หลวงปู่จาม มหาปุญโญ ท่านเคยบอกว่า "ซัสดัม" จะมาตรัสเป็นพุทธเจ้า

ในห้อง 'หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต' ตั้งกระทู้โดย แดนโลกธาตุ, 21 มิถุนายน 2008.

1. Dragon_king

Dragon_king เป็นที่รู้จักกันดี

ขอกราบหลวงปู่ด้วยจิตศรัทธา

2. อวิชานาคา

อวิชานาคา เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2009
    กราบนมัสการ พระอริยะสงฆ์ครับ พระคุณเจ้าครูบาศรีชัย ท่านได้รับ พุทธทำนายแล้ว

จากประวัติ ท่านพระอาจารย์มั่น ปรมาจารย์ของพวกเรา เคย ได้สนทนาธรรม กับ

พระคุณเจ้าครูบาศรีวิชัย และชักชวนให้ เข้าสู่พระนิพพานด้วยกัน คือละความปรารถนา พุทธภูมิ

แต่พระคุณเจ้าครูบาศรีวิชัย ได้ตอบว่า กระผมได้รับพุทธทำนายแล้ว จึงละความปรารถนาพุทธภูมิไม่ได้

3. วิญญูชนจอมปลอม

วิญญูชนจอมปลอม เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    ไปมุกดาหารงวดนี้จะเข้าไปกราบหลวงปู่ให้ได้ขอรับ

อนุโมทนาบุญทุกท่านด้วยครับ

4. ธรณี

ธรณี เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2005
    ท่านเป็นครูบาอาจารย์ที่ศิษย์เคารพมาก มีหลายเรื่องที่องค์หลวงปู่ได้พูดไว้ ตั้งแต่สมัยพระพุทธเจ้าองค์ก่อน ๆ ท่านเคยเกิดเป็นขอทานกับเมียท่านชาตินี้เมียคนนั้นเกิดเป็นคนรวยลำดับที่ 2 ของเมืองเชียงใหม่ มาเจอกันชาตินี้เขาก็มาปฏิบัติธรรมและถูกชะตากับท่านมากและก็เป็นความจริง แม้กระทั่งความคิดของข้าพเจ้าหลายครั้งที่หลวงปู่ท่านรู้ แล้วท่านก็สอน หลวงปู่ท่านมีเมตตามากไม่มีประมาณ ท่านเคยพูดอดีตชาติของเราให้ฟังด้วยและบอกว่าอยากรู้ให้ภาวนาเอา เวลาก็ผ่านมา 16 ปีแล้วที่เป็นลูกศิษย์ท่าน

5. ลิงเมืองละโว้

ลิงเมืองละโว้ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    สาธุ อนุโมทนาครับ
    ตรงกับที่หลวงพ่อฤาษีท่านพูด พระเยซูก็เป็นพระโพธิสัตว์
    รู้จากคำครูบาอาจารย์แล้วหวนเอามาคิดนะครับ
    การที่เราเห็นใครจากภายนอกแล้วไปว่า อาจเข้าขั้นปรามาสได้
    พระอริยะบุคคลหลายท่าน ดูภายนอกอาจจะแปลก บางคนไปปรามาสก็มีเยอะครับ
    วันนี้คนที่เิดินสวนกับเราอาจเป็นพระอริยะบุคคลก็เป็นได้

6. มหนฺตยศฺ

มหนฺตยศฺ เป็นที่รู้จักกันดี

เอ๊ะ!ผมสงสัยว่า ถ้าเราเคยด่าซัสดัมไว้ เพราะไม่รู้ว่าเป็นพระโพธิสัตว์ จะบาปไหม อย่างไรครับ ผู้รู้ช่วยด้วยครับ

7. Push_me_again

Push_me_again Active Member

6 พฤศจิกายน 2007
    อนุโมทนาอย่างยิ่งกับความคิดนี้ครับ

8. LloydVernet

LloydVernet เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2009
    เคยไปกราบท่านมา ครั้งหนึ่งครับ ตอนนั้นยังไม่เข้าใจโลกเท่าไหร่ ขอเจโตจากท่านนึกในจิต เสียงท่านดังขึ้นในจิตเลยครับ ว่า เอาไปทำอะไร? ตอนนั้นจิตร้อนรนมาก บอกว่าช่วยเหลือคนครับ แต่ตอนนั้นเหมือน ผมรู้สึกผิดนะ กิเลสเต็มตัวเลย ท่านก็เคาะหัวเคาะหลังให้แรง กำลังดี รับพร ท่าน ท่านก็ไม่ได้กล่าวอะไรต่อ

แต่ทุกอย่างก็ปิติมากครับ อนุโมทนาสาธุครับ

9. โพธิภูมิ

โพธิภูมิ เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนอื่นเราต้องทำความเข้าใจกับสภาวะธรรมก่อนนะครับ ในที่นี้ก็คือบาปตอนเราด่าสภาวะจิตใจเราเป็นเช่นใด อกุศลหรือกุศลที่เจริญงอกงาม ส่วนคนที่เราด่าจะเป็นคนดีคนเลวนั้นก็อีกส่วนหนึ่ง ในความเห็นส่วนตัวผมว่าบาปครับเกิดอกุศลที่จิตเราก่อน ถึงแม้สิ่งที่เราด่าจะเป็นตอไม้ใบหญ้าไม่มีชีวิตก็บาปครับ สว่นมากน้อยแล้วแต่เหตุปัจจัยครับ ดั่งอย่างครูบาอาจารย์สอนว่าความชั่วของเขาเราจะเอามาใส่ตัวทำไม

10. thaiput

thaiput เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2006
    กราบหลวงปู่จาม ขออนุโมทนาสาธุกับ จขกท. ด้วยขอรับ..

thaiput007@hotmail.com

11. Unlimited Indy

Unlimited Indy เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2012
    น้อมกราบนมัสการหลวงปู่จามด้วยความเคารพนอบน้อมอย่างยิ่ง

12. joolong

joolong เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    ตอนนี้กำลังมีคนพยายามเผยแพร่ความคิดที่ว่าถ้าเป็นพระโพธิสัตว์แล้วทำอะไรต้องดีหมด ถูกต้องหมด ซึ่งความจริงไม่ใช้ แม้แต่นิตยโพธิสัตว์ก็ทำผิดพลาดได้ บางครั้งก็พลาดจนตกนรกก็มี อันนี้เป็นเรื่องปกติ อย่างพระพุทธเจ้าของเรา ในสมัยพระกัสสปะพุทธเจ้า แค่อีกพุทธันดรก็จะตรัสรู้แล้ว เพราะเกิดในตระกูลมิจฉาทิฏฐิ ยังเผลอไปทำกกรรมหนักคือกล่าวตู่ว่า พระพุทธเจ้าไม่มีจริง ยังโชคดีที่มีเพื่อนสัมมาทิฏฐิ ชักจูงให้ไปฟังธรรม สุดท้ายจึงหันกลับมาเลื่อมใส แต่กรรมที่ไปกล่าวตำหนิพระพุทธเจ้าก็ยังให้ผล จนถึงชาติที่มาตรัสรู้

13. keey8

keey8 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2011
    หลวงปู่จาม มหาปุญโญ อายุ ๑๐๔ ปี วัดวิเวกวัฒนาราม อ.คำชะอี จ.มุกดาหาร ได้ละสังขารแล้ว เมื่อเวลาประมาณ ๐๙.๐๙ น.เช้าวันนี้วันที่ ๑๙ มกราคม ๒๕๕๖ จึงขอแจ้งให้คณะศิษย์ทั้งหลาย ได้ติดตามข่าวกันต่อไป และจะทำพิธีรดน้ำสรีระสังขารในวันนี้ หากมีข่าวเพิ่มเติมจะแจ้งให้ทราบต่อไป...สาธุๆๆ

ได้เคลื่อนศพ หลวงปู่จาม มหาปุญโญ
    ออกจากกุฎีมาตั้งไว้ที่ศาลา
    วัดป่าวิเวกวัฒนาราม อ.คำชะอี จ.มุกดาหาร

ไฟล์ที่แนบมา:

14. ฮารุยากิ

ฮารุยากิ เป็นที่รู้จักกันดี

อาลัยน้อมส่ง หลวงปู่จาม มหาปุญโญ สู่แดนนิพพาน ครับ สาธุ

15. apichayo

apichayo เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ทราบจากคำบอกเล่าว่า หลวงปู่จาม ท่านเป็นพระโพธิสัตว์ครับ..

16. jotaro4s

jotaro4s เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่จามครับ

17. Dek-KhoThai

Dek-KhoThai สมาชิก

ขอกราบนมัสการหลวงปู่

ผมเคยไปกราบหลวงปู่จาม 3 ครั้ง
    กุฏิของหลวงปู่ไม่มีวัตถุนิยมเลย
    มีเพียงโต๊ะหมุ่บูชา 1โต๊ะ กับเตียงนอนเท่านั้นเอง

18. รัศมีสีทอง

รัศมีสีทอง เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2012
    ที่ขาดไม่ได้คือ อ.เสถียร โพธินันทะอีกท่านครับ

19. makemok123

makemok123 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2009
    มั่ว โกหกงมงายสิ้นดี อย่างเอาหลวงปู่มาเป็นข้ออ้าง แน่จริง ลงคลิปเสียงท่านมาให้ฟังหน่อยสิ ระวังอเวจีจะถามหานะท่าน

เป็นไปไม่ได้เลย ที่คนเลวร้ายอย่างซัดดัม จะมาตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้า เพราะขนาดพระพุทธเจ้า บารมีน้อยสุด ยังทำนายจากพระพุทธเจ้าองค์ก่อนถึง 4 อสงไขย

พระอัครสาวก รู้อนาคตได้ แค่ แสนกัปเอง หลวงปู่ท่านเป็นพระอรหันต์คงไม่อาจรู้ได้ เกินกว่านั้นแน่

ดังนั้น เมื่อเวลาไม่ถึงแสนกัป ที่พระอรหันต์จะระลึกชาติได้ ดังนัั้้น หลวงปู่พูดว่า จะมาเป็นพระอรหันต์ ถ้าเป็นอย่างนั้น ซัดดัมก็ถูกทำนายไว้แล้ว ว่าจะได้เป็นพระพุทธเจ้า คนที่ถูกทำนายแล้วเนี่ย จิตใจจะบริสุทธิ์มาก หากรับฟังคำสั่งสอน จากพระพุทธเจ้าองค์ไหนก็ตาม จะบรรลุอรหันต์ทันที (ถ้าเกิดอยากจะละเว้นพุทธภูมิ)

แต่ซัดดัมมันฆ่าคนราวผักปลา บ้าสงครามนี่หรือจิตใจบริสุทธิ์ ตอนนี้คงอยู่อเวจี ละมั้ง

บอกตามตรงโคตรบิดเบือนเลย เลวร้ายมาก ที่กล้าเอาหลวงปู่มาเล่น ขอใ้ห้ทีมงานแบนเขาด้วย เถิดไม่เช่นนั้น ถ้าท่านรู้ว่าบิดเบือนเเล้ว ยังสนับสนุน ผลกรรมมันจะเผื่อแผ่ท่านนะขอเตือนไว้ก่อน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มีนาคม 2013
  20. ป่ากุง

ป่ากุง เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องอจินไตย 555+++