หลงทาง

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย raming2555, 3 พฤษภาคม 2013.

1. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

:z11:z11:z11rabbit_jumprabbit_jumprabbit_jumprabbit_heart;k06
    เอาหัวใจมาเต้นเป็นเพื่อนคุณพี่ค่ะ เผื่อจะหายรำคาญบ้าง ฮ่าๆๆๆ

2. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
    ขอบคุณค่ะ คุณน้องLinda พี่ขอดวงเดียวแหละ จะได้เอาไปถวายพระพุทธเจ้า(จะตอบนานแล้วแต่เห็นชื่อตัวเองแล้วชักเบื่อ)
    ป.ล. จุ๊ๆ น้องคนนี้มีคาถาหายตัว

3. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

169
    "จิต"มาอาศัยอยู่ในบ้านนี้แหละค่ะก็เลยต้องไปเกิดแล้วเกิดอีก ต้องถอนเสาบ้านทิ้ง สาธุธรรมค่ะ

4. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

อิอิ...ติงตามลุ้นอยู่ทุกย่างก้าวค่ะคุณพี่ต้อย
    นานๆจะพบคนที่มีจิตใจดีงามอย่างพี่ระมิงค์
    มีความโอบอ้อมอารี มีเมตตา
    ทั้งประเทศเราจะมีบุคคลอย่างนี้กี่คนคะพี่
    บางทีติงแอบๆคิดนะคะว่า ที่เรามาพบกันในเว็บธรรมะนี้ไม่ใช่เรื่องบังเอิญค่ะ
    มาพบ ถูกอัธยาศัย แม้ไม่เคยเห็นภาพ ไม่เคยได้ยินเสียง
    ได้แต่สื่อสิ่งที่ดีๆให้กันและกันค่ะ

5. supatorn

169
    อิทัปปัจจย<wbr>ตา- สิ่งนี้มี สิ่งนี้จึง<wbr>มี

อิทัปปัจจยตา สิ่งนี้มี สิ่งนี้จึงมี

สาธุcatt1

6. ติงติง

การรอคอย....มีอะไรให้ได้ลุ้นระทึกเสมอค่ะ
    ก้อนหินก้อนน้อยๆ...รอคอยเธอกลับมา....

:cool::cool::cool:

7. supatorn

169
    ก้อนหินก้อนน้อยๆ...รอคอยเธอกลับมา....
    สงสัยกําลังทําเก้าอี้เพื่อถวายเป็นพุทธบูชา
    ก้อนหินก้อนน้อย จงคอยไปก่อน
    ปูเสื่อหลับนอนตรงนี้แหละหนา sleeping_rb

8. raming2555

raming2555 เป็นที่รู้จักกันดี

พิมพ์ๆไปแล้วก็มีอันต้องลบทิ้งไปก่อน...
    แต่ก็มีบางเรื่องเหมือนกันที่อยากบ่นให้ฟัง...
    คือ เรื่องการเจริญภาวนาที่ผมฝึกมาเป็นเวลานานนั้น ผมไม่ได้รู้สึกภาคภูมิใจอะไรเลย กลับกัน ผมกลับรู้สึกว่าเรานี่มันแย่มากๆ ใช้เวลานานขนาดนี้แล้ว ยังเอาดีไม่ได้...

แต่จะว่าไปแล้ว เรื่องที่ผมยังเอาดีไม่ได้นี่ ผมก็ไม่ได้รู้สึกเสียใจหรอกนะครับ...
    เพราะตั้งแต่ผมจำความได้จนถึงบัดนี้ ผมยังไม่เคยพูดว่าผมเป็นคนดีเลยแม้แต่ครั้งเดียวครับ...
    แต่ที่รู้สึกเสียใจจริงๆว่าฝึกมาตั้งนานแล้วนี่ เรายังเอาชั่วออกจากใจเราไม่หมดเสียที อันนี้รู้สึกว่าละอายแก่ใจมากกว่า...

หลังจากผ่านการฝึกผิดๆพลาดๆมาอย่างยาวนาน กว่าจะเจอหนทางที่ถูกกับเขาบ้าง และในที่สุดก็พอจะเข้าใจว่า คนโง่ บุญน้อย ด้อยวาสนา ไร้บารมี แต่อยากจะทำความดีโดยการเจริญพระกรรมฐานให้พอเห็นทางสว่างกับเขาบ้างเนี่ย...จะต้องทำยังไงนะ...

คนที่เขาเก่งแล้ว ฉลาดแล้ว สร้างบุญสร้างกุศลมาดี มีบารมีครบถ้วน พวกนี้ครูบาอาจารย์แนะนำนิดๆหน่อยๆเขาไปได้โลดครับ...
    แต่พวกที่เป็นแบบผมนี่ ผมคิดว่ามีอยู่มากด้วยกัน คือว่าไม่เก่ง ไม่ฉลาด ขาดบุญบารมี อยากทำดีแต่ทำยังไงมันก็ดูไม่เข้าที ไม่ได้เรื่อง ...
    ภาคสามที่กำลังพยายามทำอยู่นี้ คือ การจะทำอย่างไรให้คนโง่ๆแบบผมนี่ เข้าถึงธรรมได้อย่างคนฉลาดๆเขาบ้าง...
    ตอนนี้ก็เริ่มต้นจากเก้าอี้นั่งสวดมนต์ครับ ทำให้คนพวกนี้สวดมนต์ได้นานขึ้น เจ็บปวดน้อยลง เมื่อสวดมนต์ได้นานขึ้นจิตจะเริ่มเป็นสมาธิได้เองโดยอัตโนมัติ...เป็นการปูพื้นฐานไปก่อน...
    ต่อไปจะเป็นเก้าอี้สำหรับนั่งสมาธิ ที่จะช่วยให้นั่งได้นาน อารมณ์กรรมฐานทรงตัวดี ไม่มีอาการบาดเจ็บจากการนั่งนานๆ...

ตั้งใจไว้ว่าจะทำแจกครับ เท่าที่ทุนทรัพย์ส่วนตัวจะพอมี คือมีเท่าไรก็ทำแจกไปเท่านั้น ค่อยๆทำไป ทำตามกำลังละกันนะ...

9. ติงติง

ติงคิดว่ามีคนสนใจโครงการของพี่นะคะ ทำเก้าอี้สวดมนต์แจก ทำเก้าอี้นั่งสมาธิแจก
    หากพี่เปิดบัญชีเพื่อโครงการนี้ หรือกรุณาบอกบัญชีธนาคารของพี่ ติงเชื่อว่าเพื่อนๆจะโอนเงินมาร่วมบุญค่ะ อย่างน้อยที่สุด ก็มีติงด้วยค่ะพี่ แม้จะเป็นเงินไม่มากนัก แต่ก็อยากทำบุญกับพี่ค่ะ

10. supatorn

169
    สนับสนุนท่าน อ เต็มที่เลยค่ะ เมื่อไหร่บอกมาค่ะ(ด่วนด้วย เผื่อเจ้า"ใจ"มันหยุดเต้นเดี๋ยวอดทําบุญ):'(

11. raming2555

แม่ต้อยยังอยู่หายใจอีกหลายปีจ้า...
    คนจีนเชื่อว่ายังไม่หมดเวรหมดกรรมยังตายไม่ได้ต้องอยู่ชดใช้กันไปก่อนอ่ะ..:'(
    แต่พวกเราเชื่อว่าจะอยู่เพื่อสร้างบุญบารมี เพื่อจรรโลงพระพุทธศาสนา จึงยังไม่ได้รีบหยุดหายใจไง...:boo:

ความตั้งใจเดิมคือจะทำแจกโดยไม่ต้องรบกวนเพื่อนพ้องน้องพี่ในเรื่องปัจจัย..
    แต่คิดไปไกลกว่านั้น...ว่าจะขอเงินสนับสนุนจากกองทุนเพื่อสาธารณะประโยชน์จากต่างประเทศ เพื่อนำมาทำแจกพี่น้องชาวไทย และชาวต่างประเทศครับ...ด้วยวิธีนี้เราจะต้องใช้ความพยายามมากกว่าการบริจาคเงินส่วนตัวเสียอีกนะครับ...มีเวลาผมจะลองหาดูครับว่ามีองค์กรไหนที่สามารถให้การสนับสนุนในเรื่องนี้ได้บ้างน่ะครับ แล้วกฎหมายของไทยจะมีเรื่องภาษีหรือข้อบังคับอะไรอีกบ้างในการขอรับเงินบริจาคจากองค์กรการกุศลต่างชาติ...

ส่วนเรื่องการทำขึ้นมานั้นผมยังสามารถทำได้อยู่ โดยไม่คิดค่าแรงค่ากำไรใดๆ เพียงแต่วัสดุที่ใช้ต้องดีในระดับนึงที่ทำให้ผู้ใช้พึงพอใจในทุกชนชั้นวรรณะ แต่ไม่ให้มากเกินไปจากคำว่าพอเพียงของพ่อหลวงน่ะครับ...

12. supatorn

169
    **บังเอิญคอมเสีย เลยเอาเวลาไปฝีก"หายใจ"ตามที่ท่าน อ สอนไว้ค่ะ
    **ขอเสนอIdea"กองทุนraming2555"
    **เออ พูดถึงความ"พอ" ถ้ามนุษย์เราในโลกใบนี้มีความ"พอ"ก็จะมีความสุขกันอีกเยอะ(พระพุทธองค์ ไม่ได้หมายความถึง การทําตัวเป็นคนเกียจคร้านนะคะ)

13. raming2555

14. THE SEVEN

THE SEVEN เป็นที่รู้จักกันดี

15. supatorn

169
    ทางสายหนึ่งที่ยังหลงกันอยู่

ดูกรภิกษุทั้งหลาย โมฆบุรุษนั้นย่อมสำคัญหรือหนอว่า มารดาย่อมไม่กำหนัดในบุตร ก็หรือบุตรย่อมไม่กำหนัดในมารดา ดูกรภิกษุทั้งหลาย เราย่อมไม่พิจารณาเห็นรูปอื่น แม้รูปเดียว ซึ่งเป็นที่ตั้งแห่งความกำหนัด เป็นที่ตั้งแห่งความใคร่ เป็นที่ตั้งแห่ง ความมัวเมา เป็นที่ตั้งแห่งความผูกพัน เป็นที่ตั้งแห่งความหมกมุ่น กระทำอันตรายแก่ การบรรลุธรรมอันเป็นแดนเกษมจากโยคะอันยอดเยี่ยม เหมือนรูปหญิงนี้เลย สัตว์ ทั้งหลายกำหนัด ยินดี ใฝ่ใจ หมกมุ่น พัวพัน ในรูปหญิง เป็นผู้อยู่ใต้อำนาจรูปหญิง ย่อมเศร้าโศกตลอดกาลนาน ดูกรภิกษุทั้งหลาย เราย่อมไม่พิจารณาเห็นเสียงอื่น แม้เสียงเดียว ... กลิ่นอื่นแม้กลิ่นเดียว ... รสอื่นแม้รสเดียว ... โผฏฐัพพะอื่นแม้ อย่างเดียว ซึ่งเป็นที่ตั้งแห่งความกำหนัด เป็นที่ตั้งแห่งความใคร่ เป็นที่ตั้งแห่ง ความมัวเมา เป็นที่ตั้งแห่งความผูกพัน เป็นที่ตั้งแห่งความหมกมุ่น กระทำอันตราย แก่การบรรลุธรรม อันเป็นแดนเกษมจากโยคะอันยอดเยี่ยม เหมือนโผฏฐัพพะ แห่งหญิงนี้เลย สัตว์ทั้งหลายกำหนัด ยินดี ใฝ่ใจ หมกมุ่น พัวพัน ใน โผฏฐัพพะแห่งหญิง เป็นผู้อยู่ใต้อำนาจโผฏฐัพพะแห่งหญิง ย่อมเศร้าโศกตลอด กาลนาน ดูกรภิกษุทั้งหลาย หญิงเดินอยู่ก็ดี ยืนอยู่ก็ดี นั่งอยู่ก็ดี นอนอยู่ก็ดี นอนหลับแล้วก็ดี หัวเราะก็ดี พูดอยู่ก็ดี ขับร้องอยู่ก็ดี ร้องไห้อยู่ก็ดี บวมขึ้นก็ดี ตายแล้วก็ดี ย่อมครอบงำจิตของบุรุษได้ ดูกรภิกษุทั้งหลาย บุคคลเมื่อจะกล่าวสิ่งใดๆ พึงกล่าวโดยชอบว่า บ่วงรวบรัดแห่งมาร ก็พึงกล่าวมาตุคามนั่นแหละว่า เป็น บ่วงรวบรัดแห่งมาร

มาตาปุตตสูตร,องฺ ปญฺจก.๒๒/๕๕/๙๔
    ขอให้เจริญในธรรมทุกๆท่านค่ะ

16. supatorn

169
    ในเมื่อหลายๆท่านมาถูกทางกันแล้ว แต่มันมิได้ราบเรียบเหมือนดังที่นึกไว้ ยังมีหลุมบ่อหรือก้อนหินที่เรายังต้องระวังอยู่ในขณะเดินทาง เรื่องที่สําคัญอย่างหนึ่งที่อยากให้ท่าน อ ระมิงค์ อธิบาย ก็คือ สภาวะ"จิตเสื่อม" และวิธีแก้ไข (ไม่อยากเป็นเช่นท่านโคธิกะในสมัยพุทธกาล) คุณครูติงติง และพวกเราจะได้พ้นจากวังวน ขอบพระคุณค่ะ

17. supatorn

169
    ขอบพระคุณที่อธิบายมาค่ะและขออภัยที่ทําให้ท่านต้องอธิบายซั้า ตามประสา ปทปรมัท ค่อยๆเห็นแสงสว่างรําไรๆเหมือนที่เขาว่า "ยิ่งดึกมากเท่าไหร่ก็ยิ่งใกล้สว่างมากเท่านั้น" สาธุธรรมค่ะ

18. supatorn

169
    แสดงว่า"จิตนี้เป็นประภัสสร"แต่ถูกอวิชชาและกิเลสเข้าครอบงําจึงทําให้เวียนว่ายตายเกิดไม่มีที่สิ้นสุด ใช่ไหมคะ

19. supatorn

169
    กรุณาอย่าลบเลยค่ะ อันนี้ดีมากๆเลย(กอปไปแล้ว) ยิ่งอ่านหลายๆครั้งก็ยิ่งซึมซาบเหมือนเทปนี้ค่ะ
    จิตคือพุทธะ หลวงปู่ดูลย์ อตุโล (Full.)
    https://www.youtube.com/watch?v=ENslxqWJd1s

สาธุๆๆในธรรมทานค่ะ

20. raming2555

หลวงปู่ดุล ได้กล่าวไว้ชอบแล้วครับ
    ใครก็ตามที่ทำไปถึงจะเห็นจิตหนึ่งเดียว
    จิตเดิมแท้ จิตพุทธะ เหมือนหมดทั้งสิ้น
    ไม่มียกเว้นว่าชาติ ชนชั้น วรรณะใดๆ
    หนทางนี้ต้องเจริญสติให้ต่อเนื่อง ต้องมีสมาธิที่ทรงตัว
    และที่สำคัญที่สุดคือมีสัมมาฑิฐิเป็นเครื่องนำทาง
    หากเว้นสามสิ่งนี้แล้ว ไม่อาจถึงจิตเดิมแท้ได้
    เมื่อไม่ถึงจิตพุทธะ ย่อมไม่อาจถึงหนทางของการพ้นทุกข์ทั้งปวงได้