เรื่องเด่น สัมมาสมาธิ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย มาจากดิน, 5 มิถุนายน 2017.

1. pinit417

pinit417 Active Member

55 กลายเป็นคนขี้น้อยใจอีก..
    นี่นี่ ผมไปอ่านข้อความที่ 85 แล้วนะ ผมยังหาประโยคที่บอกว่า จะตอบคำถามให้ ไม่เจอเลย...
    ถ้ามีไปก๊อปมาแล้วขีดเส้นใต้สีแดงไว้เลย

2. มาจากดิน

มาจากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    10

# 85 มันคนละเรื่อง

คุณพูดอะไรไว้ ไม่จำไว้มั่ง ทำให้ผมต้องมานั่งจำสิ่งที่คุณพูดไว้แทนคุณ

ฝึกสติไว้บ้างดิ มองออกไหมครับ

สติ ความระลึกได้, นึกได้, ความไม่เผลอ, การคุมใจไว้กับกิจหรือกุมจิตไว้กับสิ่งที่เกี่ยวข้อง, จำการที่ทำและคำที่พูดแล้วแม้นานได้

ที่ขีดเส้นใต้ หมายถึง วิธีการฝึกหัดพัฒนามัน, ที่เน้นสีไว้ หมายถึง อานิสงส์ของสติซึ่งได้รับการฝึกฝนแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มิถุนายน 2017
  3. pinit417

pinit417 Active Member

อ้อ...
    ก็ผมบอกคุณว่าให้คุณไปเรียบเรียงคำพูดให้มีมารยาท รู้จักกาลเทศะ และให้เกียรติคู่สนทนามากกว่านี้....

ผมก็ไม่เห็นคุณจะรู้สึกตัวว่าคุณพูดจาไม่ดียังไง ผมก็เลยตอบไปว่า

"ก็ถ้ามีทัศนคติแบบนี้ แล้วผมก็ไม่เคยติดค้างอะไรคุณ ผมจึงไม่มีความจำเป็นที่จะตอบคำถามอะไรคุณ"

4. มาจากดิน

มาจากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    ผมก็บอกเหตุผลไปแล้วนิ ตอบได้หรือยังล่ะ หรือจะดิ้นไปต่อให้หมดเกล็ด อิอิ ทำเป็นปลาหมอไปด้าย

จะยกทัศนคติผม มาอ้างเพื่อเลี่ยงหนีคำพูดตัวเองหาได้ไม่

รู้นะคุณคิดอะไรอยู่ คิกๆๆ ตอบสะดีๆ ไม่ตอบผมว่า คุณโม้นะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มิถุนายน 2017