้วกัน ถ้าพระนั่งฉันอยู่ตั้งแต่ ๔ องค์ขึ้นไปหนูเอาของไปถวายเอาน้ำไปถวายถ้วยเดียว ก็เป็นสังฆทานทันที ไม่ต้องบอก ถ้ามีพระตั้งแต่ ๔ องค์ขึ้นไปนะ ถ้าองค์เดียวต้องบอก แล้วเขาจะเก็บไว้เป็นสังฆทานเลย จะเป็นอย่างอื่นไม่ได้ ถ้าเป็นอย่างอื่นคนรับก็ไปนรกซิ ผู้ให้ไปสวรรค์เพราะว่าถวายทานเป็นส่วนบุคคลกับถวายเป็นสังฆทาน อานิสงส์มันต่างกันหลายแสนเท่า แล้วก็ยังมีอีกเวลาหนึ่ง ถ้าพระออกจากสมาบัติ นี่คูณหนักเข้าไปอีกไม่รู้เท่าไร การถวายสังฆทานนี้มีอานิสงส์มาก ความจริงถ้าจะพูดถึงอานิสงส์กันจริง ๆ ละก็ รู้สึกว่าจะมากกว่าจัดงานที่บ้านที่วัดตั้งเยอะแยะ ทั้งนี้เพราะว่าอะไร เพราะว่าถวายสังฆทาน เราทำกันแบบเงียบ ๆ ไม่มีกังวลการบำเพ็ญกุศลแต่ละคราว ถ้ามีกังวลมากอานิสงส์มันก็น้อย ทั้งนี้เพราะอะไร เพราะว่าจิตที่เราเข้าสู่กุศล มันห่วงงานอื่นมากกว่า ไม่ตั้งจิตโดยเฉพาะและโดยเฉพาะอย่างยิ่งการถวายสังฆทาน คำว่าสังฆทานก็หมายความว่า ถวายสงฆ์ในหมู่ตั้งแต่ ๔ รูปขึ้นไป ตามพระวินัยท่านเรียกกันว่าคณะสงฆ์ ถ้าต่ำกว่านั้นเป็นคณะบุคคล ถ้าบุคคลเดียวเป็นปาฏิปุคคลิกทาน ทานโดยเฉพาะ ทีนี้การถวายสังฆทานแก่พระสงฆ์เป็นหมู่นี้มีอานิสงส์มาก

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    <TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead colSpan=2>วันนี้ 08:45 AM</TD></TR><TR title="โพส 1100412" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>ฅนเมืองพริบพรี</TD><TD class=alt2>ขอถามหน่อยครับ
    ถ้าทำสังฆทาน กับพระรูปเดียวจะถูกต้องหรือไม่ครับ
    เช่นผมเคยถวายหลวงพี่ เล็ก หลวงพี่เอก ครูบาอาจารย์สายหลวงพ่อและพระท่านอื่นๆครั้งละรูปเดียว
    เห้นว่าต้องมี 4 รูปขึ้นไป</TD></TR></TBODY></TABLE>[​IMG][​IMG][​IMG]